Thuế nhà thầu thuê máy móc thiết bị

  • Thread starter tranlong9009
  • Ngày gửi
T

tranlong9009

Thành viên sơ cấp
20/4/15
46
2
8
28
TP HCM
#1
Công ty mình có thuê máy móc thiết bị ở nước ngoài về sử dụng. Như vậy có bị tính thuế nhà thấu hay không? Công ty mình nằm trong khu chế xuất, là doanh nghiệp chế xuất. Cám ơn.
 
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Thành viên thân thiết
24/8/15
955
342
63
#2
Nếu hàng tạm nhập-tái xuất thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại Điều 100 Thông tư 128/2013/TT-BTC, định kỳ hàng năm (365 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai tạm nhập, tạm xuất) người khai hải quan có trách nhiệm thông báo cho Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất về thời hạn còn lại sử dụng máy móc, thiết bị, phương tiện thi công, khuôn, mẫu tạm nhập, tạm xuất để cơ quan hải quan theo dõi, thanh khoản hồ sơ.
Nếu hàng hóa tạm nhập-tái xuất không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại Điều 100 Thông tư trên thì phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt (nếu có), lệ phí làm thủ tục hải quan theo quy định hiện hành.
Căn cứ khoản 10 Điều 20 Thông tư số 205/2010/TT-BTC ngày 15/12/2010 của Bộ Tài chính quy định: “Đối với hàng hoá nhập khẩu là hàng đi thuê mượn thì trị giá tính thuế là giá thực trả theo hợp đồng đã ký với nước ngoài, phù hợp với các chứng từ hợp pháp có liên quan đến việc đi thuê mượn hàng hoá.”
 
Sửa lần cuối:
T

tranlong9009

Thành viên sơ cấp
20/4/15
46
2
8
28
TP HCM
#3
Hàng tạm nhập tái xuất được miễn thuế, vậy còn tiền thuê mình trả cho nước ngoài đó bạn, có bị tính thuế nhà thầu không. Mình ở khu chế xuất không biết có khác không chứ theo Thông tư 103 là phải tính thuế nhà. Giá trị tính thuế thì mình biết rồi.
 
T

tranlong9009

Thành viên sơ cấp
20/4/15
46
2
8
28
TP HCM
#4
Nếu hàng tạm nhập-tái xuất thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại Điều 100 Thông tư 128/2013/TT-BTC, định kỳ hàng năm (365 ngày kể từ ngày đăng ký tờ khai tạm nhập, tạm xuất) người khai hải quan có trách nhiệm thông báo cho Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất về thời hạn còn lại sử dụng máy móc, thiết bị, phương tiện thi công, khuôn, mẫu tạm nhập, tạm xuất để cơ quan hải quan theo dõi, thanh khoản hồ sơ.
Nếu hàng hóa tạm nhập-tái xuất không thuộc đối tượng được miễn thuế theo quy định tại Điều 100 Thông tư trên thì phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt (nếu có), lệ phí làm thủ tục hải quan theo quy định hiện hành.
Căn cứ khoản 10 Điều 20 Thông tư số 205/2010/TT-BTC ngày 15/12/2010 của Bộ Tài chính quy định: “Đối với hàng hoá nhập khẩu là hàng đi thuê mượn thì trị giá tính thuế là giá thực trả theo hợp đồng đã ký với nước ngoài, phù hợp với các chứng từ hợp pháp có liên quan đến việc đi thuê mượn hàng hoá.”
CÒN THUẾ NHÀ THẦU ĐỐI VỚI TIỀN THUÊ AH BẠN
 
D

DUNG HUY

Thành viên sơ cấp
2/6/15
32
9
8
27
#5
Công ty mình có thuê máy móc thiết bị ở nước ngoài về sử dụng. Như vậy có bị tính thuế nhà thấu hay không? Công ty mình nằm trong khu chế xuất, là doanh nghiệp chế xuất. Cám ơn.
Có bạn à, doanh nghiệp chế xuất thì không phải nộp VAT cho nhà thầu còn TNDN thì vẫn phải nộp
 
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Thành viên thân thiết
24/8/15
955
342
63
#6
CÒN THUẾ NHÀ THẦU ĐỐI VỚI TIỀN THUÊ AH BẠN
Theo điểm 20 mục II phần A thông tư 129/2008/TT-BTC
20. Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu; hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu; nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hoá xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất, gia công xuất khẩu ký kết với bên nước ngoài;
Hàng hoá, dịch vụ được mua bán giữa nước ngoài với các khu phi thuế quan và giữa các khu phi thuế quan với nhau.
Khu phi thuế quan bao gồm: khu chế xuất, doanh nghiệp chế xuất, kho bảo thuế, khu bảo thuế, kho ngoại quan, khu kinh tế thương mại đặc biệt, khu thương mại - công nghiệp và các khu vực kinh tế khác được thành lập và được hưởng các ưu đãi về thuế như khu phi thuế quan theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Quan hệ mua bán trao đổi hàng hoá giữa các khu này với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu.
Hồ sơ, thủ tục để xác định và xử lý không thu thuế GTGT trong các trường hợp này thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
Vậy doanh nghiệp chế xuất không nộp thuế GTGT cho nhà thầu nhưng vẫn nộp thuế TNDN.
Trường hợp doanh thu Nhà thầu nhận được không bao gồm thuế TNDN phải nộp thì xác định như sau:
[TABLE][TBODY][TR][TD]Doanh thu tính thuế TNDN[/TD][TD]=[/TD][TD]Doanh thu không bao gồm thuế TNDN/[/TD][/TR]
[TR][TD]1 - Tỷ lệ thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế[/TD][/TR][/TBODY][/TABLE]
[TABLE][TBODY][TR][TD]Số thuế TNDN
phải nộp[/TD][TD]=[/TD][TD]Doanh thu tính
thuế TNDN[/TD][TD]x[/TD][TD]Tỷ lệ thuế TNDN
tính trên doanh thu tính thuế[/TD][/TR][/TBODY][/TABLE]

Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế Dịch vụ, cho thuê máy móc thiết bị, bảo hiểm, thuê giàn khoan là 5%.

Trường hợp giá trị hợp đồng là giá đã bao gồm thuế nhà thầu (Nhà thầu sẽ bị khấu trừ thuế, khoản tiền thanh toán cho Nhà thầu = giá trị hợp đồng – thuế nhà thầu)
 
Thích: tranlong9009
H

hacast

Thành viên sơ cấp
4/3/16
1
0
1
39
#8
Chào anh Naveen Doan,

Công ty em là doanh nghiệp chế xuất. Hiện đang dự định thuê máy móc, thiết bị phục vụ cho hoạt động sản xuất. Em có vài câu hỏi nhờ anh tư vấn giúp:
1. Những loại thuế bên em phải đóng hoặc đóng thay cho nhà thầu nước ngoài là gì?
2. Mặc dù thuê thiết bị trả tiền thuê nhưng bên em hạch toán là hàng trả góp có được không anh? có bị phạt không anh? và có quy định pháp luật nào về việc này hay không?
3. Sau khi thuê xong bên em muốn mua lại thiết bị đó và sẽ thương lượng với bên cho thuê là sẽ trả thêm một ít tiền nữa để mua luôn, sau đó bên em muốn hạch toán là đây là hàng trả góp được không anh?
Em đang cần gấp để báo cáo sếp, mong anh trả lời sớm.
Cảm ơn anh nhiều.
 
N

NguyenThiNgocVan

Thành viên sơ cấp
#9
Chào các bạn,
Công ty(A) nhập khẩu giấy đã in từ công ty (B) ở Đức. Nhưng để sản xuất được giấy thì Công ty (B) phải mua khuôn ở Đức và họ sẽ giữ khuôn này. Ngoài việc công ty (A) thanh toán tiền nhập khẩu giấy ( có tờ khai hải quan) thì công ty (A) phải thanh toán tiền khuôn ( coi như là phí dịch vụ vì không có tờ khai hả quan). Vậy cho hỏi tiên khuôn có phải nộp thuế nhà thầu không?
 
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,080
1,393
113
Hà Nội - Thái Nguyên
#10
Chào các bạn,
Công ty(A) nhập khẩu giấy đã in từ công ty (B) ở Đức. Nhưng để sản xuất được giấy thì Công ty (B) phải mua khuôn ở Đức và họ sẽ giữ khuôn này. Ngoài việc công ty (A) thanh toán tiền nhập khẩu giấy ( có tờ khai hải quan) thì công ty (A) phải thanh toán tiền khuôn ( coi như là phí dịch vụ vì không có tờ khai hả quan). Vậy cho hỏi tiên khuôn có phải nộp thuế nhà thầu không?
Nếu làm hợp đồng mua khuôn và giao khuôn cho bên B thì không phải tính thuế nhà thầu vì đây là mua tài sản, địa điểm giao hàng ngoài VN.
 

Thành viên trực tuyến

  • vu thi thuy hong
  • hhtt93
  • xanha78

Xem nhiều