Hóa đơn gtgt lấy sau

• Thread starter PhamhieuNT
  • Ngày gửi
P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
Chào các bạn trong DD.
Tình hình là CTy mình có mua than về để sản xuất từ tháng 01.Nhưng do chưa thanh toán đủ tiền hàng lên bên bán không xuất hóa đơn đến tháng 12 bên mình mới thanh toán tiền cho bên bán và bên bán có xuất HD cho bên mình.
Các bạn cho mình ý kiến phải giải quyết vấn đề này như thế nào để sau này mấy bác thuế không sờ đến

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Đành phải giải quyết theo hướng hàng về trước hóa đơn về sau ( nhưng bạn phải có phiếu nhập kho và hợp đồng mua bán ký trước ngày nhập hàng nha). Nhưng cố gắng đừng để tình trạng tiếp diễn nhiều quá

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Cố găng xin cái phiếu xuất kho của bên bán từ tháng 01, có dấu má đầy đủ càng tốt. Sau đó hạch toán theo kiểu hàng về trước hóa đơn về sau. Nếu làm được vậy thì sau này hóa đơn dù có đến tháng 12 mới nhận được thì bạn cũng không phải lo vì lỗi là do người bán không xuất hóa đơn đúng thời điểm.
Bạn tham khảo thêm khoản 2 điều 16 TT39/2014 TT-BTC để nắm rõ hơn về thời điểm xuất hóa đơn nhé !

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trường hợp này ko gọi là hàng về trước hóa đơn về sau.
2 bạn trên kia không hiểu bản chất thì nên tìm hiểu thêm.
Đừng tư vấn kiểu như thế.

L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
Trường hợp này ko gọi là hàng về trước hóa đơn về sau.
2 bạn trên kia không hiểu bản chất thì nên tìm hiểu thêm.
Đừng tư vấn kiểu như thế.
Vậy theo Kin thì như thế nào?

Theo mình hiểu thì hóa đơn về sau chỉ chậm hơn so với hàng về vài ngày.
Chỉ cần chuẩn bị phiếu nhập kho tháng 1, còn việc chậm trễ xuất hóa đơn là do bên kia.
Thuế không có quyền phạt mình.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vậy theo Kin thì như thế nào?

Theo mình hiểu thì hóa đơn về sau chỉ chậm hơn so với hàng về vài ngày.
Chỉ cần chuẩn bị phiếu nhập kho tháng 1, còn việc chậm trễ xuất hóa đơn là do bên kia.
Thuế không có quyền phạt mình.
Sao lại không có quyền?
Bạn mua hàng không có hóa đơn, hạch toán không có chứng từ.
Vậy bạn xuất vào sản xuất kiểu gì?
Bên bán có khi còn ko bị phạt ấy.

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Sao lại không có quyền?
Theo em thì cách thực hiện đấy vẫn ok chứ. Bên em cũng hay làm vậy, hạch toán theo phiếu xuất kho của bên đấy mà. Chẳng qua bên này để 12 tháng thì trông hơi vô lý, nhưng trường hợp âm kho thì vẫn phải làm thế thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Theo em thì cách thực hiện đấy vẫn ok chứ. Bên em cũng hay làm vậy, hạch toán theo phiếu xuất kho của bên đấy mà. Chẳng qua bên này để 12 tháng thì trông hơi vô lý, nhưng trường hợp âm kho thì vẫn phải làm thế thôi.
Như thế bạn đang làm sai.

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Như thế bạn đang làm sai.
Thế cho em hỏi trường hợp âm kho mà do bên bán xuất hóa đơn muộn thì giải quyết thế nào ạ? @

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Phải đòi bằng được hóa đơn về.
Đâu phải lúc nào cứ đòi là được ạ. Ví dụ như trường hợp của bác này, vì chưa có tiền thanh toán cho bên họ nên không xuất hóa đơn cho thì phải chấp nhận thôi. Hoặc dọn dẹp sổ sách của những năm trước thì đâu có thay đổi được gì nữa, cũng chỉ còn cách xử lý hàng về trước.

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Và với trường hợp này, bạn ý hỏi cách giải quyết vì sự tình đã như thế. Giờ phải tư vấn hướng giải quyết chứ giờ này còn đòi gì hóa đơn gì nữa.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Và với trường hợp này, bạn ý hỏi cách giải quyết vì sự tình đã như thế. Giờ phải tư vấn hướng giải quyết chứ giờ này còn đòi gì hóa đơn gì nữa.
Mọi thứ đã an bài rồi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đâu phải lúc nào cứ đòi là được ạ. Ví dụ như trường hợp của bác này, vì chưa có tiền thanh toán cho bên họ nên không xuất hóa đơn cho thì phải chấp nhận thôi. Hoặc dọn dẹp sổ sách của những năm trước thì đâu có thay đổi được gì nữa, cũng chỉ còn cách xử lý hàng về trước.
Kiểu làm kẻ phá người dọn thế này thì mình chịu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Sao lại không có quyền?

Sao lại : ( .. hạch toán không có chứng từ... ) ?? Bạn hiểu chứng từ HT kế toán là gì ??
Các bạn LadyN và nhunhi186 trả lời: ( .. hạch toán theo phiếu xuất kho của bên đấy mà... ) hay BB giao nhận VT, HH giữa 2 bên để nhập. là đúng

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Sao lại : ( .. hạch toán không có chứng từ... ) ?? Bạn hiểu chứng từ HT kế toán là gì ??
Các bạn LadyN và nhunhi186 trả lời: ( .. hạch toán theo phiếu xuất kho của bên đấy mà... ) hay BB giao nhận VT, HH giữa 2 bên để nhập. là đúng
Tại sao bạn vẫn bảo lưu quan điểm trường hợp này là đúng được là thế nào?
Có thể bạn nói theo đúng chất kế toán.
Nhưng về thuế như vậy là không đúng.
Mà kế toán toàn bị thuế thanh tra. Vậy theo bạn kế toán giải trình rằng kế toán chúng tôi như vậy à?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Em nghĩ, giờ bác chủ tóp cứ tập hợp hết hợp đồng, phiếu XK của người bán, chứng từ thanh toán với họ đi. Còn có bị loại ra hay không thì tùy các bác thuế thôi, thực tế thì mình sai luật mà.

P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
PhamhieuNT cảm ơn các bạn trong top đã tư vấn giúp nhé!
Có lẽ Mình chọn hướng giải quyết là thay thế than đã dùng trước đó bằng
bảng kê thu mua củi của dân còn hóa đơn than kia để dùng cho sản xuất tháng 12 và tháng 01 năm sau.
Biết là lập chứng từ không đúng thực tê nhưng về mặt thuế thì có lẽ an toàn hơn phải không các top?

L

Lienchi1810

Gấu trúc (^-^)
24/10/15
14
0
1
Công ty em xó sản xuất và xuất hóa đơn từ tháng 2, tháng 3 nhưng mãi đến tháng 4 em mới thấy có đầu vào, mà em thì vừa vào nhận việc ở đây đc một tháng, giờ em cũng đang không biết làm thế nào đây.
Vấn đề thư 2 nữa là: bên em sản xuất thành phầm thì đơn vị tính là hũ, hộp, chai, lọ mà ko có một cái hóa đơn đầu vào nào của các vật liệu này :((. Các bác tư vấn giúp em nên giải quyết thế nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA