Cách quy đổi lương NET sang lương Gross bao gồm phụ cấp điện thoại, tiền ăn

• Thread starter TLINK77
  • Ngày gửi
nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Tiền ăn mức khống chế được trừ khi tính TNCN là 680.000/tháng ạ. Nên khi tính Thu nhập tính thuế TNCN sẽ trừ 680.000 ra.
Bên công ty em sẽ đóng hộ sếp tiền BHYT (1.5%) thì theo em đây là BH bắt buộc nên không được tính vào thu nhập và phải trừ nó ra khỏi thu nhập tính thuế TNCN ạ

Đây là khoản bảo hiểm bắt buộc và Công ty đóng hộ người lao động, Công ty chỉ đóng hộ thôi còn đây vẫn là khoản thu nhập của người lao động. Bạn cộng vào sau đó trừ ra như mới đúng. Trừ ra không như vậy thành ra bạn double khoản được trừ rồi.

Số tiền lớn hơn sẽ không được tính vào CP tính thuế TNDN và phải tính thuế TNCN

Vẫn được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN chứ bạn. Thực chất đây là 1 khoản phụ cấp và đây là khoản lương (334) cho người lao động. Về thuế TNDN vẫn ok chứ nhỉ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TLINK77

Guest
9/6/12
9
1
3
31
Hà Nội
Đây là khoản bảo hiểm bắt buộc và Công ty đóng hộ người lao động, Công ty chỉ đóng hộ thôi còn đây vẫn là khoản thu nhập của người lao động. Bạn cộng vào sau đó trừ ra như mới đúng. Trừ ra không như vậy thành ra bạn double khoản được trừ rồi.

Vẫn được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN chứ bạn. Thực chất đây là 1 khoản phụ cấp và đây là khoản lương (334) cho người lao động. Về thuế TNDN vẫn ok chứ nhỉ??
Dạ vâng, lúc đấy đang nghĩ vẩn vơ và nghỉ nhầm ạ :D
Còn tiền BHXH thì em cũng nghĩ nvay nhưng tư vấn thuế bên em lại bảo phải trừ ra :(

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Dạ vâng, lúc đấy đang nghĩ vẩn vơ và nghỉ nhầm ạ :D
Còn tiền BHXH thì em cũng nghĩ nvay nhưng tư vấn thuế bên em lại bảo phải trừ ra :(

Tư vấn bên bạn thuê là việc của nhà tư vấn bên đó, bạn có đưa quan điểm của mình là cộng vào rồi trừ ra không? Bạn có hỏi bên tư vấn là tại sao chỉ có trừ mà không có cộng, phải hỏi lại chứ bạn, chứ chả nhẽ tư vấn nói sao bạn nghe vậy??

Quan điểm của mình vẫn là cộng vào rồi trừ ra, trong trường hợp 50 triệu kia là Net và Công ty nộp thay luôn cho người lao động.

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Số tiền lớn hơn sẽ phải tính thuế TNCN
Số tiền lớn hơn đó phải được tính vào thu nhập chịu thuế để quy đổi chứ. Nhưng trên bài giải của bạn mình đâu thấy bạn cộng thêm khoản đó đâu? CÒn bài giải của mình ra kết quả thuế là
14,175,643đ
[TBODY] [/TBODY]
Đã bao gồm khoản tiền ăn phần chênh lệnh đã được tính thêm vào thu nhập chịu thuế để tính thu nhập quy đổi và tính ra thu nhập tính thuế sẽ khác.
Bạn xem đoạn trích dưới này nhé:
"Thứ sáu, đối với khoản tiền ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ nếu NSDLĐ trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho NLĐ. Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ."

T

TLINK77

Guest
9/6/12
9
1
3
31
Hà Nội
Tư vấn bên bạn thuê là việc của nhà tư vấn bên đó, bạn có đưa quan điểm của mình là cộng vào rồi trừ ra không? Bạn có hỏi bên tư vấn là tại sao chỉ có trừ mà không có cộng, phải hỏi lại chứ bạn, chứ chả nhẽ tư vấn nói sao bạn nghe vậy??

Quan điểm của mình vẫn là cộng vào rồi trừ ra, trong trường hợp 50 triệu kia là Net và Công ty nộp thay luôn cho người lao động.
Em có đưa ra quan điểm nhưng bên ý vẫn bảo chỉ trừ ra ạ.

T

TLINK77

Guest
9/6/12
9
1
3
31
Hà Nội
Số tiền lớn hơn đó phải được tính vào thu nhập chịu thuế để quy đổi chứ. Nhưng trên bài giải của bạn mình đâu thấy bạn cộng thêm khoản đó đâu? CÒn bài giải của mình ra kết quả thuế là
14,175,643đ
[TBODY] [/TBODY]
Đã bao gồm khoản tiền ăn phần chênh lệnh đã được tính thêm vào thu nhập chịu thuế để tính thu nhập quy đổi và tính ra thu nhập tính thuế sẽ khác.
Bạn xem đoạn trích dưới này nhé:
"Thứ sáu, đối với khoản tiền ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ nếu NSDLĐ trực tiếp tổ chức bữa ăn giữa ca cho NLĐ. Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập không trực tiếp tổ chức bữa ăn ca mà chi tiền ăn ca trực tiếp cho người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ nếu mức chi phù hợp với hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội. Trường hợp chi cao hơn mức hướng dẫn của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì phần chi vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế của NLĐ."
Em có cộng cả 3.500.000 và trừ đi 680.000 được trừ khi tính thuế TNCN đó ạ!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em có đưa ra quan điểm nhưng bên ý vẫn bảo chỉ trừ ra ạ.
Chắc bên tư vấn làm theo ví dụ trong TT 111.

Trong ví dụ 5 thông tư 111 thì khoản bảo hiểm bắt buộc công ty không nộp thay nên phải trừ đi. Khoản BHYT ở đây công ty trả thay nên không cần trừ đi (hoặc cộng vào rồi trừ đi).

L

Lindsey

Guest
11/8/10
2
0
1
Ha Noi
Bác nào có công thức net sang gross mà có đóng cả BH Thất nghiệp theo mức mới nhất bây giờ là 70tr không ạ cho em xin với?

R

rubytrang1

Sơ cấp
7/3/11
37
0
6
Phú Thọ
Mình thấy lời giải của Tran Thuy bên WebketoanFacebook chính xác hơn của bạn.

Bạn sai ở bước 1: Bạn trừ đi 150.000 tiền BHYT trả thay cho nhân viên trong khi khoản thu nhập Net (50.000.000) kia đã trừ khoản này.

Bước 4 bạn đánh máy sai: Nếu đánh máy đúng theo con số của bạn thì phải lấy TNCT chưa có tiền nhà x 15% (Bạn lại lấy thu nhập tính thuế).

Kết quả số thuế TNCN phải mà bạn Tran Thuy đã tính là 11.659.920 đ.
""Công thức xác định thu nhập làm căn cứ quy đổi:
Thu nhập làm căn cứ quy đổi = Thu nhập thực nhận + Các khoản trả thay - Các khoản giảm trừ "
=> Như vậy, Khi quy đổi lương Net sang lương Gross phần thu nhập thực nhận trong công thức quy đổi không bao gồm thu nhập, phụ cấp được miễn thuế."

"Tại Khoản 1 Điều 14 TT92/2015/TT-BTC quy định:
Điều 14. Sửa đổi, bổ sung Điều 7 Thông tư số 111/2013/TT-BTC như sau:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a khoản 4 Điều 7
“a) Thu nhập làm căn cứ quy đổi thành thu nhập tính thuế là thu nhập thực nhận (không bao gồm thu nhập được miễn thuế) cộng (+) các khoản lợi ích do người sử dụng lao động trả thay cho người lao động (nếu có) trừ (-) các khoản giảm trừ. Trường hợp người sử dụng lao động áp dụng chính sách “tiền thuế giả định”, “tiền nhà giả định” thì thu nhập làm căn cứ quy đổi thành thu nhập tính thuế không bao gồm “tiền thuế giả định”, “tiền nhà giả định”. Trường hợp trong các khoản trả thay có tiền thuê nhà thì tiền thuê nhà tính vào thu nhập làm căn cứ quy đổi bằng số thực trả nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập (chưa bao gồm tiền thuê nhà, điện, nước và các dịch vụ kèm theo thực tế phát sinh, “tiền nhà giả định” (nếu có)). "

Nguồn: Tài liệu offline WHO Cầu Giấy do chị @Rua Diu Dang chia sẻ,
Vậy trường hợp này thu nhập làm căn cứ quy đổi chưa chính xác, do các khoản miễn thuế không được trừ khi tính thu nhập làm căn cứ quy đổi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA