Chi phí thuê xe của cá nhân

• Thread starter inhaha
  • Ngày gửi
N

nhímkon

Guest
6/5/17
36
5
8
32
giờ mới thấm câu nhân viên làm tốt hay dở 1 phần cũng do xếp. e mới đi làm gặp a xếp cũng giống e. ko biết gì.hehe

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Bạn làm hợp đồng thuê xe với giám đốc viet rõ bên thuê tức là công ty chịu mọi chi phí nguyên lieu, chi phí bảo dưỡng, sữa chữa trong suốt thời gian thuê xe. Không cần đưa chi phí thuê xe hàng thấng nữa. ghi là bên thuê xe không mất chi phí thuê xe
Hợp đồng thuê xe thì đơn giản rồi, nhưng thuyết minh, giải thích thế nào để chứng minh xe di chuyển là để "phục vụ sản xuất kinh doanh của công ty" mới là vấn đề (Công ty sản xuất kinh doanh gì ở Nha Trang, Đà Lạt, Vũng Tàu... mà xe cứ thường xuyên đi đến đó nhỉ???).

• Like
Reactions: pavenlv
H

Hoàng Thị Huyền Trang

Guest
27/12/15
93
9
8
33
Hợp đồng thuê xe thì đơn giản rồi, nhưng thuyết minh, giải thích thế nào để chứng minh xe di chuyển là để "phục vụ sản xuất kinh doanh của công ty" mới là vấn đề (Công ty sản xuất kinh doanh gì ở Nha Trang, Đà Lạt, Vũng Tàu... mà xe cứ thường xuyên đi đến đó nhỉ???).
Xe phục vụ cho giám đốc là chi phí quản lý. đâu cần phải giải trình chi tiết đi đâu và làm gì??? Bên mình vừa quyết toán, chi phí xăng xe cho giám đốc không hề bị soi, miễn sao đừng lấy quá nhiều so với định mức xe

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Xe phục vụ cho giám đốc là chi phí quản lý. đâu cần phải giải trình chi tiết đi đâu và làm gì??? Bên mình vừa quyết toán, chi phí xăng xe cho giám đốc không hề bị soi, miễn sao đừng lấy quá nhiều so với định mức xe
Có đề cập phía trên đó. Cty mình năm xăng xe mấy trăm tr, của GĐ có ai hỏi đâu vì doanh số nó 1000 tỷ
Còn xăng xe mà cả trăm triệu, doanh số cả năm chỉ có 10 tỷ
Đừng nói là không phải giải trình, họ soi hết đó
Ở đây là tính phù hợp, mọi người làm xong cảm thấy có hợp lý không

W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
cty em cũng vướng vụ này,anh chị cho em hỏi,bên em thuê xe của cá nhân dưới 100tr vậy như em đọc ở trên là chỉ cần làm hợp đồng với cá nhân,chứng từ thanh toán là đủ đúng k ạ,và k phải mua hóa đơn bên thuế,em cám ơn:p

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
cty em cũng vướng vụ này,anh chị cho em hỏi,bên em thuê xe của cá nhân dưới 100tr vậy như em đọc ở trên là chỉ cần làm hợp đồng với cá nhân,chứng từ thanh toán là đủ đúng k ạ,và k phải mua hóa đơn bên thuế,em cám ơn:p
Đúng vậy :) Chứng từ như vậy là đủ rồi!

W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
anh cho em hỏi thêm một chút được k ạ,do em không biết,tài sản em đi thuê như vậy thì phần chi phí xăng dầu có quy định như thế nào k ạ và tài sản đi thuê này em có phải trích khấu hao k ạ,em cám ơn

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
anh cho em hỏi thêm một chút được k ạ,do em không biết,tài sản em đi thuê như vậy thì phần chi phí xăng dầu có quy định như thế nào k ạ và tài sản đi thuê này em có phải trích khấu hao k ạ,em cám ơn
Trong hợp đồng thỏa thuận thế nào thì làm theo thế đấy.
Hợp đồng ghi các chi phí liên quan như săm lốp, xăng xe, bảo trì, bão dưỡng bên nào chịu. Nếu mình chịu thì mình đưa vào chi phí còn không chịu thì không đưa vào.
Còn tài sản đi thuê rồi sao lại được trích khấu hao được, chỉ được tính chi phí thuê mỗi tháng bao nhiêu đó thôi chứ.

• Like
Reactions: phantuannam
W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
Trong hợp đồng thỏa thuận thế nào thì làm theo thế đấy.
Hợp đồng ghi các chi phí liên quan như săm lốp, xăng xe, bảo trì, bão dưỡng bên nào chịu. Nếu mình chịu thì mình đưa vào chi phí còn không chịu thì không đưa vào.
Còn tài sản đi thuê rồi sao lại được trích khấu hao được, chỉ được tính chi phí thuê mỗi tháng bao nhiêu đó thôi chứ.
Vâng,em cám ơn chị ạ,hì hì

D

doanphuong0290

Sơ cấp
15/8/17
28
1
8
34
công ty mình cũng vậy xếp muốn em làm hợp đồng thuê xe để hàng tháng có hoá đơn giá trị gia tăng chi phí xăng dầu đầu vào. nếu bây giờ mình làm hợp đồng thuê xe chỉ 6000,000đ/1 tháng thì có phải làm thủ tục gì ko bạn hay chỉ cần hợp đồng giữa bên cá nhân cho thuê xe và công ty mình thôi ghi rõ là mọi chi phí xăng xe công ty mình sẽ chịu trách nhiệm chi trả.

vanson270893113

vanson270893113

Trung cấp
13/10/15
151
160
43
30
công ty mình cũng vậy xếp muốn em làm hợp đồng thuê xe để hàng tháng có hoá đơn giá trị gia tăng chi phí xăng dầu đầu vào. nếu bây giờ mình làm hợp đồng thuê xe chỉ 6000,000đ/1 tháng thì có phải làm thủ tục gì ko bạn hay chỉ cần hợp đồng giữa bên cá nhân cho thuê xe và công ty mình thôi ghi rõ là mọi chi phí xăng xe công ty mình sẽ chịu trách nhiệm chi trả.
hàng tháng để chi phí thuê xe được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thì yêu cầu phải có hóa đơn GTGT của người cho thuê xe. Điều đó đồng nghĩa với việc để chi phí xăng xe là hợp lý, hợp lệ thì việc xe thuê mà công ty đang sử dụng phải có hóa đơn GTGT cho việc thuê xe nhé.

W

water830101

Trung cấp
8/8/17
83
1
8
41
anh cho em hỏi thêm với ạ,về vấn đề thuê xe cá nhân dưới 100 tr .em căn cứ vào :Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC ;Điều 4, Khoản 25 Thông tư 219/2013/TT-BTC ;Thông tư số : 119/2014/TT- BTC như vậy đúng và đủ không ạ,em cám ơn ạ

N

Nancy Trinh

Trung cấp
9/11/15
96
2
8
33
Các anh chị cho em hỏi Kế toán nhà em trình bày sổ sách các bút toán định khoản luôn để Có trước Nợ sau như vậy có được k ak?
VD sổ nhật kí chung bút toán Rút tiền gửi nhập quỹ 1000.000d thì trình bày :(( toàn trình bày kiểu Có trước Nợ sau ý)
Tk Nợ có
112 1000000
111 10000000

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA