Khấu hao TSCĐ

• Thread starter bumkt
  • Ngày gửi
M

miendatdo

Guest
12/6/13
14
0
1
33
Quy Nhơn
Cả nhà cho mình hỏi chút ah! như công ty mình mua cái máy đo lường nhiệt độ sấy về, trong máy có rất nhiều thiết bj nhỏ đi kèm, giờ làm nhập kho mấy cái lặt vặt đó thì nên hạch toán như thế nào ah????
Và mua một cái máy phục vụ sản xuất nhưng có nhập qua kho, có giá trị là 30tr đồng, mình hạch toán là: N211, C331 , ĐƯỢC KO MỌI NG?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HanHanle

Guest
4/10/15
34
5
8
30
Cả nhà cho mình hỏi chút ah! như công ty mình mua cái máy đo lường nhiệt độ sấy về, trong máy có rất nhiều thiết bj nhỏ đi kèm, giờ làm nhập kho mấy cái lặt vặt đó thì nên hạch toán như thế nào ah????
Và mua một cái máy phục vụ sản xuất nhưng có nhập qua kho, có giá trị là 30tr đồng, mình hạch toán là: N211, C331 , ĐƯỢC KO MỌI NG?
1. Nếu hạch toán 1 cách trung thực, thì theo em như sau :
- thiết bị lặt vặt đó nếu có nó máy đo nhiệt độ mới hoạt động được thì cộng thêm vào giá mua máy đo tạo nguyên giá mới.
- thiết bị lặt vặt đó nếu có nó thì tăng thêm công dụng hoạt động theo ý muốn chủ quan của bên mình, vd atomat, dây dẫn loại xịn, kính bảo vệ cường lực.. ( mà thực tế không có nó vẫn hoạt động ) thì có 2 trường hợp : giá trị mấy thiết bị đó > 30 triệu thì ghi vào TSCĐ 211, nếu < 30 triệu thì ghi vào CCDC 153.
2. chị ghi N211 thì đúng rồi, còn Có thì tùy TK đối ứng chị chọn, cái này tùy phương thức trả của bên công ty mình thôi ạ. Nhưng em thấy thường là N211, C111 hoặc C112 ( dùng tiền mặt / tiền gửi ngân hàng mua TSCĐ ), cái 331 hay dùng cho trường hợp thanh toán tiền mua chịu hoặc hợp đồng, :)

• Like
Reactions: miendatdo
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mua xe cho sếp di thì hạch toán vào 642 ( chi phí quản lý doanh nghiệp ) còn mua để chở hàng thì hạch toán vào 211 ( tài sản cố định hữu hình ).... Khoản tiền trả thêm để mua vật đi kèm như lốp sơ-cua, bộ thiết bị này nọ phụ ghi vào một khoản 642 khác ạ, chứ không được cộng vào nguyên giá xe; thuế GTGT đc khấu trừ, bảo hiểm sẽ trích trước sau đó phân bổ dần .
trong nhiều trường hợp, để làm đẹp Báo cáo tài chính, em thấy mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. :)

Mua : ( .. xe oto 650 triệu để phục vụ sếp .. ) mà HT: ( ... Mua xe cho sếp di thì hạch toán vào 642 ( chi phí quản lý doanh nghiệp ) còn mua để chở hàng thì hạch toán vào 211 ( tài sản cố định hữu hình ).. .. Lại còn ( ... để làm đẹp Báo cáo tài chính, em thấy mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. .. ) ..
Là 1 ý kiến bất ngờ mình mới thấy lần đầu. !!!

V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Trời đất, mua xe ô tô trị giá 650 triệu mà ghi thẳng vào TK 642 chắc thuế người ta nhảy ầm lên mất.

H

HanHanle

Guest
4/10/15
34
5
8
30
Mua : ( .. xe oto 650 triệu để phục vụ sếp .. ) mà HT: ( ... Mua xe cho sếp di thì hạch toán vào 642 ( chi phí quản lý doanh nghiệp ) còn mua để chở hàng thì hạch toán vào 211 ( tài sản cố định hữu hình ).. .. Lại còn ( ... để làm đẹp Báo cáo tài chính, em thấy mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. .. ) ..
Là 1 ý kiến bất ngờ mình mới thấy lần đầu. !!!
dạ, đôi khi em làm kiểm toán toàn thấy mấy kế toán thường ghi như chị hay thấy, và kết quả là chỉ chấp nhận được một phần do mấy chị toàn 360* báo cáo, chuyển từ chi phí phục vụ lên tài sản thì báo cáo quá đẹp rồi

Sửa lần cuối:
H

HanHanle

Guest
4/10/15
34
5
8
30
Trời đất, mua xe ô tô trị giá 650 triệu mà ghi thẳng vào TK 642 chắc thuế người ta nhảy ầm lên mất.
chị chú ý em nói cái lưu ý nha, chính vì mấy công ty không muốn đưa nó vào chi phí nên ghi vào TSCĐ cho đẹp tình hình công ty, còn thực tế là phải phân bổ dần vào chi phí quản lý 642 ạ. Chị chú ý cái phân bổ nha, còn trong trường hợp chị chỉ dùng đc trong 1 kỳ thì mới ghi cả tiền chứ, cái này em nghĩ ai dùng đc hết cái ô tô trong 1 kỳ thì đúng nên nhảy thật

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
dạ, đôi khi em làm kiểm toán toàn thấy mấy kế toán thường ghi như chị hay thấy, và kết quả là chỉ chấp nhận được một phần do mấy chị toàn 360* báo cáo, chuyển từ chi phí phục vụ lên tài sản thì báo cáo quá đẹp rồi

Bạn làm: ( .. kiểm toán .. ) gì ( nhà nước, độc lập hay nội bộ ) vậy ? Hình như bạn chưa làm kế toán thực tế thì phải? Vì bạn nói: ( .. mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. .. ) và dùng từ : (.. chuyển từ chi phí phục vụ lên tài sản thì báo cáo quá đẹp .. ) bên kế toán thấy hơi lạ.

H

HanHanle

Guest
4/10/15
34
5
8
30
Bạn làm: ( .. kiểm toán .. ) gì ( nhà nước, độc lập hay nội bộ ) vậy ? Hình như bạn chưa làm kế toán thực tế thì phải? Vì bạn nói: ( .. mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. .. ) và dùng từ : (.. chuyển từ chi phí phục vụ lên tài sản thì báo cáo quá đẹp .. ) bên kế toán thấy hơi lạ.
dạ, vậy ạ :)

lhg_giang

lhg_giang

Guest
26/10/15
2
0
1
31
Xin Chào!
Cho mình hỏi, cty mình mua TSCĐ năm 2011, nhưng chỉ mới khấu hao đến năm 2012, do một vài tài sản không đủ điều kiện làm TSCĐ nữa nên chuyển thành CCDC,đền năm 2015 này cty quyết định giải thể, do chưa khấu hao hết nên TK 214 bị sai. mình không biết cách giải quyết thế nào? giúp mình với.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Xin Chào!
Cho mình hỏi, cty mình mua TSCĐ năm 2011, nhưng chỉ mới khấu hao đến năm 2012, do một vài tài sản không đủ điều kiện làm TSCĐ nữa nên chuyển thành CCDC,đền năm 2015 này cty quyết định giải thể, do chưa khấu hao hết nên TK 214 bị sai. mình không biết cách giải quyết thế nào? giúp mình với.

Khi TSCĐ ( .. không đủ điều kiện làm TSCĐ nữa nên chuyển thành CCDC .. ) thì bạn đã chuyển GT còn lại sang 142. 242 để phân bổ, lúc đó các TK 211, 214 = 0. Bạn xem lại lúc đó đã HT thế nào? Từ đó đến nay bạn đã HT thé nào? phân bổ bao nhiêu, còn bao nhiêu? ...TK 214 sai như thế nào? bạn cần nói cụ thể để mọi người xem và cho ý kiến.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Xin Chào!

Bạn đánh giá lại số CCDC đó xem giá trị có thể bán được là bao nhiêu rồi so với giá trị còn lại, nếu giá trị đánh giá lại cao hơn thì phần cao hơn đưa vào thu nhập, nếu thấp hơn thì phần thấp hơn đưa vào chi phí.

Trên Bảng cân đối kế toán, chỉ trình bày 1 dòng giá trị đánh giá lại của CDCD chứ đâu còn khấu hao nữa, vì bạn đã chuyển từ TSCĐ sang CCDC rồi còn gì.

T

Tươi 92

Guest
3/9/15
18
1
3
32
Bên mình mới mua 1 máy cắt dây trị giá: 115 triệu của 1 cá nhân không kinh doanh. vậy để đưa máy cắt dây đó vào làm TSCĐ mình cần phải làm những thủ tục và các loại giấy tờ gì mọi người nhỉ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bên mình mới mua 1 máy cắt dây trị giá: 115 triệu của 1 cá nhân không kinh doanh. vậy để đưa máy cắt dây đó vào làm TSCĐ mình cần phải làm những thủ tục và các loại giấy tờ gì mọi người nhỉ?

Theo mình:
Bạn cần: HĐ mua bán, Chứng từ thanh toán ( Theo QĐ phải có CT thanh toán không dùng tiền mặt nhưng với trường hợp này nếu cá nhân không có TK NH thì trả = tiền ) và hồ sơ máy cắt ( nếu có)

• Like
Reactions: Tươi 92
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28

- Bạn xem khoản 2.4 điều 6 thông tư 78/2014/TT-BTC và điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC về các khoản chi không có hóa đơn và các chứng từ hợp lệ đi kèm
- Cá nhân không kinh doanh (trường hợp bác hỏi) không chịu thuế GTGT và không chịu thuế TNCN từ hoạt động bán tài sản trên --> không xuất hóa đơn, bạn có hỏi chi cục thuế thì cũng không có hóa đơn đâu.

Bên mình vừa mua thanh lý một số máy móc thanh lý. Do mua thanh lý của dân nên không có hóa đơn chứng từ gì. Vậy để hợp lý hóa số máy móc này thì có 2 cách:
1. Ra chi cục thuế để mua hóa đơn dựa trên hợp đồng mua bán -> như thế này thì hợp lý rồi.
2. Cách này là để một cổ đông mua số máy móc này và đưa vào làm tài sản góp vốn, theo thông tư 153 thì "Tài sản góp vốn vào doanh nghiệp phải có: biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết; biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn (hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản".
Tức là chỉ cần các biên bản trên là đủ, nhưng có nhất thiết phải có văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá ko? Bạn nào đã gặp trường hợp này và đưa đc vào chi phí theo cách 2 thì chỉ mình với!

Bác căn cứ vào từng đối tượng "dân" để hoàn tất hồ sơ (có thể có hóa đơn bán hàng do chi cục thuế cấp hoặc không có hóa đơn). Định giá thường áp dụng đối với tài sản của nhà nước hoặc trong tố tụng dân sự; bác có thể định giá hoặc thẩm định giá nếu có nhu cầu.

T

Tươi 92

Guest
3/9/15
18
1
3
32
Mọi người có ai có bộ hồ sơ của việc mua tài sản của cá nhân không kinh doanh thì cho mình xin với. Cám ơn mọi người nhiều!

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Theo quy định hiện hành để tài sản mua của cá nhân đã qua sử dụng cần có :
1 : Bảng kê 01/TNDN ban hành theo thông tư 78/2014
2 : Hợp đồng mua bán tài sản .
3 : Chứng từ thanh toán ( có thể CK hoặc TT bằng tiền mặt )
4 : biên bản bàn giao tài sản.
5 : Giấy chứng nhận quyền sơ hữu đối với một số tài sản bắt buộc phải có .

• Like
Reactions: Tươi 92
H

Huệ Ngố

Trung cấp
25/10/15
53
6
8
30
Công ty em có mua lại 1 chiếc ô tô của cá nhân với trị giá 500 triệu, sếp mang về chỉ có giấy lệ phí trước bạ, giấy nộp tiền ngân sách nhà nước, giấy tờ sang tên đổi chủ. Vậy làm sao để hạch toán chiếc ô tô này là chi phí hợp lý ạ, cần có những giấy tờ gì nữa ạ. Em cảm ơn ạ.

D

dương nguyen1603

Trung cấp
17/10/15
152
3
18
31
- công ty e năm nay mới thành lập nhưng năm ngoái sếp có mua 1 oto thì năm nay e muốn trích khấu haocó được k ạ. nếu đưa vào thì cần những thủ tục giấy tờ gì ạ.
- Năm nay sếp có mua 1 nhà để làm văn phòng và sửa chữa lại nhà thì e muốn hỏi là nhà mua có được trích khấu hao không ạ và chi phí sửa nhà làm thế nào để đưa vào chi phí hợp lí ạ. Em cảm ơn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
- công ty e năm nay mới thành lập nhưng năm ngoái sếp có mua 1 oto thì năm nay e muốn trích khấu haocó được k ạ. nếu đưa vào thì cần những thủ tục giấy tờ gì ạ.
- Năm nay sếp có mua 1 nhà để làm văn phòng và sửa chữa lại nhà thì e muốn hỏi là nhà mua có được trích khấu hao không ạ và chi phí sửa nhà làm thế nào để đưa vào chi phí hợp lí ạ. Em cảm ơn

- Mua Ô tô năm trước nếu lấy tên của Sếp thì bạn làm thủ tục: Sếp góp vốn = tài sản vào DN và trích KH.
- Mua nhà và S/C năm nay ( cùng lúc ) bạn cần có QĐ đầu tư, có chứng từ mua nhà, có bản vẽ T.kế S/C, có BB nghiệm thu đưa vào sử dụng .. Toàn bộ chi phí ( lập dự án + mua + S/C .. ) tập hợp vào 241.2 khi hoàn thành kết chuyển sang 211.1 và bắt đầu KH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA