Mỗi tuần một chuyên đề

Thủ tục hưởng chế độ thai sản

• Thread starter Ha phan89
  • Ngày gửi
H

Ha phan89

Guest
11/5/15
4
0
1
35
Em muốn hỏi thêm một chút, em đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 và dự sinh ngày 12/9/2015. Em định xin nghỉ 2 tháng sau đó đi làm luôn vì em làm công ty tư nhân ( làm ngày nào biết ngày đó ). Vậy sau khi em nghỉ sinh thì thủ tục để hưởng thai sản phải làm như thế nào ( em thấy hình như phải có đơn xin nghỉ thai sản )- và sau bao lâu kể từ ngày em nghỉ sinh thì em được hưởng chế độ thai sản ah. Chế độ thai sản mà em được hưởng là như thế nào ah??

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Em muốn hỏi thêm một chút, em đóng bảo hiểm từ tháng 1/2015 và dự sinh ngày 12/9/2015. Em định xin nghỉ 2 tháng sau đó đi làm luôn vì em làm công ty tư nhân ( làm ngày nào biết ngày đó ). Vậy sau khi em nghỉ sinh thì thủ tục để hưởng thai sản phải làm như thế nào ( em thấy hình như phải có đơn xin nghỉ thai sản )- và sau bao lâu kể từ ngày em nghỉ sinh thì em được hưởng chế độ thai sản ah. Chế độ thai sản mà em được hưởng là như thế nào ah??
III- THỦ TỤC HỒ SƠ:
Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản:

1. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đi khám thai, lao động nữ bị sảy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu và người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai gồm:
Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội (mẫu số C65-HD, bản chính) hoặc Giấy khám thai (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp), Sổ khám thai (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
2. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ đang đóng bảo hiểm xã hội sinh con, gồm:
Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
3. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội nhận nuôi con nuôi, gồm:
Giấy chứng nhận nuôi con nuôi của cấp có thẩm quyền (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
4. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp sau khi sinh con người mẹ chết, người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng con, gồm:
4.1. Trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội hoặc chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, hồ sơ gồm:
a) Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con;
b) Giấy chứng tử của người mẹ (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
4.2. Trường hợp chỉ có người mẹ tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, hồ sơ gồm:
a) Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con;
b) Giấy chứng tử của người mẹ (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp);
c) Đơn của người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng con (mẫu số 11A-HSB).
5. Hồ sơ giải quyết hưởng chế độ thai sản đối với người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi, gồm:
5.1. Đơn của người lao động nữ sinh con hoặc đơn của người lao động nhận nuôi con nuôi (mẫu số 11B-HSB).
5.2. Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Nếu sau khi sinh, con chết thì có thêm Giấy báo tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng tử (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con. Đối với trường hợp con chết ngay sau khi sinh mà không được cấp các giấy tờ này thì thay bằng Bệnh án (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy ra viện của người mẹ (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
5.3. Trường hợp sau khi sinh con người mẹ chết, người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng con, bổ sung thêm:
5.3.1. Trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, hồ sơ gồm:
a) Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con;
b) Giấy chứng tử của người mẹ (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).
5.3.2. Trường hợp chỉ có người mẹ tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản, hồ sơ gồm:
a) Giấy chứng sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy khai sinh (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) của con;
b) Giấy chứng tử của người mẹ (bản sao có chứng thực hoặc bản chụp);
c) Đơn của người cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng con (mẫu số 11A-HSB).
6. Ngoài các loại giấy tờ theo quy định nêu trên có thêm Danh sách thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số C70a-HD).
Lưu ý: trường hợp nộp bản chụp, đề nghị mang theo bản chính để đối chiếu.
Hồ sơ giải quyết hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe:
Hồ sơ giải quyết hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, sau thai sản và sau điều trị tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp là Danh sách thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động lập (mẫu số C70a-HD).

H

Ha phan89

Guest
11/5/15
4
0
1
35
Sau khi em nghỉ sinh đươc hai tháng mà em làm thủ tục để hưởng chế độ thai sản luôn được ko ah hay phải chờ theo đúng quy định nghỉ 6 tháng mới được được hưởng ạ

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
khi nào có bản sao giấy khai sinh thì bạn đi làm luôn đi, làm càng sớm thì tiền về càng sớm nhé

H

Ha phan89

Guest
11/5/15
4
0
1
35
Chi phí thẻ bảo hiểm y tế khác huyện nhưng cùng tỉnh có khác nhau không ah( ví dụ như em ở tỉnh Nam Định, thẻ bảo hiểm ghi nơi khám chữa bệnh ban đầu là bệnh viện đa khoa huyện Xuân Trường nhưng nếu em sinh ở bệnh viện đa khoa giao thủy thì chi phí có khác nhau không)

M

mannaedu01

Guest
29/8/15
4
0
1
24
thank chị... hữu ích quá

K

khoailang3008

Guest
1/9/15
1
0
1
33
Chào cả nhà,
Mọi người cho mình hỏi 1 vấn đề như sau:
Nhân viên công ty mình có đóng bảo hiểm từ tháng 04/2015 và đến tầm 20/09/2015 thì sinh em bé. Như vậy bạn nhân viên này có được hưởng chế độ thai sản không?

N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
thế là bạn đóng có 5 tháng thôi. Vậy là ko đủ điều kiện hưởng thai sản đâu. T10 sinh thì ok

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào cả nhà,
Nhân viên công ty mình có đóng bảo hiểm từ tháng 04/2015 và đến tầm 20/09/2015 thì sinh em bé. Như vậy bạn nhân viên này có được hưởng chế độ thai sản không?

trước đó bạn này có đóng BH k bạn? hay mới bắt đầu đóng lần đầu ở bên cty từ t4 đến t9?

N

ngatran99

Trung cấp
18/8/15
97
12
18
Bạn Lặng Yên nói đúng rồi. nếu đóng cả T09 thì được hưởng thai sản rùi.

kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Chào cả nhà,
Bạn đóng luôn tháng 9 là đủ đk hưởng chế đọ thai sản rồi.

T

Tươi 92

Guest
3/9/15
18
1
3
32
Tháng 9 bạn vẫn đóng bình thường và đến tháng 10 thì mới báo giảm. Vậy là đủ điều kiện hưởng thai sản rồi.

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
Chào cả nhà,
nếu tính cả tháng 9 thì được hưởng, nhưng trong trường hợp đóng tiền trước ngày sinh, Tốt nhất công ty nên đóng luôn BH t9 từ bây giờ để bạn ấy được hưởng. Chứ cuối tháng mới đóng, ngày đóng tiền lại sau ngày sinh thì bảo hiểm nhiều lúc không chấp nhận

• Like
Reactions: Lặng Yên
H

hue.tran

Guest
5/9/15
2
0
1
34
Mọi người cho e hỏi một chút. E có đang làm hưởng chế độ thai sản cho 1 chị ở cơ quan. lên BH quận Ba Đình 2 lần ùi nhưng vẫn chưa được. giấy tờ e mang lên gồm có: Mẫu C70a-HD, giấy khai sinh của con, sổ khám bệnh của mẹ và sổ BH của mẹ. Vậy e còn thiếu giấy tờ j mà vẫn chưa được tiếp nhận hồ sơ ạ. Mong mọi người giúp e. E cảm ơn.
Ah. Bên BH có bắt e fai mang bảng lương của người đó và bảng chi tiết lương lên ( vậy có cần 2 bản này k ạ?)

B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
mọi người cho mình hỏi trường hợp làm hs hưởng thai sản cho NLĐ cột thời gian đóng mình căn cứ vào đâu để điền, vì mình chưa làm bao giờ. giờ không biết tìm thế nào để điền. với lại hs hưởng thai sản có cần chốt sổ gì không? hay chỉ mang bìa sổ lên nộp thôi, mình mới tiếp nhận cv taih cty có nhìu nv nên chưa có kinh nghiệm làm việc với SL nv lớn , mọi người có bí quyết ghi nhớ lưu trữ hs thế nào xin chỉ giúp để mình học hỏi với.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mọi người cho mình hỏi trường hợp làm hs hưởng thai sản cho NLĐ cột thời gian đóng mình căn cứ vào đâu để điền, vì mình chưa làm bao giờ. giờ không biết tìm thế nào để điền. với lại hs hưởng thai sản có cần chốt sổ gì không? hay chỉ mang bìa sổ lên nộp thôi, mình mới tiếp nhận cv taih cty có nhìu nv nên chưa có kinh nghiệm làm việc với SL nv lớn , mọi người có bí quyết ghi nhớ lưu trữ hs thế nào xin chỉ giúp để mình học hỏi với.
Cột thời gian đóng là tính từ thời điểm người lao động bắt đầu đóng và đến thời điểm báo giảm để hưởng thai sản:
Ví dụ như: Người ta đóng từ t8/2014, đóng hết 08/2015 và báo giảm tháng 09
Thì khoản thời gian đóng là 1 năm
Trước tiên để làm hồ sơ hưởng thai sản thì bạn phải làm hồ sơ báo giảm trước |(phiếu giao nhận hồ sơ 103), rồi khi nhận đầy đủ hồ sơ từ người lao động như giấy chứng sinh,...bạn làm hồ sơ hưởng theo phiếu giao nhận hồ sơ 321
Người lao động nghỉ thai sản thì vẫn còn là nhân viên công ty. Khi nào người đó hết thời hạn thai sản mà nghỉ luôn thì mới chốt sổ bạn à.

P

phamhao.vp15

Guest
8/9/15
4
0
1
35
Mọi người cho e hỏi là bạn e đã tham gia BHXH trên 6 tháng, hiện tại có bầu có được 4 tháng. Bgio nghỉ việc tại công ty thì sau 5 tháng nữa sinh có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Và phải làm những thủ tục gì?
Và sau này làm thủ tục lấy BHXH trả 1 lần thì có bị trừ tiền đã nhận ở chế độ thai sản trên không ạ?
E xin cảm ơn!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người cho e hỏi là bạn e đã tham gia BHXH trên 6 tháng, hiện tại có bầu có được 4 tháng. Bgio nghỉ việc tại công ty thì sau 5 tháng nữa sinh có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Và phải làm những thủ tục gì?
Và sau này làm thủ tục lấy BHXH trả 1 lần thì có bị trừ tiền đã nhận ở chế độ thai sản trên không ạ?
E xin cảm ơn!
Nếu như theo bạn nói thì mới đóng bảo hiểm được 4 tháng liên tục trong 12 tháng trước khi sinh thì không được hưởng bảo hiểm thai sản nhé, phải đóng đủ 6 tháng liên tục trước khi sinh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA