Hóa đơn gtgt lấy sau

• Thread starter PhamhieuNT
  • Ngày gửi
K

Kimchiii

Guest
30/12/15
1
0
1
36
Mình thấy bạn @Kin7 nói đúng mà. nguyên tắc là nguyên tắc.

Không có chuyện nợ quá hạn 12 tháng mà cty kia vẫn bán hàng cho bên bạn.

Và khi bạn mua hàng có trả tiền ngay hay treo công nợ thì bên bán vẫn phải xuất hóa đơn cho bên mua.

Kế toán làm việc dựa trên hóa đơn chứng từ hợp pháp, hợp lệ, không thể tùy được.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

susu256

Guest
22/11/14
17
0
1
37
Cả nhà giúp em với, em đang gặp trường hợp thế này:
Khách báo viết hóa đơn 1.500.000đ/c đã gồm VAT, số lượng 6 cái, tổng: 9.000.000đ đã gồm VAT
thì em viết hóa đơn với đơn giá thế này có được ko? hay ai có cao kiến gì thì giúp em ạ

Đơn giá chưa VAT:
1.363.636,3 x 06c = 8.181.818 (đúng ra là: 8.181.817,8 nhưng em làm tròn)
818.182 (VAT 10%)

--------------------------------
9.000.000đ

Như vậy có được ko?
cho em hỏi thêm là vì khách là đơn vị hành chính sự nghiệp, họ bảo ko có MST thì phần MST gạch hết đúng ko ạ?
Em cảm ơn!

Sửa lần cuối:
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cả nhà giúp em với, em đang gặp trường hợp thế này:
Khách báo viết hóa đơn 1.500.000đ/c đã gồm VAT, số lượng 6 cái, tổng: 9.000.000đ đã gồm VAT
thì em viết hóa đơn với đơn giá thế này có được ko? hay ai có cao kiến gì thì giúp em ạ

Đơn giá chưa VAT:
1.363.636,3 x 06c = 8.181.818 (đúng ra là: 8.181.817,8 nhưng em làm tròn)
818.182 (VAT 10%)

--------------------------------
9.000.000đ

Như vậy có được ko?
cho em hỏi thêm là vì khách là đơn vị hành chính sự nghiệp, họ bảo ko có MST thì phần MST gạch hết đúng ko ạ?
Em cảm ơn!
Đúng.

Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Sai là sai.
Không có tùy gì ở đây cả.
Cái này cũng có thể dựa vào hợp đồng kinh tế nêu rõ thời hạn giao hàng, thanh toán, phiếu xuất, nhập kho, chứng từ giao nhận..
thì thiết nghĩ vẫn sẽ được du di bỏ qua.
Nhưng nên cẩn thận hơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mình thấy bạn @Kin7 nói đúng mà. nguyên tắc là nguyên tắc.
Không có chuyện nợ quá hạn 12 tháng mà cty kia vẫn bán hàng
cho bên bạn.
Và khi bạn mua hàng có trả tiền ngay hay treo công nợ thì bên bán vẫn phải xuất hóa đơn cho bên mua.
Kế toán làm việc dựa trên hóa đơn chứng từ hợp pháp, hợp lệ, không thể tùy được.

- Bạn đang nói nguyên tắc nào QĐ đối với người mua phải có HĐ mới được HT???
- Bạn đã qua thực tế chưa ? nợ quá hạn QĐ bao nhiêu tháng ? thực tế thì công nợ có thể đến 1 vài năm chủ yếu là Nhà nước nợ DN.
- Bạn nên phân biệt: Hóa đơn, Chứng từ .. ( .. hợp pháp, hợp lệ .. ) Vậy Chứng từ kế toán ( .. hợp pháp, hợp lệ .. ) của bên mua bao gồm những chứng từ nào?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Sai là sai.
Không có tùy gì ở đây cả.
Nếu bạn đã qua thực tế, biết ( Thuyết Tương đối ) thì không khẳng định ( .. Sai là sai. Không có tùy gì ở đây cả. .. )

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu bạn đã qua thực tế, biết ( Thuyết Tương đối ) thì không khẳng định ( .. Sai là sai. Không có tùy gì ở đây cả. .. )
Ôi.
Tôi đau đớn vs bạn.
Bạn có biết thuyết quân sự không?
Khi đối phương ngã xuống. Vẫn phải nã tiếp vài băng đạn vào đối phương. Để làm gì?
Làm gì có khả năng sống mà tương vs chả đối.

• Like
Reactions: Trương Lan
Chitoqt

Chitoqt

Cao cấp
15/10/15
243
19
18
Ôi.
Tôi đau đớn vs bạn.
Khi đối phương ngã xuống. Vẫn phải nã tiếp vài băng đạn vào đối phương. Để làm gì?
Hâm mộ Anh @Kin7 quá. :D

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ôi.
Tôi đau đớn vs bạn.

Ngưỡng mộ: ( .. thuyết quân sự .. ) mà bạn đưa ra quá !! Ai viết ra vậy ban? Bạn đi bộ đội chưa ? vào chiến trường được mấy năm, bạn sử dụng súng gì ? Mỗi người lính thường mang mấy ( băng đạn ) ??

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Thắng thua trên bàn phím, trên diễn đàn này không mang lại lợi ích mà các bạn đã tranh đấu thế này thì trong công việc thực tế, liên quan đến kinh tế thực sự nó còn đến thế nào nữa, bạn nào bảo làm được thì cứ làm, bạn nào bảo không làm được thì loại nó ra, Vấn đề ở chỗ công việc có cách nào khác để xử lý hay không? Trong tình trạng bắt buộc như của chủ thớt thì @ Kin 7 làm thế nào?
http://thanhnientudo.com/2015/11/30/viec-nho-khong-nhin-duoc-viec-lon-at-se-hong/comment-page-1/

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thắng thua trên bàn phím, trên diễn đàn này không mang lại lợi ích mà các bạn đã tranh đấu thế này thì trong công việc thực tế, liên quan đến kinh tế thực sự nó còn đến thế nào nữa, bạn nào bảo làm được thì cứ làm, bạn nào bảo không làm được thì loại nó ra, Vấn đề ở chỗ công việc có cách nào khác để xử lý hay không? Trong tình trạng bắt buộc như của chủ thớt thì @ Kin 7 làm thế nào?
http://thanhnientudo.com/2015/11/30/viec-nho-khong-nhin-duoc-viec-lon-at-se-hong/comment-page-1/
Bạn nghĩ hiểu 1 người đơn giản thế à?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chào bạn !
Về nguyên tắc hàng về nhập kho nhưng chưa có Hóa đơn thì lưu Phiếu nhập kho vào hồ sơ "Hàng chưa có Hóa đơn". Đến cuối tháng Hóa đơn về thì hạch toán bình thường như trường hợp hàng và Hóa đơn cùng về. Nếu đến cuối tháng mà Hóa đơn vẫn chưa về thì hạch toán nhập kho theo giá tạm tính, sang tháng sau Hóa đơn về thì hạch toán điều chỉnh theo Hóa đơn. Thuế chỉ phạt bên bán hàng vì xuất hàng bán nhưng không xuất Hóa đơn.

• Like
Reactions: PhamhieuNT
P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
Nguyên Tắc do CN mà ra vận hành nó cũng là do CN.Quan trọng là khi phát hiện sai sót và chỉ ra cách khắc phục có dẫn chứng thuyết phục.mình đang cần các tóp giúp điều đó?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn xem lại từ đầu Kin7 trả lời nhiều nhưng chung chung thôi, có câu nào để giải quyết vấn đề nêu ra đâu.

P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
Mình cảm ơn cac top đã tích cực tư vấn giúp mình.

P

PhamhieuNT

Trung cấp
9/4/15
107
7
18
38
hết năm TC rồi.năm vừa rồi mình có nhận gia công gỗ cho đơn vị khác.Mình đang áp dung QD 48 nhưng theo TT200 bỏ TK đầu 002 mình đang băn khoăn về vấn đèn này.
Lại làm phiền các top giup mình nhé

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn xem lại từ đầu Kin7 trả lời nhiều nhưng chung chung thôi, có câu nào để giải quyết vấn đề nêu ra đâu.
Trả lời thẳng đứ đừ đừ. Đi thẳng, tốc thẳng vào chủ đề của chủ thớt.
Mà vẫn bảo chung chung.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA