Khấu hao TSCĐ

• Thread starter bumkt
  • Ngày gửi
B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Chào các anh (chị) kế toán,

Công ty mới mua 1 xe ô tô, các giấy tò cầm về gồm hóa đơn VAT bản sao công chứng và các giấy tờ phí đăng kiểm....nhưng e chưa biết hạch toán thế nào. Đọc trong TT78 ngày 18/6/2014 mà e ko hiểu về việc 1,6 tỷ...Em ko hiểu gì hết. Mong các anh chị giải thích cho cái đầu của em. Nếu trích chi phí thì phải trích KHTSCĐ thế nào?
Công ty e mua xe ô tô phục vụ chở đi công trường ah.

Mong các anh (chị) hướng dẫn giúp em!

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hach toán chi phí mua TSCĐ xe ô tô dưới 10 chỗ &trích khấu hao như thế nào?

Xe của cty bạn mấy chỗ ngồi? Nguyên giá xe của cty bạn là bao nhiêu?
Cty có kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn không?
Nếu xe dưới 10 chỗ, không kinh doanh mấy ngành nghề trên và có nguyên giá trên 1,6 tỷ đồng thì phần nguyên giá vượt 1,6 tỷ và Thuế GTGT tương ứng phần vượt 1,6 tỷ không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN.
Nếu không có 1 trong 3 tiêu chí trên thì hạch toán bình thường.

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm

Xe của cty bạn mấy chỗ ngồi? Nguyên giá xe của cty bạn là bao nhiêu?
Cty có kinh doanh vận tải hành khách, du lịch và khách sạn không?
Nếu xe dưới 10 chỗ, không kinh doanh mấy ngành nghề trên và có nguyên giá trên 1,6 tỷ đồng thì phần nguyên giá vượt 1,6 tỷ và Thuế GTGT tương ứng phần vượt 1,6 tỷ không được đưa vào chi phí tính thuế TNDN.
Nếu không có 1 trong 3 tiêu chí trên thì hạch toán bình thường.
Xe mình chỉ biết ở hóa đơn ghi dưới 10 chỗ & ko kinh doanh các ngành trên, mình bên công ty xây dựng cầu đường...Ngân hàng có hỗ trợ vay vốn nữa, bên công ty chuyển tiền 1 ít, còn lại bên ngân hàng hỗ trọ vay. Hiên tại mình cũng chưa biết định khoản về nghiệp vụ này, mong chỉ giúp mình. Xe mua có nguyên giá trên 2 tỷ và chưa tính các phí, lệ phí (các khoản này dc tính vô nguyên giá lun đúng ko bạn?)...Mong bạn vd ra cụ thể vì mình đang còn rất "ngơ" về nghiệp vụ TSCĐ & trích khấu hao thế nào...

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ví dụ xe nguyên giá 2 tỷ, VAT 200tr, phí trước bạ + phí đăng ký + phí...: 100tr.
Vậy VAT chỉ được khấu trừ tối đa 160tr, nguyên giá được trích khấu hao tối đa 1,6 tỷ.
Phần VAT 40tr ko dc khấu trừ hạch toán vào nguyên giá.
Nguyên giá xe lúc này: 2 tỷ + VAT ko dc khấu trừ 40tr + các khoản phí 100tr = 2.140tr.
Bạn hạch toán: Nợ 211: 2.140tr, Nợ 133: 160tr/Có 331, 112: 2.300tr
Bạn khấu hao xe trong 6 năm, mỗi năm trích khấu hao đưa vào chi phí là = 2.140/6 = 356,6tr; tuy thuế chỉ chấp nhận khấu hao = 1.600/6 = 266,6tr => Chi phí bị loại trừ khi tính thuế TNDN là = 356,6-266,6 = 90tr/năm, trong vòng 6 năm.

• Like
Reactions: Violet1989
D

dqminh63

Sơ cấp
27/3/15
1
0
1
37
có thể nói cụ thể hơn chút k bác #amtich. e cũng tham khảo và thấy có hạch toán
Nợ 211 : 1,6 tỷ
Nợ 811 : 440tr
Nợ 133 : 160 tr
Có 331 : 2,2 tỷ
Nhưng nge nói cuối kỳ thì loại bỏ 811 để k tính chi phí TNDN nhưng loại bỏ là mình loại bỏ thế nào hả các bác( bút toán nó thế nào ) . Để trên bảng cân đối hiiện thị rõ . Đang gặp khó khăn mong các bác chỉ giáo

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
có thể nói cụ thể hơn chút k bác #amtich. e cũng tham khảo và thấy có hạch toán
Nợ 211 : 1,6 tỷ
Nợ 811 : 440tr
Nợ 133 : 160 tr
Có 331 : 2,2 tỷ
Nhưng nge nói cuối kỳ thì loại bỏ 811 để k tính chi phí TNDN nhưng loại bỏ là mình loại bỏ thế nào hả các bác( bút toán nó thế nào ) . Để trên bảng cân đối hiiện thị rõ . Đang gặp khó khăn mong các bác chỉ giáo
Có ý kiến hạch toán như vậy, cuối năm loại trừ cái chi phí trên TK 811 này ra để đỡ phải tính toán phức tạp sau này. Loại ra nghĩa là bạn đưa toàn bộ cái 811 này vào xác định KQKD trong năm, nhưng khi tính thuế TNDN thì ko được đưa vào vì nó vượt qui định.
Tuy nhiên quan điểm này sai về mặt kế toán, và đang bị nhầm lẫn giữa việc hạch toán kế toán với mục đích tính thuế. Về mặt kế toán ko được phép ghi nhận nguyên giá tài sản cố định như vậy. Tuy vậy các DN nhỏ thường áp dụng cách này cho đơn giản khi tính thuế TNDN là vậy.

• Like
Reactions: Hien
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Xe mình chỉ biết ở hóa đơn ghi dưới 10 chỗ & ko kinh doanh các ngành trên, mình bên công ty xây dựng cầu đường...Ngân hàng có hỗ trợ vay vốn nữa, bên công ty chuyển tiền 1 ít, còn lại bên ngân hàng hỗ trọ vay. Hiên tại mình cũng chưa biết định khoản về nghiệp vụ này, mong chỉ giúp mình. Xe mua có nguyên giá trên 2 tỷ và chưa tính các phí, lệ phí (các khoản này dc tính vô nguyên giá lun đúng ko bạn?)...Mong bạn vd ra cụ thể vì mình đang còn rất "ngơ" về nghiệp vụ TSCĐ & trích khấu hao thế nào...

Bạn nói rõ hơn đi. DN bạn đã có xe con ( 4 chổ, 5 chổ .. ) chưa? Hiện nay đang mua xe gì? Mục đích sử dụng : ( ... Công ty e mua xe ô tô phục vụ chở đi công trường ah ) Nơi nào sử dụng? là chở gì? chở ai ? ...
Mình phải hỏi cẩn thận vì nhở ra DN mua xe Bán tải vừa chở người vừa chở VT đi C.trình thì HT khác.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Có ý kiến hạch toán như vậy, cuối năm loại trừ cái chi phí trên TK 811 này ra để đỡ phải tính toán phức tạp sau này. Loại ra nghĩa là bạn đưa toàn bộ cái 811 này vào xác định KQKD trong năm, nhưng khi tính thuế TNDN thì ko được đưa vào vì nó vượt qui định.
Tuy nhiên quan điểm này sai về mặt kế toán, và đang bị nhầm lẫn giữa việc hạch toán kế toán với mục đích tính thuế. Về mặt kế toán ko được phép ghi nhận nguyên giá tài sản cố định như vậy. Tuy vậy các DN nhỏ thường áp dụng cách này cho đơn giản khi tính thuế TNDN là vậy.
Cách hạch toán như vậy nhìn qua thì có vẻ dễ làm với mục tiêu kế toán thuế nhưng không hẳn như vậy. Với các tính toán và cách hạch toán như amtich đã nêu trong #4 thì theo mình không có gì khó khăn trong việc theo dõi các chi phí được trừ và không được trừ, kể cả doanh nghiệp nhỏ.

Việc hạch toán như #5 nhìn qua thì tiện cho mục tiêu thuế nhưng không hẳn như vậy! Vì khi thanh lý nhượng bán thì giá trị còn lại để tính làm chi phí được trừ khi tính lãi lỗ khi thanh lý tài sản lại lấy theo giá trị còn lại theo kế toán (theo cách hạch toán #4).

Chỉ cần các kế toán hiểu bản chất của kế toán, các quy tắc của thuế và linh hoạt một chút thì vẫn có thể hạch toán đúng chế độ kế toán và đảm bảo sự đơn giản cho việc kê khai, quyết toán thuế.

• Like
Reactions: amtich
H

huyenmio

Guest
8/9/11
36
1
8
33
ha nam
Bên em mua xe oto 650 triệu để phục vụ sếp thì hạch toán thế nào các anh chị nhỉ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Cách hạch toán như vậy nhìn qua thì có vẻ dễ làm với mục tiêu kế toán thuế nhưng không hẳn như vậy. Với các tính toán và cách hạch toán như amtich đã nêu trong #4 thì theo mình không có gì khó khăn trong việc theo dõi các chi phí được trừ và không được trừ, kể cả doanh nghiệp nhỏ.

Việc hạch toán như #5 nhìn qua thì tiện cho mục tiêu thuế nhưng không hẳn như vậy! Vì khi thanh lý nhượng bán thì giá trị còn lại để tính làm chi phí được trừ khi tính lãi lỗ khi thanh lý tài sản lại lấy theo giá trị còn lại theo kế toán (theo cách hạch toán #4).

Chỉ cần các kế toán hiểu bản chất của kế toán, các quy tắc của thuế và linh hoạt một chút thì vẫn có thể hạch toán đúng chế độ kế toán và đảm bảo sự đơn giản cho việc kê khai, quyết toán thuế.
Hihi, anh Hiền nói chuẩn, em ko để ý, đến khi thanh lý lại phải lấy giá trị còn lại theo #4, cuối cùng vẫn phức tạp thêm.
Nếu kế toán hiểu rõ các chênh lệch này thì việc xử lý chẳng có gì khó cả mà vẫn đúng nguyên tắc kế toán.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bên em mua xe oto 650 triệu để phục vụ sếp thì hạch toán thế nào các anh chị nhỉ

Bạn HT bình thường có 331 nợ 211, 133 Chú ý: thuế trước bạ và các chi phí để xe sẵn sàng hoạt động tăng NG KH HT vào 642.

• Like
Reactions: Violet1989
T

tunganh

Trung cấp
29/7/06
59
1
8
Ha noi
Bên mình vừa mua thanh lý một số máy móc thanh lý. Do mua thanh lý của dân nên không có hóa đơn chứng từ gì. Vậy để hợp lý hóa số máy móc này thì có 2 cách:
1. Ra chi cục thuế để mua hóa đơn dựa trên hợp đồng mua bán -> như thế này thì hợp lý rồi.
2. Cách này là để một cổ đông mua số máy móc này và đưa vào làm tài sản góp vốn, theo thông tư 153 thì "Tài sản góp vốn vào doanh nghiệp phải có: biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết; biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn (hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản".
Tức là chỉ cần các biên bản trên là đủ, nhưng có nhất thiết phải có văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá ko? Bạn nào đã gặp trường hợp này và đưa đc vào chi phí theo cách 2 thì chỉ mình với!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bên mình vừa mua thanh lý một số máy móc thanh lý. Do mua thanh lý của dân nên không có hóa đơn chứng từ gì. Vậy để hợp lý hóa số máy móc này thì có 2 cách:
1. Ra chi cục thuế để mua hóa đơn dựa trên hợp đồng mua bán -> như thế này thì hợp lý rồi.
2. Cách này là để một cổ đông mua số máy móc này và đưa vào làm tài sản góp vốn, theo thông tư 153 thì "Tài sản góp vốn vào doanh nghiệp phải có: biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết; biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn (hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản".
Tức là chỉ cần các biên bản trên là đủ, nhưng có nhất thiết phải có văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá ko? Bạn nào đã gặp trường hợp này và đưa đc vào chi phí theo cách 2 thì chỉ mình với!

Theo mình:
- Nếu mua máy móc của dân đã qua sử dụng thì DN không cần phải mua HĐ Thuế mà lập bảng kê theo QĐ thôi.
- Nếu theo hình thức góp vốn thì chỉ cần: biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản .
Bạn chú ý đoạn: ( .. hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá ..) là có thể ...

• Like
Reactions: tunganh
T

tunganh

Trung cấp
29/7/06
59
1
8
Ha noi
Theo mình:
- Nếu mua máy móc của dân đã qua sử dụng thì DN không cần phải mua HĐ Thuế mà lập bảng kê theo QĐ thôi.
- Nếu theo hình thức góp vốn thì chỉ cần: biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản .
Bạn chú ý đoạn: ( .. hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá ..) là có thể ...

Bạn ơi, bảng kê theo QĐ là bảng kê gì đấy?

T

tunganh

Trung cấp
29/7/06
59
1
8
Ha noi
Hihi, mình lại tưởng bảng kê gì cơ :D

T

Trang Nguyễn 1988

Guest
8/10/15
6
0
1
35
Cả nhà cho em hỏi, cty em sếp mua oto 2 1,5 tỷ để phục vụ cho sếp đi lại, cty em bên xay dựng vay em hach toán như nào ạ.( cty em chưa mua chiếc oto nào), Em cảm ơn

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Căn cứ: THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013 Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

+Quy trình:

Về mặt thuế GTGT: Nếu đầy đủ thủ tục cần thiết:
Bộ chứng từ đầu vào:

-Hóa đơn giá trị GTGT bản sao y phô tô vì bản gốc đã nộp công an
-Hợp đồng , thanh lý
-Biên bản giao nhận tài sản
-Nộp lệ phí trứơc bạ
-Phí đăng ký biển số
-Đăng ký biển số, Bảo hiểm xe ô tô
-Khi chuyển khoản đi : Ủy nhiệm chi
Chuyển vào TK của khách hàng : Giấy báo Nợ
Giấy báo nợ là gì?
+ Giấy báo nợ là Giấy báo cho chủ tài khoản biết đã giảm đi trong tài khoản của mình một khoản tiền. (Như báo đã chi thanh toán tiền hàng cho doanh nghiệp A, báo đã chi trả nợ vay...)

+Cách hoạch toán khi mua xe ô tô:

1. Mua xe ô tô ( hóa đơn phô tô có đóng dấu xác nhận sao y bản chính do bên bán cung cấp vì hóa đơn đỏ bản chính công an giữ: theo hóa đơn VAT

Nợ TK 211=650.000.000
Có TK 331/112=650.000.000
2. Lệ phí trước bạ: giấy nộp tiền vào NSNN
Nợ TK 211
Có TK 3339
Nợ TK 3339
Có TK 1111
3. Phí đăng ký xe máy
Nợ TK 211
Có TK 3339
Nợ TK 3339
Có TK 111
4. Phí kiểm định xe ( 2 năm mới kiểm định lại 1 lần )
Nợ TK 242
Nợ TK 1331
Có TK 111
5. Bảo hiểm xe (loại 1 năm kể từ ngày làm hợp đồng bảo hiểm)
Nợ TK 142
Có TK 111
Phân bổ dần vào các tháng
Nợ TK 642
Có TK 142
Có TK 242
+Khấu hao thì bạn đọc phục lục :
THÔNG TƯ Số: 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 4 năm 2013
Hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định
PHỤ LỤC I
KHUNG THỜI GIAN TRÍCH KHẤU HAO CÁC LOẠI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH

(Ban hành kèm theo Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/ 04/2013 của Bộ Tài chính)
KHUNG THỜI GIAN TRÍCH KHẤU HAO CÁC LOẠI TÀI SẢN CỐ ĐỊNH
(Ban hành kèm theo Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/ 04/2013 của Bộ Tài chính)
D - Thiết bị và phương tiện vận tải
1. Phương tiện vận tải đường bộ: 6-10

2. Phương tiện vận tải đường sắt: 7-15
3. Phương tiện vận tải đường thuỷ: 7-15
4. Phương tiện vận tải đường không: 8-20
5. Thiết bị vận chuyển đường ống: 10-30
6. Phương tiện bốc dỡ, nâng hàng: 6-10
7. Thiết bị và phương tiện vận tải khác: 6- 10
6. Khấu hao hàng tháng:
Nợ 6424/ có 214= 650.000.000 /số năm sử dụng=?

Bảng phân bổ 142-242-214:
Mẫu 01:

http://www.mediafire.com/view/ry2999m4mr7e2cu/214-_2012-2013.xls
http://www.mediafire.com/view/vdeh09cezpf0s6q/142_-2012-2013.xls
thêm
Khấu hao 214: http://www.mediafire.com/download/tmnjl9iyat7n67c/214_-__BANG_KHAU_HAO.rar
Phân bổ 142: http://www.mediafire.com/download/3vb1krg8tdfvjia/142_-__BANG_PHAN_BO.rar
Phân bổ 242: http://www.mediafire.com/download/xs1js65655oag4e/242_-__BANG_PHAN_BO.rar
Phân bổ công cụ dụng cụ tài sản cố định phương pháp 02:
- Phân bổ ccdc
- Phân bổ cp ngắn và dài hạn
- Khấu hao tài sản cố định
http://www.mediafire.com/view/dj5uqd4jv7aprj7/Bang_Phan_bo_142-242-214.xls
Phân bổ công cụ dụng cụ - tài sản cố định (142-242-214) 3 trong 1
- Sức mạnh thần kỳ của hàm sumifs : tính tổng các ô trong vùng thỏa 1 hoặc nhiều điều kiện cho trước.
- Cú pháp:
=SUMIFS(sum_range,criteria_range1,criteria1, [criteria_range2,criteria2], …)
http://www.mediafire.com/download/2l2y8e2468bxyno/Bang_Phan_bo_142-242-214_-_PP03.rar

H

HanHanle

Guest
4/10/15
34
5
8
30
Mua xe cho sếp di thì hạch toán vào 642 ( chi phí quản lý doanh nghiệp ) còn mua để chở hàng thì hạch toán vào 211 ( tài sản cố định hữu hình ). Các khoản phát sinh khi mua xe như : trước bạ, kiểm định, kiểm tra, chạy thử... cộng vào nguyên giá. Khoản tiền trả thêm để mua vật đi kèm như lốp sơ-cua, bộ thiết bị này nọ phụ ghi vào một khoản 642 khác ạ, chứ không được cộng vào nguyên giá xe; thuế GTGT đc khấu trừ, bảo hiểm sẽ trích trước sau đó phân bổ dần .
trong nhiều trường hợp, để làm đẹp Báo cáo tài chính, em thấy mấy công ty thường ghi xe vào 211 ( tài sản ) chứ không ghi nhận nó như chi phí, nhằm thấy phần tài sản lớn hơn, báo cáo công ty đẹp hơn nhưng nếu đúng mua cho sếp thì phải ghi vào 642 chi phí quản lý doanh nghiệp ạ. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA