Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng bảo hiểm lần đầu??

• Thread starter Tuệ Minh Minh
  • Ngày gửi
T

Tuệ Minh Minh

Guest
14/5/15
54
0
6
33
mọi người cho mình hỏi với ạ, cty mình thành lập hồi tháng 5 nhưng sếp minh chưa chị đóng bảo hiểm cho nhân viên cty minh thuộc dạng nhỏ thôi ạ, có 4 nhân viên ạ.mà lương ko đủ cao nên nhân viên củng chưa cần đóng, jo minh hỏi lỡ sau này thuế có biết có phạt hay ji ko ạ??điều kiện ji để thỏa mãn hai bên ạ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuệ Minh Minh

Guest
14/5/15
54
0
6
33
sếp minh bảo chứ anh lam công ty củ hơn 1 năm họ mới đóng cho công nhân có bị ji đâu???ông nói vậy mình ko biết nói ji cả,bảo từ từ nạ.
Mình nghĩ bạn nên tư vấn sếp nên đóng bảo hiểm cho nhân viên vì nay tội trốn đóng bhxh đã đưa vào luật hình sự rồi

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
sếp minh bảo chứ anh lam công ty củ hơn 1 năm họ mới đóng cho công nhân có bị ji đâu???ông nói vậy mình ko biết nói ji cả,bảo từ từ nạ.
Đó là lúc trước, h khác rồi. Hiện nay cơ quan bảo hiểm kết hợp vs cơ quan thuế nên việc tìm ra doanh nghiệp ko đóng cũng đơn giản. Với lại tội trốn đóng còn phải chịu hình phạt nặng là ngồi tù

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
năm 2016 bên bảo hiểm có thêm chức năng thanh kiểm tra tình hình đóng bảo hiểm doanh nghiệp. cty bạn muốn thoát cũng kg thoát được đâu, mà lúc bị thanh tra rồi thì phạt 20% lận đó. nên cân nhắc lại đi

• Like
Reactions: phucbt
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
năm 2016 bên bảo hiểm có thêm chức năng thanh kiểm tra tình hình đóng bảo hiểm doanh nghiệp. cty bạn muốn thoát cũng kg thoát được đâu, mà lúc bị thanh tra rồi thì phạt 20% lận đó. nên cân nhắc lại đi
Hi em thấy bảo hiểm ngày càng siết chặt nợ doanh nghiệp, e chậm đóng vài tháng thế là gia hạn thẻ có 3 tháng

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
Anh chị ơi, em cũng có trường hợp giống như bạn Tuệ Minh Minh ạ, em đã tư vấn cho sếp em, sếp đã đồng ý đóng bảo hiểm cho 4 người, vậy bên cần những thủ tục giấy tờ như thế nào ạ.
Mong mọi người giúp đỡ em với ạ,
Em cảm ơn nhiều ạ.

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Anh chị ơi, em cũng có trường hợp giống như bạn Tuệ Minh Minh ạ, em đã tư vấn cho sếp em, sếp đã đồng ý đóng bảo hiểm cho 4 người, vậy bên cần những thủ tục giấy tờ như thế nào ạ.
Em cảm ơn nhiều ạ.
tốt nhất em lên bảo hiểm xã hội của bên em kiếm người quản lý thu của phường nơi cty hoạt động. trình bày lý do và nhờ người đó hương dẫn thủ tục . Mình cũng mới làm cho 1 cty bạn của sếp mình. MÌnh làm 1 bộ hồ sơ gồm:
1/ phiếu giao nhận hồ sơ 101
2/ Phiếu đăng ký tham gia BHXH, BHYT ( mẫu 01/ĐKBB)
3/ Bản sao giấy phép kinh doanh
4/ Danh sách người lao động tham gia BHXH, BHYT ( DS02-TS)
5/ Tờ khai tham gia BHXH, BHYT đối với người tham gia ( Mẫu TK01-TS, mỗi người một bản)
6/ Văn bảng giả trình ( D01-ts)
7. 1 bộ hợp đồng và bảng lương của những người lao động (bản photo)
Tất cả mẫu trên trang web BHXH có hết
Chuc bạn thành công

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em cảm ơn nhiều ạ.
Làm theo phiếu giao nhận hồ sơ 101 nhé bạn

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
uh. để điều chỉnh năm 2016

T

Tuệ Minh Minh

Guest
14/5/15
54
0
6
33
mọi người nói mình càng lo thêm ạ, jo chỉ ông sếp này ko chịu minh ko biết sao nữa ạ. bảo "ko có chổ nào bắt buộc cả anh biết hết nạ" nếu có đóng bên minh ông bảo đóng 50/50 ạ.

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
tốt nhất em lên bảo hiểm xã hội của bên em kiếm người quản lý thu của phường nơi cty hoạt động. trình bày lý do và nhờ người đó hương dẫn thủ tục . Mình cũng mới làm cho 1 cty bạn của sếp mình. MÌnh làm 1 bộ hồ sơ gồm:
1/ phiếu giao nhận hồ sơ 101
2/ Phiếu đăng ký tham gia BHXH, BHYT ( mẫu 01/ĐKBB)
3/ Bản sao giấy phép kinh doanh
4/ Danh sách người lao động tham gia BHXH, BHYT ( DS02-TS)
5/ Tờ khai tham gia BHXH, BHYT đối với người tham gia ( Mẫu TK01-TS, mỗi người một bản)
6/ Văn bảng giả trình ( D01-ts)
7. 1 bộ hợp đồng và bảng lương của những người lao động (bản photo)
Tất cả mẫu trên trang web BHXH có hết
Chuc bạn thành công
Em cảm ơn ạ,

T

TRẦN THỊ THU SANG

Guest
21/7/15
26
0
1
30
mọi người nói mình càng lo thêm ạ, jo chỉ ông sếp này ko chịu minh ko biết sao nữa ạ. bảo "ko có chổ nào bắt buộc cả anh biết hết nạ" nếu có đóng bên minh ông bảo đóng 50/50 ạ.
Sếp bên mình cũng nói 50/50 mà không biết nhân viên bên mình chịu không nữa.

B

bống& tom

Guest
3/9/15
3
0
1
38
anh chị ơi cty bên em nợ BHXH Từ năm 2012,2013 thì bây giờ có bị tội trốn đóng BHXH ko ạ? BHXH thì chưa chốt cho người lao động nhưng lại trả lại cho ngư\ời lao động hết sổ rồi ạ, mà trong sổ người lao động nhận được ko thấy trong sổ ghi nội dung gì ạ, có phải nợ Bh nên ko ghi gì trong sổ ko ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA