TT 28/2015/TT-BLĐTBXH

• Thread starter ketoan_non
  • Ngày gửi
K

ketoan_non

Trung cấp
13/10/15
190
25
28
Em thấy cái thông tư này mà có ai thực hiện chưa vậy ạ?
TỔ CHỨC THỰC HIỆN
Điều 16. Thông báo tình hình biến động lao động

1. Người sử dụng lao động thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về số lao động đang làm việc tại thời điểm ngày 01 tháng 10 năm 2015 theo Mẫu số 28 ban hành kèm theo Thông tư này trong thời hạn 30 ngày, kể từ thời điểm nêu trên.
Đối với các đơn vị thành lập sau ngày 01 tháng 10 năm 2015 thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày thành lập phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về số lao động làm việc tại đơn vị theo Mẫu số 28 ban hành kèm theo Thông tư này.
2. Trước ngày 03 hằng tháng, người sử dụng lao động phải thông báo theo Mẫu số 29 ban hành kèm theo Thông tư này với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về tình hình biến động lao động làm việc tại đơn vị nếu có (tính theo tháng dương lịch của tháng liền trước thời điểm thông báo).
3. Trường hợp, người sử dụng lao động giảm từ 50 lao động trở lên thì phải thông báo ngay với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc để được tư vấn, hỗ trợ kịp thời.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Trúc Quỳnh

Guest
26/5/15
37
2
8
31
sao không ai ý kiến ý cò gì hết thế nhỉ. Mình cũng đang làm. Khổ ghê cứ bắt điền tùm lum thứ hết mệt ghê

K

ketoan_non

Trung cấp
13/10/15
190
25
28
Không biết có cần thiết k. Mà thôi thà có hơn k. Đi nộp cho rồi bạn ơi

L

Lê Trúc Quỳnh

Guest
26/5/15
37
2
8
31
Bạn nộp chưa, mình cũng nộp cho rồi. Mà nó cứ bắt điền mấy cái thong tin gì đâu ak, nào là thời gian bắt đầu làm việc, rồi thời hạn hợp đồng. Khổ nỗi mình không nắm bên hợp đồng lao động nên hơi phiền một tý.

L

Lê Trúc Quỳnh

Guest
26/5/15
37
2
8
31
Bạn nộp ở đâu vậy , nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm của thành phó hay của quận vậy

K

ketoan_non

Trung cấp
13/10/15
190
25
28
Bạn nộp chưa, mình cũng nộp cho rồi. Mà nó cứ bắt điền mấy cái thong tin gì đâu ak, nào là thời gian bắt đầu làm việc, rồi thời hạn hợp đồng. Khổ nỗi mình không nắm bên hợp đồng lao động nên hơi phiền một tý.
Bạn nộp ở đâu vậy , nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm của thành phó hay của quận vậy
MÌnh tính hôm nay mới đi nộp. Ở HCM chắc nộp ở 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh. Mấy bạn nộp chưa?

L

Lê Trúc Quỳnh

Guest
26/5/15
37
2
8
31
Bạn ketoan_non ở đâu , ở TP. HCM dời về đường nguyễn hữu cầu rồi bạn .

N

ngocduyen1990

Sơ cấp
11/9/15
30
4
8
MÌnh tính hôm nay mới đi nộp. Ở HCM chắc nộp ở 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh. Mấy bạn nộp chưa?
Mình ở Q1, mới nộp hôm qua ở 106/14d Điện biên phủ, p.17, quận bình thạnh nha bạn, mình qua 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh họ chỉ qua đấy lên lầu 1, Phòng Thông tin thị trường lao động.

• Like
Reactions: Lê Trúc Quỳnh
L

Lê Trúc Quỳnh

Guest
26/5/15
37
2
8
31
Thấy trên mạng mọi người bảo ở TP. HCM thì nộp ở chỗ mà bạn duyên nói ak. Quận , huyện nào cũng vậy hay sao ak , Mình chưa nộp nên không rõ.

X

Xa van xanh

Trung cấp
3/2/15
90
16
8
30
a/c chi em hỏi với ak!!công ty em thành lập đk 5 tháng nhưng chưa ký hợp đồng lao động với người lao động và cũng chưa đăng ký đóng bảo hiểm thì có phải nộp không ak (em mới ra trường và là kế toán đầu tiên nên em hoang mang quá)

G

gachnhuavuvy

Guest
17/10/14
15
1
3
38
a/c chi em hỏi với ak!!công ty em thành lập đk 5 tháng nhưng chưa ký hợp đồng lao động với người lao động và cũng chưa đăng ký đóng bảo hiểm thì có phải nộp không ak (em mới ra trường và là kế toán đầu tiên nên em hoang mang quá)
Không có phát sinh lao động thì không phải nộp nhé bạn.
Trích dẫn TT28/2015 BLĐTBXH
""Điều 16. Thông báo tình hình biến động lao động
1. Người sử dụng lao động thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về số lao động đang làm việc tại thời điểm ngày 01 tháng 10 năm 2015 theo Mẫu số 28 ban hành kèm theo Thông tư này trong thời hạn 30 ngày, kể từ thời điểm nêu trên.
Đối với các đơn vị thành lập sau ngày 01 tháng 10 năm 2015 thì trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày thành lập phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về số lao động làm việc tại đơn vị theo Mẫu số 28 ban hành kèm theo Thông tư này.
2. Trước ngày 03 hằng tháng, người sử dụng lao động phải thông báo theo Mẫu số 29 ban hành kèm theo Thông tư này với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về tình hình biến động lao động làm việc tại đơn vị nếu có (tính theo tháng dương lịch của tháng liền trước thời điểm thông báo).""

• Like
Reactions: Slim T'ss
X

Xa van xanh

Trung cấp
3/2/15
90
16
8
30
Không có phát sinh lao động thì không phải nộp nhé bạn.
Trích dẫn TT28/2015 BLĐTBXH
""Điều 16. Thông báo tình hình biến động lao động
2. Trước ngày 03 hằng tháng, người sử dụng lao động phải thông báo theo Mẫu số 29 ban hành kèm theo Thông tư này với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đặt trụ sở làm việc về tình hình biến động lao động làm việc tại đơn vị nếu có (tính theo tháng dương lịch của tháng liền trước thời điểm thông báo).""
Vậy a/c ơi em muốn hỏi là: công ty em thành lập cuối tháng 4/2015 đã kê khai thuế 2 quý có doanh thu,lao động làm việc từ khi thành lập. Nhưng hiện tại em vẫn chưa thấy có hợp đồng lao động hay đăng ký bảo hiểm bắt buộc nói chung là chưa có thủ tục đăng ký gì liên quan đến bảo hiểm. Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm gì nhất là với phần bảo hiểm này, em hiện tại chưa đụng gì tới mảng bảo hiểm của c.ty, lại gặp công ty mới nên em bế tắc quá. A/c có văn bản hay hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm xã hội có thể tư vấn giúp em không ak. Em cảm ơn a/c nhiều nhiều!!!!!!!!

G

gachnhuavuvy

Guest
17/10/14
15
1
3
38
Nếu cty bạn chưa có phát sinh gì liên quan đến BH thì không cần phải nộp mẫu gì cho TT việc làm tại nơi ĐK trụ sở cả . vì theo mình thì ông TT Việc làm này liên quan tới ông BH. Mà mình hok đóng BH cho nhân viên thì không cần phải nộp mẫu 28, 29 theo TT trên.

X

Xa van xanh

Trung cấp
3/2/15
90
16
8
30
Nếu cty bạn chưa có phát sinh gì liên quan đến BH thì không cần phải nộp mẫu gì cho TT việc làm tại nơi ĐK trụ sở cả . vì theo mình thì ông TT Việc làm này liên quan tới ông BH. Mà mình hok đóng BH cho nhân viên thì không cần phải nộp mẫu 28, 29 theo TT trên.
Vậy chị cho em hỏi có quy định về bắt buộc doanh nghiệp tham gia đóng bảo hiểm hay đăng ký bảo hiểm cho người lao động khi doanh nghiệp thành lập, thời gian để doanh nghiệp thực hiện đăng ký BH có quy định bắt buộc cụ thể nào không chị?

K

ketoan_non

Trung cấp
13/10/15
190
25
28
Mình mới đi nộp về. Giống nộp cho có lệ vậy đó. Chỉ khổ kế toán

K

khang lang

Guest
29/6/15
26
5
3
31
doanh nghiep mi´nh chua tham gia bhxh,vs lai ko thay co´ hđlđ nao.co´ phải nop mâ~u na`y khong nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA