Cách tính lương đóng bảo hiểm 2016 khi mức lương hàng tháng không cố định?

• Thread starter lehoa_tcd
  • Ngày gửi
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Cả nhà cho mình hỏi?
Công ty mình tính lương hàng tháng căn cứ theo doanh thu của tháng đó (L1+L2+phụ cấp), vì vậy các khoản thu nhập của nhân viên không đêu, tháng nhiều tháng ít, có tháng chỉ ăn lương cơ bản, nhưng có tháng thì rất rất cao.
Như vậy căn cứ theo TT23 của BHXH năm 2016 thì mình sẽ phải tính mức lương đóng BHXH hàng tháng như thế nào? Căn cứ vào đâu để tính mức đóng BH?
Xin trân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
Mình cũng đang có băn khoăn giống bạn. Khi biết từ 2016, mức lương làm cơ sở đóng BHXH bao gồm Lương cơ bản + các khoản phụ cấp (trước chỉ bao gồm lương cơ bản), thì sang năm sau, việc tính toán làm sao để đóng BHXH cho hợp lý (có lợi cho cả người lao động lẫn công ty). Bác nào có cáo kiến gì tư vấn giùm về việc sẽ ký kết hợp đồng lao động với nhân viên thế nào bây giờ.
Cảm ơn các bác nhé!

Naveen Đoàn

Naveen Đoàn

Cao cấp
24/8/15
955
342
63
Cả nhà cho mình hỏi?
Công ty mình tính lương hàng tháng căn cứ theo doanh thu của tháng đó (L1+L2+phụ cấp), vì vậy các khoản thu nhập của nhân viên không đêu, tháng nhiều tháng ít, có tháng chỉ ăn lương cơ bản, nhưng có tháng thì rất rất cao.
Như vậy căn cứ theo TT23 của BHXH năm 2016 thì mình sẽ phải tính mức lương đóng BHXH hàng tháng như thế nào? Căn cứ vào đâu để tính mức đóng BH?
Xin trân thành cảm ơn!
cái này bạn nên hỏi thẳng bên BH, hỏi trên đây chỉ thêm bâng khuâng.

• Like
Reactions: QHien
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Mình thấy thưởng là thường phụ thuộc vào kinh doanh. Tuy nhiên kinh doanh có lời, có lỗ đâu thể áp chung mức mà ổn định được đúng không?
Mình nghĩ khoản thưởng là khoản thu nhập không thường xuyên, vì vậy không thể có cơ sở để áp vào khoản đóng bảo hiểm đc. Điều này nó hoàn toàn giống với câu hỏi trên của mình....

N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
Lương cơ bản trả cho người laod dộng + phụ cấp: sẽ tính đóng bhxh. (kí trên hợp đồng cố định để làm căn cứ đóng bhxh)
Còn trên HĐLĐ thì ghi 1 mục là lương kinh doanh theo tháng. ( lương này 2018 mới áp dụng đóng bhxh nhé).

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội
Lương cơ bản trả cho người laod dộng + phụ cấp: sẽ tính đóng bhxh. (kí trên hợp đồng cố định để làm căn cứ đóng bhxh)
Còn trên HĐLĐ thì ghi 1 mục là lương kinh doanh theo tháng. ( lương này 2018 mới áp dụng đóng bhxh nhé).

Cách làm đó chỉ là giải pháp tình thế thôi, ko áp dụng lâu dài được.
Nhưng hôm trước tôi có xem thời sự VTV1, có hẳn 1 cuộc hỏi đáp với vụ trưởng vụ chế độ BHXH trả lời về vấn đề này (chắc do nhân viên của đài truyền hình lương cao nên cũng bức xúc). Thấy có nói khá rõ như sau:
Lương cơ sở tính BHXH sẽ là:
1, Lương cơ bản
2, Phụ cấp lương
3, Các khoản bổ sung khác (từ 2018 áp dụng). Nhưng các khoản bổ sung khác ko gồm: tiền thưởng, tiền ăn ca, các khoản trợ cấp...

Vậy, với các hợp đồng LĐ, theo ý mình, chỉ là cách chơi chữ với phần lương trả cao hơn mức lương tính BHXH. Trên HĐ, sẽ ghi rõ:
1, Lương cơ sở tính đóng BHXH: 10 đ
2, Các khoản trợ cấp khác (không nằm trong lương cơ bản, phụ cấp lương, các khoản bổ sung): 5 đ
3, Thưởng theo quy chế công ty.

Ghi vậy có vấn đề gì ko các bạn???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA