Quên trich khau hao

• Thread starter fresh89
  • Ngày gửi
F

fresh89

Sơ cấp
18/6/15
45
0
8
34
Hi!
Giúp mình với:
Minh mua xe tháng 10.2014.
Tháng 11 minh trich khấu hao.
Tháng 12 minh quen trich
Sang nam 2015 minh xu ly sao vậy các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Hi!
Giúp mình với:
Minh mua xe tháng 10.2014.
Tháng 11 minh trich khấu hao.
Tháng 12 minh quen trich
Sang nam 2015 minh xu ly sao vậy các bạn?
Cty mình cũng từng bị như vậy đấy nhưng nghiêm trọng hơn bạn vì bị quên hẳn mấy năm cơ. Các anh chị trên web hướng dẫn mình là trích KH bổ sung những năm bị quên đó nhưng khi tính thuế TNDN thì loại nó ra không được trừ.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn trích bù đi. Mình nghĩ là ko sao đâu.
Sao phần trích khấu hao này bạn ko để máy làm tự động?

F

fresh89

Sơ cấp
18/6/15
45
0
8
34
Minh tim hieu thay co vai ban noi la trich bu duoc nhung khong duoc dua vao CP TNDN . Vay dung khong b?

To Nhu Ngoc

To Nhu Ngoc

Cao cấp
13/4/15
325
75
28
40
Hai Phong
Minh tim hieu thay co vai ban noi la trich bu duoc nhung khong duoc dua vao CP TNDN . Vay dung khong b?
Nếu không trích bù được thì làm sao để TS đó dần mất đi nếu số bị quên cứ tồn tại mãi? VD như cty mình quên hẳn nhiều năm như vậy chẳng lẽ lại để TS đó trong tình trạng còn nguyên giá mãi sao? Rất vô lí đúng ko?

Q

quangktb52

quangktb52@gmail.com
16/4/15
68
17
8
bạn trích bù tại năm hiện hành và loại chi phí trích bù thêm ra khỏi chi phí được trừ. Còn một cách nữa là làm lại BCTC năm cũ và nộp lại :)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
bạn trích bù tại năm hiện hành và loại chi phí trích bù thêm ra khỏi chi phí được trừ. Còn một cách nữa là làm lại BCTC năm cũ và nộp lại :)

Bạn nói: ( .. loại chi phí trích bù thêm ra khỏi chi phí được trừ... ) theo QĐ nào vậy. Mình nghỉ: Khi DN quên trích KH làm: Chi phí giảm - Tăng lãi - Tăng thuế TNDN. Nay DN trích bù: Chi phí tăng - Giảm lãi - Giảm thuế TNDN. Bù trừ thì thuế TNDN không thay đỗi thì sao lại loại?

• Like
Reactions: nothinginyoureye
Q

quangktb52

quangktb52@gmail.com
16/4/15
68
17
8
Bạn nói: ( .. loại chi phí trích bù thêm ra khỏi chi phí được trừ... ) theo QĐ nào vậy. Mình nghỉ: Khi DN quên trích KH làm: Chi phí giảm - Tăng lãi - Tăng thuế TNDN. Nay DN trích bù: Chi phí tăng - Giảm lãi - Giảm thuế TNDN. Bù trừ thì thuế TNDN không thay đỗi thì sao lại loại?
Bị loại theo TT78 nhé, có đoạn về trích chi phí khấu hao quá mức quy định đấy bạn..
Còn vấn đề kia chính là tính đúng kỳ đấy bạn, doanh thu - Chi phí phải đc hạch toán đúng kỳ

• Like
Reactions: lapbitas
T

Trunghoa4444

Sơ cấp
22/3/18
2
0
1
30
Cty mình cũng từng bị như vậy đấy nhưng nghiêm trọng hơn bạn vì bị quên hẳn mấy năm cơ. Các anh chị trên web hướng dẫn mình là trích KH bổ sung những năm bị quên đó nhưng khi tính thuế TNDN thì loại nó ra không được trừ.
bạn ơi công ty mình cũng giống bạn. Giờ làm sao bạn, bạn có thể nói phương pháp chi tiết cho mình được ko.mình cảm ơn

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
bạn ơi công ty mình cũng giống bạn. Giờ làm sao bạn, bạn có thể nói phương pháp chi tiết cho mình được ko.mình cảm ơn
Quên không tính khấu hao là sai sót kế toán và ảnh hưởng đáng kể đến thuế TNDN thì hạch toán điều chỉnh, lập lại BCTC và kê khai bổ sung thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA