Mỗi tuần một chuyên đề

Giảm dung lượng file Excel thế nào?

• Thread starter Mẹ Bảo Linh
  • Ngày gửi
M

Mẹ Bảo Linh

Guest
5/9/15
2
0
1
33
Chào cả nhà,
Em có tạo 1 file Excel theo dõi hàng tồn kho, tuy nhiên vì file quá nặng nên làm rất lâu. Bác nào biết cách làm giảm nhẹ dung lượng hay file nhanh hơn thì chỉ giúp em với ạ. Em loay hoay mãi mà không được, deadline thì đến rồi :(.

Em cảm ơn ạ.

Đính kèm

• FILE NXT (1).rar
    10.6 MB · Lượt xem: 844
Khóa học Quản trị dòng tiền
Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Chào cả nhà,
Em có tạo 1 file Excel theo dõi hàng tồn kho, tuy nhiên vì file quá nặng nên làm rất lâu. Bác nào biết cách làm giảm nhẹ dung lượng hay file nhanh hơn thì chỉ giúp em với ạ. Em loay hoay mãi mà không được, deadline thì đến rồi :(.

Em cảm ơn ạ.
bạn xóa bớt mấy dòng không sử dụng thử xem. Sao mà borders tới dòng 100000s chi thế? nặng là phải rồi.

M

Mẹ Bảo Linh

Guest
5/9/15
2
0
1
33
bạn xóa bớt mấy dòng không sử dụng thử xem. Sao mà borders tới dòng 100000s chi thế? nặng là phải rồi.
DẠ, E cũng đang xóa dần, thấy cũng nhẹ nhưng k đáng kể lắm. Còn có cách nào không ạ?

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
DẠ, E cũng đang xóa dần, thấy cũng nhẹ nhưng k đáng kể lắm. Còn có cách nào không ạ?
bạn chọn toàn bộ rồi No borders thử xem. Cả 4 sheet luôn nha.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn clear hết các format, kẻ bảng biểu, xóa name rác đi.

Espresso

Espresso

Trung cấp
30/10/15
108
34
28
74
Delete đơn giản, không cần cầu kỳ

Excel 2010

Option Explicit

Sub deleteBlankRows()
On Error Resume Next

ActiveSheet.Select
Columns("G").SpecialCells(xlCellTypeBlanks).EntireRow.Delete

End Sub

Để ý ActiveSheet.Select . Vì mỗi sheets có cột khác nhau như NTX, cột G có data, nê ta căn cứ vào nó nên --->Columns("G").

Thay đổi Columns làm điểm chính mà xóa . File 55K là MAX

Chỉ xóa nhưng vẫn giữ công thức, format, không hư hại gì nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Delete đơn giản, không cần cầu kỳ

Excel 2010

Option Explicit

Sub deleteBlankRows()
On Error Resume Next

ActiveSheet.Select
Columns("G").SpecialCells(xlCellTypeBlanks).EntireRow.Delete

End Sub

Để ý ActiveSheet.Select . Vì mỗi sheets có cột khác nhau như NTX, cột G có data, nê ta căn cứ vào nó nên --->Columns("G").

Thay đổi Columns làm điểm chính mà xóa . File 55K là MAX

Chỉ xóa nhưng vẫn giữ công thức, format, không hư hại gì nhé
Thiên excel vẫn hay hơn.

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
276
21
18
40
A, A
1 - Nâng cấp máy
2 - Cố gắng tạo, rút gọn, công thức để nó gọn nhẹ hơn, VD: Thay vì dùng công thức: ="Hà Nội,"&" "&"Ngày"&" "&DAY(ngay2) & " tháng "&MONTH(ngay2)& " năm "&YEAR(ngay2) bằng =ngay2 và định dạng ô theo format: :Hà Nội, "dd" tháng "mm" năm "yyyy ; Cột tồn có thể tính toán sẵn ngay trên bảng mà không cần liên kết sang sheet tổng hợp
3 - Sử dụng các công cụ có sẵn như name, table, pivot table ... thay vì dùng các địa chỉ ô, vùng, mảng, bảng, biểu ... Sheet NXT nên dùng dạng bảng (Table) - Bảng sẽ tự mở rộng và sao chép công thức từ hàng trên xuống khi bạn thêm mới phiếu nhập, xuất. => có thể xóa bỏ toàn bộ phần đuôi bên dưới không cần thiết.
4 - Hạn chế định dạng thừa, không cần thiết,
5 - Tắt tự động tính toán, chỉ khi kết xuất biểu hoặc cần kết quả mới tính (F9)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA