Xin hỏi về chế dộ kế toán của các doanh nghiệp tại Đài Loan

• Thread starter Iam.phuc
  • Ngày gửi
I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Chào Anh( chị ) !
Anh chị cho em hỏi các công ty đài loan làm việc tại đài loan thì có làm theeo chế độ kế toán tương tự với chế độ kế toán tại VIệt Nam ko hay là họ hạch toán khác mình không có TK loại 1,2,3,4,5,6,7,8,9
EM cản ơn !
Nhờ Mod @Hien giải thích kỹ kỹ giúp em để e làm việc với kế toán bên công ty mẹ của em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào Anh( chị ) !
Anh chị cho em hỏi các công ty đài loan làm việc tại đài loan thì có làm theeo chế độ kế toán tương tự với chế độ kế toán tại VIệt Nam ko hay là họ hạch toán khác mình không có TK loại 1,2,3,4,5,6,7,8,9
EM cản ơn !
Nhờ Mod @Hien giải thích kỹ kỹ giúp em để e làm việc với kế toán bên công ty mẹ của em.
Có rất ít các nước áp dụng hệ thống tài khoản kế toán thống nhất như Việt Nam. Mà nếu có nước nào đó áp dụng hệ thống tài khoản thống nhất thì chắc chắn không thể giống ở một nước khác được!

Thông tin về áp dụng IFRS tại Đài Loan trong file đính kèm.

Xem trang này hình như năm nay Đài Loan ban hành rất nhiều chuẩn mực mới bám theo IAS/IFRS:
http://www.ardf.org.tw/english/sfas1.html

Đính kèm

• Taiwan-IFRS-Profile.pdf
    173.5 KB · Lượt xem: 180
I

Iam.phuc

Thành Viên Cấp Chuối
16/6/15
362
77
28
Mod @Hien A có tư liệu nào liên quan đến hạch toán bên trong doanh nghiệp như VN mình có kế toán tài chính 1,2,3 định khoản nợ có chung chung vậy đó cho em xin với ,tầm em chưa tới mấy cái này em cũng chưa hình dung đc nhiều cho lắm :D, chắc phải đi học thêm nhiều nhiều

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mod @Hien A có tư liệu nào liên quan đến hạch toán bên trong doanh nghiệp như VN mình có kế toán tài chính 1,2,3 định khoản nợ có chung chung vậy đó cho em xin với ,tầm em chưa tới mấy cái này em cũng chưa hình dung đc nhiều cho lắm :D, chắc phải đi học thêm nhiều nhiều
Các nước không có chế độ kế toán hướng dẫn hạch toán đến từng tài khoản thôi. Trước đây hệ thống chuẩn mực Mỹ theo "ruler based" thì có các hướng dẫn khá chi tiết chứ bây giờ hầu như các nước áp dụng "principle based" nên các chuẩn mực chỉ đưa ra các nguyên tắc và các hướng dẫn cơ bản nhất thôi.

Nếu muốn hiểu chế độ kế toán Đài Loan thì bạn nên mua một cuốn giáo trình kế toán của các trường ĐH Đài Loan (mới nhất, tất nhiên bằng tiếng Trung) để tìm hiểu thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA