Mỗi tuần một chuyên đề

Help: Cơ chế nâng lương!

• Thread starter Nancy Trinh
  • Ngày gửi
Vũ Tiểu Điệp

Vũ Tiểu Điệp

Trung cấp
5/6/15
145
41
28
Có công văn hay nghị định nào quy định không ạ? mà nếu đóng bảo hiểm trên mức lương và phụ cấp trong HĐLĐ thì chết ạ! cao lắm! Anh/c chỉ rõ dùm em dc không?

Chỉ bao gồm là phụ cấp cố định thôi nhé bạn, chưa bao gồm các khoản trợ cấp khác như ăn uống, xăng, điện thoại,...
Đến năm 2018 nó mới cộng vô các khoản này! Các khoản phải cộng vô để đóng bảo hiểm 2016 bao gồm
Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
Phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp thâm niên, phụ cấp kinh nghiệm
Phụ cấp nhà ở
Phụ cấp lưu động
Phụ cấp khu vực
Phụ cấp thu hút lao động
Phụ cấp khuyến khích lao động

Nghiên cứu kỹ đi nha! Điều 3 khoản 1 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về tiền lương theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
- Cái này là theo thông tư 959 thôi nên nó chẳng dễ cũng chẳng hay đâu bạn ạ
- Bạn đóng BH gần 10tr mà lương hưu chưa đc 1tr thì bạn nên xem lại cách tính.
- Không có gì là công bằng ở xã hội này bạn ạ
Bạn ko hiểu vấn đề.
Hoặc chưa va vào vấn đề này.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thì em là chủ đây! hehehe. EM bảo gì chủ doanh nghiệp chả nghe! hi. Cái gì em cũng làm từ A-Z tự làm tự diễn, chủ doanh nghiệp có biết gì đâu. hi
Uầy.
Chủ DN hả?:D
Bạn hiểu lương trong hợp đồng DN tư nhân là lương thỏa thuận và thương lượng giữa 2 bên.
Hôm nay bạn trả 2tr. 1 tháng sau làm tốt, lên 50tr là bt.
Lương thực 50tr, lương đóng bảo hiểm vài triệu là bt.

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
vấn đề này mình giải thích kiểu gì cho bạn hiểu?
Khi vấn đề là chính sách?
bạn thể hiện bạn hiểu chính sách nhưng để giải thích cho người khác hiểu thì bạn ko làm đc?

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Sao mình phải giải thích cho bạn?
bạn nên đọc lại cách bạn viết trả lời người khác của bạn nhé. bạn nói theo cách bạn tỏ ra coi thường người khác và nói khó hiểu hơn cả chính sách đấy bạn ạ.

• Like
Reactions: Vũ Tiểu Điệp
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
bạn nên đọc lại cách bạn viết trả lời người khác của bạn nhé. bạn nói theo cách bạn tỏ ra coi thường người khác và nói khó hiểu hơn cả chính sách đấy bạn ạ.
Coi thường hay không là do bạn nghĩ.
Chứ mình ko coi thường ai bao giờ.
Còn mình đã nói thế mà bạn ko hiểu thì thôi.
Có phải cái gì cũng bô bô nói ra được đâu.
Mình đang ở độ tuổi phải chịu trách nhiệm trước PL rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chỉ bao gồm là phụ cấp cố định thôi nhé bạn, chưa bao gồm các khoản trợ cấp khác như ăn uống, xăng, điện thoại,...
Đến năm 2018 nó mới cộng vô các khoản này! Các khoản phải cộng vô để đóng bảo hiểm 2016 bao gồm
Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
Phụ cấp nhà ở
Phụ cấp lưu động
Phụ cấp khu vực
Phụ cấp thu hút lao động
Nghiên cứu kỹ đi nha! Điều 3 khoản 1 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn về tiền lương theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP

Các loại P/C không thường xuyên như: Phụ cấp khu vực ... BHXH đã bỏ ra không tính từ 2010 rồi bạn. Những người trước đây đóng BH có các P/C này họ sẽ tính chi trả luôn 1 cục chứ không còn ở trong lương hưu hàng tháng.

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Uầy.
Bạn hiểu lương trong hợp đồng DN tư nhân là lương thỏa thuận và thương lượng giữa 2 bên.
Điều em muốn hỏi là Hợp đồng kí để trình cơ quan thuế khi họ thanh tra ý ạ. và Lương mà hợp lí để tính vào chi phí được trừ cơ ạ
Chứ thực tế thì đúng là khi hứng lên thì thưởng cao vút, rồi trả này nọ. nhưng cái đó chỉ nội bộ thôi ạ. Chứ cái đó làm gì hợp lí với thuế đâu a!

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Phụ cấp nhà ở
Phụ cấp lưu động
Phụ cấp khu vực
Phụ cấp thu hút lao động

Thế em đăng kí thang lương để làm bảo hiểm nhưng chưa đăng kí lương cơ bản là 4500k, mà lương trong HĐLĐ là 8tr chua kể phụ cấp là sai ạ?
huhu

S

svnvn2007

Sơ cấp
1/2/10
9
2
3
36
Hà Nội
Anh nào cho em phương án nếu đóng BHXH theo lương nhân viên thực nhận như thế kia từ 2018 làm thế nào để đóng ít nhất được không ạ, em thấy chỉ có giảm lương xuống phần chênh lệch ngoài thì theo dõi sổ phụ. chứ VN mình đóng nhiều mà lợi ích về sau không đảm bảo ai chơi

• Like
Reactions: Nancy Trinh
N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Uầy.
Em giỡn thôi! Chủ DN gì mà dốt như em ý! kakakaka:D:D:D

T

thutrang2009

Sơ cấp
16/7/11
37
9
8
Hà Nội
Sang năm 2016 lương để đóng BHXH bao gồm cả lương cơ bản và phụ cấp rồi nên kế toán lại đau đầu đây.

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Sang năm 2016 lương để đóng BHXH bao gồm cả lương cơ bản và phụ cấp rồi nên kế toán lại đau đầu đây.
Em cũng đang toát mồ hôi hột đây ạ!
Mà em thấy nhiều công ty họ làm hợp đồng LĐ trình Bảo hiểm khác với bên thuế! Như vậy không biết họ có liên kết nghành k? Nếu họ phát hiện ra thì tn nhỉ?

T

thutrang2009

Sơ cấp
16/7/11
37
9
8
Hà Nội
Em cũng đang toát mồ hôi hột đây ạ!
Mà em thấy nhiều công ty họ làm hợp đồng LĐ trình Bảo hiểm khác với bên thuế! Như vậy không biết họ có liên kết nghành k? Nếu họ phát hiện ra thì tn nhỉ?
Hiện nay thuế và BHXH đã cùng nhau ký kết quy chế phối hợp công tác. Theo quy chế thỏa thuận, hai bên sẽ trao đổi thông tin về tổ chức và cá nhân trả thu nhập từ tiền lương tham gia đóng các khoản BHXH bắt buộc và nộp thuế (tổ chức trả thu nhập) để phối hợp quản lý thu các khoản BHXH và quản lý thu thuế.
Do vậy các doanh nghiệp phải thực hiện đúng luật thôi.

F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
- Cái này là theo thông tư 959 thôi nên nó chẳng dễ cũng chẳng hay đâu bạn ạ
- Bạn đóng BH gần 10tr mà lương hưu chưa đc 1tr thì bạn nên xem lại cách tính.
- Không có gì là công bằng ở xã hội này bạn ạ

Em cũng đã xem thông tin này, bắt đầu thực hiên từ ngày 1/1/2016, mọi người có cách nào giảm chi phí đóng BHXH không? Mình lách bằng cách giảm phụ cấp hoặc không cho phụ cấp, mà chuyển sang tiền thưởng, tiền trợ cấp, nhưng trên HĐLĐ ghi sao để khi quyết toán thuế các chi phí thưởng, trợ cấp không bị loại bỏ. Mọi người ai có cáo kiến chỉ em với.:):):)

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Nancy Trinh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA