Khuôn mẫu cho việc lập và trình bày BCTC

• Thread starter Tuan vu thuy
  • Ngày gửi
T

Tuan vu thuy

Guest
15/5/13
2
0
1
Hà nội
Anh/ chị / bạn có thể cho em/ mình ví dụ để minh họa cho yêu cầu " bản chất quan trọng hơn hình thức" và " cân đối giữa lợi ích và chi phí" trong khuôn mẫu được không ạ? Em/ Mình xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Anh/ chị / bạn có thể cho em/ mình ví dụ để minh họa cho yêu cầu " bản chất quan trọng hơn hình thức" và " cân đối giữa lợi ích và chi phí" trong khuôn mẫu được không ạ? Em/ Mình xin cảm ơn.
Nguyên tắc Bản chất hơn hình thức được IASC đưa vào trong Khuôn mẫu 1989 nhưng đến khuôn mẫu 2010 thì IASB lại không nêu vì cho rằng đưa vào thành thừa (đã trình bày trung thực thì đương nhiên là bản chất hơn hình thức). Tuy nhiên đến bản dự thảo hiện hành thì IASB lại đưa thêm 1 đoạn nói về nguyên tắc này trong đoạn về trình bày trung thực.
Các ví dụ về yêu cầu này có nhiều: Chẳng hạn thuê tài chính, bán trả góp, bán hàng mà khách hàng có quyền trả lại hàng,...
Thêm 1 số ví dụ:
http://accountingexplained.com/financial/principles/substance-over-form

Cân đối lợi ích chi phí là quyết định mà doanh nghiệp cần xem xét lợi ích từ thông tin cung cấp và chi phí cho việc xử lý và cung cấp thông tin đó, và các nhà lập quy cần cân nhắc khi đưa ra các quy định mới.

Ví dụ đơn giản thế này: Nếu doanh nghiệp áp dụng hệ thống kế toán chi phí định mức, khoản chênh lệch giữa chi phí thực tế và định mức cần phân bổ cho các tài khoản Vật liệu, Sản phẩm dở dang, Thành phẩm, Giá vốn hàng bán. Tuy nhiên nếu chênh lệch này không lớn thì để đơn giản có thể đưa hết vào Giá vốn hàng bán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA