Mức đóng kinh phí công đoàn

• Thread starter nguyenthitho991
  • Ngày gửi
N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
Chào các anh chị,
Công ty em chưa đóng kinh phí công đoàn từ 2009 đến nay. Giờ tính mức đóng thì cty nói đóng 2% từ năm 2013 đến nay, còn trước đó cty chỉ cần đóng 1% trên tổng quỹ lương thôi.
Trong khi bên liên đoàn lao động nói đóng 2% đó giờ, rồi sẽ được trích về công đoàn cơ sở.
Em không biết sao nữa, mong mọi người giúp đỡ./.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
2% là bắt buộc phải đóng còn 1% trích nộp kia bạn có nộp lên liên đoàn lao động quận ko?hay chỉ trích ra và chi tiêu trong công ty? nếu bạn nộp KPCĐ 2% và đóng thêm 1% đoàn phí (có thành lập công đoàn cơ sở) thì mới đc trích lại tiền.

• Like
Reactions: nguyenthitho991
F

FISHMOSA

Guest
4/9/15
11
0
1
36
Thấy công đoàn Quận 4 nói đóng 2% * tổng quỹ lương đóng BHXH. Nếu công ty có công đoàn cơ sở thì sẽ được trích % lại cho công đoàn cơ sở. Bao nhiêu thì không nhớ. Bên mình mỗi tháng đóng 2% * quỹ lương đóng bảo hiểm vì bên mình nhỏ , không có công đoàn cơ sở.

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Thấy công đoàn Quận 4 nói đóng 2% * tổng quỹ lương đóng BHXH. Nếu công ty có công đoàn cơ sở thì sẽ được trích % lại cho công đoàn cơ sở. Bao nhiêu thì không nhớ. Bên mình mỗi tháng đóng 2% * quỹ lương đóng bảo hiểm vì bên mình nhỏ , không có công đoàn cơ sở.
bạn thành lập công đoàn cơ sở thì khi trích nộp 2% đc giữ lại 65% trên số đó và đóng thêm 1% đc giữ lại 60% trên số đó (khoản trích 1% thì ko có chủ doanh nghiệp)

N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
2% là bắt buộc phải đóng còn 1% trích nộp kia bạn có nộp lên liên đoàn lao động quận ko?hay chỉ trích ra và chi tiêu trong công ty? nếu bạn nộp KPCĐ 2% và đóng thêm 1% đoàn phí (có thành lập công đoàn cơ sở) thì mới đc trích lại tiền.
dạ, nhưng bên cty em cứ nằng nặc là trước năm 2013 không phải đóng gì hết, giữ lại hoàn toàn, có đóng sau này mới đóng thôi, :(:(:(

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Mình hỏi cho biết, công đoàn ở VN có chức năng và nhiệm vụ gì nhỉ. Và có hoàn thành chức năng và nhiệm vụ đó không nhỉ?

N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
bạn thành lập công đoàn cơ sở thì khi trích nộp 2% đc giữ lại 65% trên số đó và đóng thêm 1% đc giữ lại 60% trên số đó (khoản trích 1% thì ko có chủ doanh nghiệp)
trước năm 2013 thì dc giữ lại 50%, mà cty em kiên quyết nói chỉ có 1% trên tổng quỹ lương và giữ lại hết không nộp công đoàn , hại não thật

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
trước năm 2013 thì dc giữ lại 50%, mà cty em kiên quyết nói chỉ có 1% trên tổng quỹ lương và giữ lại hết không nộp công đoàn , hại não thật
đây là theo cái quy định bắt buộc nộp 2% quỹ công đoàn từ 1.1.2014 (nghị định 191) còn trước năm 2013 thì mình chưa tìm hiểu vì lúc đó bên mình cũng ko đóng

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Mình hỏi cho biết, công đoàn ở VN có chức năng và nhiệm vụ gì nhỉ. Và có hoàn thành chức năng và nhiệm vụ đó không nhỉ?
cái này chỉ thấy trên giấy tờ, sách báo, tivi...thôi chứ chưa được thấy tận mắt :D

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
dạ, nhưng bên cty em cứ nằng nặc là trước năm 2013 không phải đóng gì hết, giữ lại hoàn toàn, có đóng sau này mới đóng thôi, :(:(:(
trước đó nếu bạn thành lập công đoàn cơ sở thì chắc phải nộp chứ.thời điểm đó chưa có quy định bắt buộc nộp nên nhiều doanh nghiệp ko nộp đâu

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Mọi người cho em hỏi. Nếu không đóng thì sau này có bị sao không ạ. đó giờ công ty em chưa đóng. Bên em tham gia bh 5 người.

• Like
Reactions: phucbt
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Mọi người cho em hỏi. Nếu không đóng thì sau này có bị sao không ạ. đó giờ công ty em chưa đóng. Bên em tham gia bh 5 người.
ko bị phát hiện ra thì chắc ko sao :D nhưng hiện nay có nghị định phạt cái rồi nhé

N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
trước đó nếu bạn thành lập công đoàn cơ sở thì chắc phải nộp chứ.thời điểm đó chưa có quy định bắt buộc nộp nên nhiều doanh nghiệp ko nộp đâu
trước đây có thành lập nhưng chưa đóng gì hết ạ,

N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
đây là theo cái quy định bắt buộc nộp 2% quỹ công đoàn từ 1.1.2014 (nghị định 191) còn trước năm 2013 thì mình chưa tìm hiểu vì lúc đó bên mình cũng ko đóng
dạ, bởi vậy trước 2014 thì em không biết sao

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
dạ, bởi vậy trước 2014 thì em không biết sao
Trước không đóng thì kệ thôi,khi nào có công văn của công đoàn quận thì tính tiếp. Bên mình cũng ko đóng năm 2014 lên công đoàn họ cho cái công văn nộp nguyên 2015, vừa nộp tháng trước cũng ko thấy họ nói gì cả. Nói chung là họ chỉ thu của mình mà ko cho mình hưởng gì nên chắc cũng chưa đến mức làm khó như BHXH đâu :D

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
em có nên tự giác đi nộp không ạ
bạn nên hỏi ý kiến sếp bạn, sếp đồng ý nộp thì ko sao còn nếu không đồng ý nộp sau này có bị phạt thì bạn cũng ko phải chịu trách nhiệm :)

N

nguyenthitho991

Guest
8/6/12
11
2
3
tp. ho chi minh
Trước không đóng thì kệ thôi,khi nào có công văn của công đoàn quận thì tính tiếp. Bên mình cũng ko đóng năm 2014 lên công đoàn họ cho cái công văn nộp nguyên 2015, vừa nộp tháng trước cũng ko thấy họ nói gì cả. Nói chung là họ chỉ thu của mình mà ko cho mình hưởng gì nên chắc cũng chưa đến mức làm khó như BHXH đâu :D
ui, vậy em cũng nói sếp rồi chứ, không nộp mai mốt phạt 20% trên số tiền chưa nộp còn nặng hơn nữa. Sắp tới đăng ký thang bảng lương thì có liên quan đến CĐ, nếu ko em đã bỏ luôn khi nào đụng tới rồi tính./.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA