xuất hoá đơn đầu ra trước khi có hoá đơn đầu vào

• Thread starter hoaboconganhvuanh
  • Ngày gửi
H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
xuất hoá đơn đầu ra trước khi có hoá đơn đầu vào
Công ty e đang chuẩn bị làm báo cáo thuế quý 3, công ty em xuất hoá đơn cho khách ngày 30.31/08 nhưng đến ngày hôm nay mới nhận được hoá đơn đầu vào là 01/10
Vậy giờ e phải làm thế nào để được khấu trừ thuế ạ
Mặt hàng bên e là sơn (2 hoá đơn dưới 20trđ)
Cho e hỏi trong trường hợp này thì có phải em liên lạc với bên bán kia yêu cầu làm cái hợp đồng có ghi điều khoản là "sau khi thanh toán đủ sẽ xuất hoá đơn GTGT" và viết thêm PXK của ngày 30.31/08 cho bên cty e
em làm như thế liệu có được khấu trừ VAT không ạ?

• Like
Reactions: hoanglanh17
Khóa học Quản trị dòng tiền
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
xuất hoá đơn đầu ra trước khi có hoá đơn đầu vào là sao?? trường hợp của bạn có gặp rắc rối gì? Nói rõ hơn.
Hóa đơn ngày 01/10 thì bạn kê khai vào quý 4 vẫn được khấu trừ.

T

Tamlam1211

Guest
18/9/15
10
1
3
43
minh cua có trường hợp giống bạn. minh giai quyêt nhu vay ban xem co dc khong nha
Minh xin phiêu giao hàng khi nhận hàng + họp đồng ( nếu có) trước thời gian mình xuât hđ cho khác hàng
hạch toán sao:( chưa có hđ về)
Nợ 152:
có 331(a):
Khi có hóa đơn về
Nợ 133:
có 331(b):
Khi thanh toán tiền
Nợ 331: 331(a)+331(b)
Có 1111,112

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
tức là ngày 30.31/08 e viết hoá đơn xuát cho khách nhưng tới ngày 01/10 mới nhận được cái hoá đơn đầu vào cho mặt hàng xuất hôm 30.31/08 đấy ạ. như vậy thì đầu vào có nhưng lại sau ngày mình xuất hnaf, như thế thì kho bị âm ạ

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
như vậy là hàng về trước hoá đơn về sau hàng về quý trước, quý này mới có hoá đơn thì hạch toán thế nào ạ

Q

quangktb52

quangktb52@gmail.com
16/4/15
68
17
8
bạn hạch toán chi phí đầu vào vào ngày thực sự phát sinh, như thế sẽ đảm bảo về mặt hạch toán đúng, sổ sách chuẩn và báo cáo phù hợp. Còn về mặt kê khai thuế thì hoá đơn đầu ra tháng nào kê tháng ấy, hoá đơn đầu vào thì khi nào có kê khai cũng đc, vì bây giờ ko còn giới hạn về thời hạn kê khai bổ sung thuế VAT đầu vào nữa, mình thấy vấn đề khá đơn giản mà :)

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
bạn hạch toán chi phí đầu vào vào ngày thực sự phát sinh, như thế sẽ đảm bảo về mặt hạch toán đúng, sổ sách chuẩn và báo cáo phù hợp. Còn về mặt kê khai thuế thì hoá đơn đầu ra tháng nào kê tháng ấy, hoá đơn đầu vào thì khi nào có kê khai cũng đc, vì bây giờ ko còn giới hạn về thời hạn kê khai bổ sung thuế VAT đầu vào nữa, mình thấy vấn đề khá đơn giản mà :)
Thế bạn nghĩ gì trong thời gian tháng 9, công ty bị thanh tra?
Lúc này toàn bộ hàng đã xuất hóa đơn nhiều hơn hóa đơn đầu vào?
-----------------------
Mình thấy rất nhiều bạn hiểu hàng về trước hóa đơn về sau lại áp dụng trong trường hợp này, điều đó mình rất nghi ngờ.
Phần còn lại, các bác làm bên thuế cho thêm ý kiến ạ.

Sửa lần cuối:
H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
bạn hạch toán chi phí đầu vào vào ngày thực sự phát sinh, như thế sẽ đảm bảo về mặt hạch toán đúng, sổ sách chuẩn và báo cáo phù hợp. Còn về mặt kê khai thuế thì hoá đơn đầu ra tháng nào kê tháng ấy, hoá đơn đầu vào thì khi nào có kê khai cũng đc, vì bây giờ ko còn giới hạn về thời hạn kê khai bổ sung thuế VAT đầu vào nữa, mình thấy vấn đề khá đơn giản mà :)[/QUOTE
nếu như hoá đơn đầu vào viết ngày 30.31/08 thì e không nói gì, cái khó ở đây là hoá đơn đầu vào mà công ty e nhận là vào tháng 10 cơ ạ, nên e đang lo là như thế sẽ không được khấu trừ VAt mà chỉ Chi phí TNDN thì phải

Q

quangktb52

quangktb52@gmail.com
16/4/15
68
17
8
Thế bạn nghĩ gì trong thời gian tháng 9, công ty bị thanh tra?
Lúc này toàn bộ hàng đã xuất hóa đơn nhiều hơn hóa đơn đầu vào?
-----------------------
Mình thấy rất nhiều bạn hiểu hàng về trước hóa đơn về sau lại áp dụng trong trường hợp này, điều đó mình rất nghi ngờ.
Phần còn lại, các bác làm bên thuế cho thêm ý kiến ạ.
hi, khi chưa có hoá đơn thì mình chưa thể kê khai rồi, nhưng lúc này chắc chắn mình đã đủ điều kiện ghi nhận chi phí (đã có hợp đồng, phiếu XK...) theo chuẩn mực và chế độ kế toán

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
hi, khi chưa có hoá đơn thì mình chưa thể kê khai rồi, nhưng lúc này chắc chắn mình đã đủ điều kiện ghi nhận chi phí (đã có hợp đồng, phiếu XK...) theo chuẩn mực và chế độ kế toán
Có chuẩn mực và chế độ luôn à?

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Trước đây hàng hóa nhập chưa có HĐ vẫn HT nợ 152, 156 có 331 nay theo TT200 HT nợ 152, 156 có 335 bạn xem lại nguyên tắc kế toán TK 335 a)... .
:eek:

M

my mủm mỉm

Guest
14/10/15
4
1
3
31
mình cũng quan tâm dụ này :)

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
ôi. em loạn hết cả lên với cái này rồi
ai giúp e là nên hạch toán như thế nào với ạ
còn nưa, khi thuế người ta thanh tra thì giải trình làm sao cho hợp lý ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
ôi. em loạn hết cả lên với cái này rồi
ai giúp e là nên hạch toán như thế nào với ạ
còn nưa, khi thuế người ta thanh tra thì giải trình làm sao cho hợp lý ạ

Đây là trường hợp kế toán thường gặp. Ở trên mọi người đã hướng dẫn có cả QĐ hạch toán rồi sao mà: ( loạn hết cả lên )

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
tại vì e tháy bên thuês người ta chỉ căn cứ vào chứng từ tức là hóa đơn chứ phần PXk của bên bán hay PNK của bên mua thì họ vẫn loại ra hết, quý 3 cty e bị gọi lên ktra rồi mà lại dính trường hợp hóa đơn đầu ra xuất trước khi ó hóa đơn đầu vào thế này thì căng lắm

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
mọi người cho em hỏi ạ. Trường hợp hàng về trước, HĐ về sau mà ngày ghi trên HĐ không trùng với ngày mình thực thế mua hàng thì mình cứ kê khai theo ngày trên hóa đơn có được không ạ?
Như trường hợp của chủ topic. Mua hàng vào một ngày nào đó của tháng 8, bán hàng xuất hđ đầu ra 30,31/8 nhưng khi nhận được HĐ đầu vào thì ngày ghi trên HĐ lại là tháng 10?

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31
mọi người cho em hỏi ạ. Trường hợp hàng về trước, HĐ về sau mà ngày ghi trên HĐ không trùng với ngày mình thực thế mua hàng thì mình cứ kê khai theo ngày trên hóa đơn có được không ạ?
Như trường hợp của chủ topic. Mua hàng vào một ngày nào đó của tháng 8, bán hàng xuất hđ đầu ra 30,31/8 nhưng khi nhận được HĐ đầu vào thì ngày ghi trên HĐ lại là tháng 10?
xử lý ra sao khi thuế kiểm tra mấy hóa đơn đấy

EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
Mình cũng không biết vì chưa gặp trường hợp này bao giờ. Nhưng đọc topic thấy thắc mắc thì mình hỏi thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA