Mỗi tuần một chuyên đề

Cách nào để hợp lý chi phí xăng dầu

• Thread starter khanhhanpc
  • Ngày gửi
K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Mình có một vấn đề thế này rất mong các bạn có kinh nghiệm giúp đỡ:
Bên mình là công ty TNHH. Giám đốc bên mình có sở hữu 1 chiếc ô tô con (đứng tên GĐ), GĐ muốn đưa các chi phí xăng dầu, bảo dưỡng xe vào làm chi phí nhưng mình chưa biết xử lý thế nào cho hợp lý.
Có bạn bảo mình làm 1 cái hợp đồng mượn xe. Nhưng mình thấy vô lý ở chỗ: "Bên mượn" và "bên cho mượn" là cùng một người ==> nó kỳ cục sao sao đúng ko các bạn?
Giúp mình với, xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
TH1: bạn nói giám đốc sang tên cái xe qua cho công ty ( hình thức mua bán ). thì các chi phí đó sẽ được đưa vào ngoài ra còn thêm 1 khoản khấu hao của xe nữa
TH2: làm theo lời bạn của bạn là . thuê tài sản cá nhân nhưng đứng ra cho thuê có thể là vợ của giám đốc chẳng hạn

• Like
Reactions: khanhhanpc
K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
TH1: bạn nói giám đốc sang tên cái xe qua cho công ty ( hình thức mua bán ). thì các chi phí đó sẽ được đưa vào ngoài ra còn thêm 1 khoản khấu hao của xe nữa
TH2: làm theo lời bạn của bạn là . thuê tài sản cá nhân nhưng đứng ra cho thuê có thể là vợ của giám đốc chẳng hạn
Cả hai TH bạn tư vấn mình đều ko làm dc, hic hic. vì trc khi mua xe mình cũng nói sếp để đứng tên cty nhưng sếp ko chịu. TH2 bạn tư vấn càng ko thực hiện dc, vì mềnh là vợ sếp và đang làm kế toán cho sếp. ==> muốn "đâu cái điền" luôn.
Hơn nữa mình nghĩ chỉ có chính chủ mới đứng tên hợp đồng cho mượn dc chứ phải không bạn?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Tài sản là của chung ai đứng cũng được. bên bạn có phó Giám đốc kg?? nếu có thì nhờ người đó đứng ra ký hợp đồng với Ck bạn

• Like
MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
vậy trường hợp thứ 3: thay tên người đứng tên vợ sếp trong giấy kết hôn rồi bạn cho thuê xe.

K

khanhhanpc

Trung cấp
13/5/14
59
10
8
40
Hà Đông Hà Nội
Bên mình là cty TNHH, ko có phó GĐ ạ. Mình sẽ nghiên cứu ý "Tài sản là của chung, ai đứng cũng dc" của bạn. Cái này mai sau giải trình với thuế chắc cũng hơi mệt nhỉ. Nhưng suy tính mãi có mỗi cái này hợp lý nhất. Cảm ơn bạn nhé

Có bạn nào có ý nào khác ổn thỏa giúp mình chút nhé, cảm ơn các bạn!

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
đâu...giúp người ta làm giàu chứ bộ. tui chỉ hiến kế..ai nghe thì nghe...

• Like
Vũ Tiểu Điệp

Vũ Tiểu Điệp

Trung cấp
5/6/15
145
41
28
Nghe thiên hạ nói rằng: bên cho mượn là cá nhân giám đốc
bên mượn là công ty, người đại diện theo pháp luật là giám đốc, là một pháp nhân
nên giám đốc đứng trên hai phương diện khác nhau! vì vậy hợp đồng cùng một người nhưng vai trò pháp luật là khác nhau
vì thế vẫn có thể chấp nhận được
nên khỏi sang tên đổi chủ cho mệt!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bên mình là cty TNHH, ko có phó GĐ ạ. Mình sẽ nghiên cứu ý "Tài sản là của chung, ai đứng cũng dc" của bạn. Cái này mai sau giải trình với thuế chắc cũng hơi mệt nhỉ. Nhưng suy tính mãi có mỗi cái này hợp lý nhất. Cảm ơn bạn nhé
Có bạn nào có ý nào khác ổn thỏa giúp mình chút nhé, cảm ơn các bạn!

Làm thủ tục góp vốn vào DN.

• Like
T

thuhang7980

Trung cấp
16/12/14
114
30
28
45
Ủa. Chồng làm giám đốc mà vợ cũng làm kế toán được à? Cái này cấm mà?

• Like
MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
cũng còn 1 cách nữa. cách này giúp cho tất cả các chi phí phát sinh đều có thể hạch toán vào chi phí cty.
Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. từ TNHH sang Doanh nghiệp tư nhân.

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
Làm thủ tục góp vốn vào DN.
Người ta muốn tách riêng chiếc xe ra không liên quan đến cty nên không đứng tên Cty Chủ Sở hữu. giờ mà đem vào góp vốn chả quá tội.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
cũng còn 1 cách nữa. cách này giúp cho tất cả các chi phí phát sinh đều có thể hạch toán vào chi phí cty.
Chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. từ TNHH sang Doanh nghiệp tư nhân.
Hai loại hình Doanh nghiệp khác nhau nha bạn. nhưng công ty TNHH lợi hơn DNTN đừng có mà dại

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
Hay là thuê 1 ông lái xe, phong cho làm phó giám đốc, theo điều lệ tài chính cty phó giám đốc được thuê xe. cho ông phó đứng tên thuê xe. hàng ngày phó lái xe cho giám đốc đi làm. không thì mượn người đứng tên trong cty.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Hay là thuê 1 ông lái xe, phong cho làm phó giám đốc, theo điều lệ tài chính cty phó giám đốc được thuê xe. cho ông phó đứng tên thuê xe. hàng ngày phó lái xe cho giám đốc đi làm. không thì mượn người đứng tên trong cty.

HIc hic hổng biết nói bạn sao đây

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
ABC

MrSonka2012

MrSonka2012

Trung cấp
18/3/13
151
37
28
Ha Noi
có phạm luật đâu ??? Cty thuộc dạng gia đình trị, chả có j là không thể.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA