Mỗi tuần một chuyên đề

Help: Cơ chế nâng lương!

• Thread starter Nancy Trinh
  • Ngày gửi
N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Chào các anh chị! Em muốn hỏi anh chị 1 số điều liên quan đến Lương ạ:
1- Phụ cấp chức danh và phụ cấp trách nhiệm khác nhau ko ạ? Nếu k có phụ cấp chức danh mà chỉ có phụ cấp trách nhiệm có dc k?
2- Về chế độ nâng lương trong hợp đồng và chế độ nâng lương khi làm để đóng bảo hiểm có khác nhau dc không ạ?
Lương trả thực tế theo hợp đồng có phải trùng khớp với lương đóng bảo hiểm không ạ?
VD:
Anh A lương bậc 1 để đóng bảo hiểm 3500k. Vậy lương tháng thực tế doanh nghiệp trả( quy định trong HĐLĐ) có phải = 3500+ các khoản phụ cấp không hay doanh nghiệp có thể trả 7tr, 8 triệutùy theo thỏa thuận ạ quy định trên hợp đồng ạ
Và chế độ nâng lương trong HĐLĐ 1 năm 1 lần . thì trong hồ sơ đóng bảo hiểm quy chế nâng bậc cũng phải 1 năm 1 lần ạ?
-

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
đánh dấu để tham khảo. mình cũng đang thắc mắc tương tự bạn

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Anh @Kin7, @chudinhxinh và mọi người cho em xin ý kiến với ạ! Mãi mà không thấy ai Re ạ! :(

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Chào các anh chị! Em muốn hỏi anh chị 1 số điều liên quan đến Lương ạ:
1- Phụ cấp chức danh và phụ cấp trách nhiệm khác nhau ko ạ? Nếu k có phụ cấp chức danh mà chỉ có phụ cấp trách nhiệm có dc k?
2- Về chế độ nâng lương trong hợp đồng và chế độ nâng lương khi làm để đóng bảo hiểm có khác nhau dc không ạ?
Lương trả thực tế theo hợp đồng có phải trùng khớp với lương đóng bảo hiểm không ạ?
VD:
Anh A lương bậc 1 để đóng bảo hiểm 3500k. Vậy lương tháng thực tế doanh nghiệp trả( quy định trong HĐLĐ) có phải = 3500+ các khoản phụ cấp không hay doanh nghiệp có thể trả 7tr, 8 triệutùy theo thỏa thuận ạ quy định trên hợp đồng ạ
Và chế độ nâng lương trong HĐLĐ 1 năm 1 lần . thì trong hồ sơ đóng bảo hiểm quy chế nâng bậc cũng phải 1 năm 1 lần ạ?
-
1. Khác nhau. Được. Và Nếu hưởng phụ cấp chức vụ thì không được hưởng phụ cấp trách nhiệm.
2. Bên bảo hiểm căn cứ vào hợp đồng nên nếu bạn đã quy định cụ thể chế độ nâng lương trong hợp đồng thì phải áp dụng với bảo hiểm. (Thường trong HĐLĐ không quy định cụ thể chế độ nâng lương, chỉ ghi chung chung, như vậy sẽ không bị ràng buộc với bảo hiểm)
Như đã nói Bảo hiểm căn cứ vào HĐLĐ nên mức lương trên HĐLĐ là mức lương đóng bảo hiểm.

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
1. Khác nhau. Được. Và Nếu hưởng phụ cấp chức vụ thì không được hưởng phụ cấp trách nhiệm.
2. Bên bảo hiểm căn cứ vào hợp đồng nên nếu bạn đã quy định cụ thể chế độ nâng lương trong hợp đồng thì phải áp dụng với bảo hiểm. (Thường trong HĐLĐ không quy định cụ thể chế độ nâng lương, chỉ ghi chung chung, như vậy sẽ không bị ràng buộc với bảo hiểm)
Như đã nói Bảo hiểm căn cứ vào HĐLĐ nên mức lương trên HĐLĐ là mức lương đóng bảo hiểm.
Thế có chị kế toán lại bảo em lương đóng bảo hiểm chỉ để đóng bảo hiểm còn lương thực tế khác. Và tài liệu em học thêm bên KT Hà Nội họ cho bảng lương của 1 công ty Giám đốc:
1 Cột lương cơ bản: 3tr
cột bên cạnh: lương thực tế: 15 tr
Thế là tn ạ? huhuhu. em hoang mang quá!

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Thế có chị kế toán lại bảo em lương đóng bảo hiểm chỉ để đóng bảo hiểm còn lương thực tế khác. Và tài liệu em học thêm bên KT Hà Nội họ cho bảng lương của 1 công ty Giám đốc:
1 Cột lương cơ bản: 3tr
cột bên cạnh: lương thực tế: 15 tr
Thế là tn ạ? huhuhu. em hoang mang quá!
Lương cơ bản là để đóng BHXH, Căn cứ vào thang bảng lương để lấy mức lương đưa vào HĐLĐ.
Còn lương thực tế trả là do doanh nghiệp quy định.
Thường thì lương thực tế cao hơn lương đóng bảo hiểm.
Lương đóng bảo hiểm là lương cơ bản trên hợp đồng + các phụ cấp khác ghi trên hợp đồng.
Lương thực tế trả thì gồm lương, phụ cấp, trợ cấp, công tác phí,...
Chị kế toán Ghi như thế chỉ là để tiện theo dõi thôi bạn. Không có gì đâu.

• Like
Reactions: Fly90
N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Lương cơ bản là để đóng BHXH, Căn cứ vào thang bảng lương để lấy mức lương đưa vào HĐLĐ.
Còn lương thực tế trả là do doanh nghiệp quy định.
Thường thì lương thực tế cao hơn lương đóng bảo hiểm.
Lương đóng bảo hiểm là lương cơ bản trên hợp đồng + các phụ cấp khác ghi trên hợp đồng.
Lương thực tế trả thì gồm lương, phụ cấp, trợ cấp, công tác phí,...
Chị kế toán Ghi như thế chỉ là để tiện theo dõi thôi bạn. Không có gì đâu.
Oh. Thế các khoản lương thực tế như thế có được tính vào chi phí được trừ không ạ?
Em lại cứ hiểu là lương đóng bảo hiểm là lương khác. Còn lương thực tế trả là lương trên HĐ doanh nghiệp tự quy định k liên quan gì đến lương cơ bản để đóng bảo hiểm cơ.
Không biết em làm thế có đúng k ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Oh. Thế các khoản lương thực tế như thế có được tính vào chi phí được trừ không ạ?
Em lại cứ hiểu là lương đóng bảo hiểm là lương khác. Còn lương thực tế trả là lương trên HĐ doanh nghiệp tự quy định k liên quan gì đến lương cơ bản để đóng bảo hiểm cơ.
Không biết em làm thế có đúng k ạ?
Cái này khi học tính giá thành sv thường sai.
Lương đóng bảo hiểm là lương cơ bản.
Còn lương thực lĩnh lại khác. Là lương mà trên HĐ DN ký kết trả cho ng lao động như bạn nói đấy.

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
e đặt gạch để hóng :)

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Cái này khi học tính giá thành sv thường sai.
Lương đóng bảo hiểm là lương cơ bản.
Còn lương thực lĩnh lại khác. Là lương mà trên HĐ DN ký kết trả cho ng lao động như bạn nói đấy.
Thế là em đúng ạ! tức là em thích kí lương trên hợp đồng bao nhiêu là tùy ý ạ. K liên quan đến lương trên bảo hiểm à anh @Kin7?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thế là em đúng ạ! tức là em thích kí lương trên hợp đồng bao nhiêu là tùy ý ạ. K liên quan đến lương trên bảo hiểm à anh @Kin7?
Ừ.
Lương BH mấy năm được tăng 1 lần. Lương để đóng bảo hiểm đấy.

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
năm tới đóng bảo hiểm trên mức lương và phụ cấp vì vậy bạn nên xem lại vấn đề này

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
năm tới đóng bảo hiểm trên mức lương và phụ cấp vì vậy bạn nên xem lại vấn đề này
Có công văn hay nghị định nào quy định không ạ? mà nếu đóng bảo hiểm trên mức lương và phụ cấp trong HĐLĐ thì chết ạ! cao lắm! Anh/c chỉ rõ dùm em dc không?

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Thế lương trong hợp đồng thì tăng như nào ạ> VD bảo hiểm 3 năm tăng 1 lần thì trong Hđ cũng 3 năm tăng 1 lần ạ?

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Ừ.
Lương BH mấy năm được tăng 1 lần. Lương để đóng bảo hiểm đấy.
Thế lương trong hợp đồng thì tăng như nào ạ> VD bảo hiểm 3 năm tăng 1 lần thì trong Hđ cũng 3 năm tăng 1 lần ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lương hợp đồng thì do chủ DN quyết định chứ bạn.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cái này nói thì dễ, hay lắm.
Mình hỏi bạn!
DN tư nhân. Lương ng ta 1 tháng 60tr. Lương đóng báo hiểm gần 10tr/ tháng.
Về lương hưu chưa được 1tr/ tháng.
Trong khi DN NN đóng vớ vẩn về lương hưu cao chót vót.
Công bằng ở đâu mà đòi đóng bảo hiểm trên mức lương và phu cấp?
Muốn làm được việc này thì công bằng đi. Đóng bao nhiêu, hưởng bấy nhiêu.
Thôi bao cấp DN NN đi.

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Lương hợp đồng thì do chủ DN quyết định chứ bạn.
Thì em là chủ đây! hehehe. EM bảo gì chủ doanh nghiệp chả nghe! hi. Cái gì em cũng làm từ A-Z tự làm tự diễn, chủ doanh nghiệp có biết gì đâu. hi

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Thì em là chủ đây! hehehe. EM bảo gì chủ doanh nghiệp chả nghe! hi. Cái gì em cũng làm từ A-Z tự làm tự diễn, chủ doanh nghiệp có biết gì đâu. hi
À mà anh nói thế thì em hiểu là lương trên hợp đồng và chế độ nâng lương trong hợp đồng khác với bảo hiểm . K biết vậy có đúng k ạ?

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Cái này nói thì dễ, hay lắm.
Mình hỏi bạn!
DN tư nhân. Lương ng ta 1 tháng 60tr. Lương đóng báo hiểm gần 10tr/ tháng.
Về lương hưu chưa được 1tr/ tháng.
Trong khi DN NN đóng vớ vẩn về lương hưu cao chót vót.
Công bằng ở đâu mà đòi đóng bảo hiểm trên mức lương và phu cấp?
Muốn làm được việc này thì công bằng đi. Đóng bao nhiêu, hưởng bấy nhiêu.
Thôi bao cấp DN NN đi.
- Cái này là theo thông tư 959 thôi nên nó chẳng dễ cũng chẳng hay đâu bạn ạ
- Bạn đóng BH gần 10tr mà lương hưu chưa đc 1tr thì bạn nên xem lại cách tính.
- Không có gì là công bằng ở xã hội này bạn ạ

• Like
Reactions: FISHMOSA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA