Cách ghi sổ theo hình thức kế toán NKC

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình ghi sổ theo hình thức kế toán NKC.
Hóa đơn mua hàng về bao gồm nhiều mặt hàng và giá cả khác nhau.
Mình đang băn khoăn ko biết trong sổ NKC ghi gộp vào 1 nghiệp vụ hay ghi từng mặt hàng và giá tiền riêng.
Vì trong hóa đơn ghi VAT chung, nếu mình ghi riêng từng khoản thì phải tính riêng VAT rất mất công.
Mong được chỉ giáo.:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào bạn Hiền
Nhưng NKC nếu ghi gộp thì làm sao ghi vào sổ cái và các sổ khác .Nên phải hổ trợ bên phần mềm EXcel in ra chi tiết định khoản của Nhật Ký Chung (trong file Excel định khoản rõ ra)điều này đúng ko?
P.A.T

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Vậy mình phải làm cách nào bây giờ, mỗi bạn một ý huhu

Theo nguyên tắc kế toán, bạn phải ghi rõ ràng, chi tiết để thuận tiện cho việc kiểm tra, theo dõi.
Tuy nhiên nếu bạn ghi gộp mà vẫn đáp ứng được việc kiểm tra theo dõi thì bạn cứ ghi gộp.
Túm lại: Bạn hẫy thể hiện thế nào để về sau có ai hỏi về số liệu mà bạn có thể lục tìm nhanh và thể hiện rõ ràng nhất là okie rồi.

C

cam Dang

Guest
3/3/07
29
0
0
tp.hcm
Mình cũng gặp khó khăn giống giống bạn nè,mình còn tệ hơi là kế toán trước ở cty minh chẵng chịu làm gì cả,thuế cũng ko mà sổ sách cũng ko.Có anh ,chị nào gỡ rối dùm cho chúng em với,cty em thành lập năm 2004,tới năm 2006 em mới vào làm,vô làm em chỉ thấy ngoài BC thuế tháng ra chẳng có gì nữa cả,thế là em mới làm QT thuế và BCTC cho năm 2004,2005,vì mới vào nghề tập tành làm phần mềm nên em đã hạch toán bị sai,đến khi làm BC cho năm 2006 thì em mới phát hiện ra BC năm 2004,2005 mình làm sai,sổ sách của năm 2004,2005,2006 em chưa in ra gì cả em sợ bị sai.Mong các anh ,chị chỉ dùm em với
Em rất rất cảm ơn!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mình cũng gặp khó khăn giống giống bạn nè,mình còn tệ hơi là kế toán trước ở cty minh chẵng chịu làm gì cả,thuế cũng ko mà sổ sách cũng ko.Có anh ,chị nào gỡ rối dùm cho chúng em với,cty em thành lập năm 2004,tới năm 2006 em mới vào làm,vô làm em chỉ thấy ngoài BC thuế tháng ra chẳng có gì nữa cả,thế là em mới làm QT thuế và BCTC cho năm 2004,2005,vì mới vào nghề tập tành làm phần mềm nên em đã hạch toán bị sai,đến khi làm BC cho năm 2006 thì em mới phát hiện ra BC năm 2004,2005 mình làm sai,sổ sách của năm 2004,2005,2006 em chưa in ra gì cả em sợ bị sai.Mong các anh ,chị chỉ dùm em với
Em rất rất cảm ơn!

- Căn cứ hóa đơn trong báo cáo thuế + Bảng lương + Ctừ ngân hàng...để làm sổ sách.
- Liên lạc công ty phần mềm xin quyển sách về học.
- Coi BCTC sai chỗ nào thì chỉnh lại cho đúng.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Nộp báo cáo tài chính lâu rồi thì chỉnh sửa lại thế nào?
hay là điều chỉnh các số liệu ko đúng vào năm 2007

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Nộp báo cáo tài chính lâu rồi thì chỉnh sửa lại thế nào?
hay là điều chỉnh các số liệu ko đúng vào năm 2007

Tất nhiên phải chỉnh vào năm hiện tại rồi

K

kingcpt

Guest
17/4/07
35
0
0
Tp.HCM
www.amathuot.com
Em rất rất cảm ơn!

- Đã sử dụng phần mềm kế toán rồi thì thì phải ghi chi tiết cho từng mặt hàng rồi nhưng thuế VAT thì lại ghi chung được (đó là cái hay của PM); nếu sử dụng Excel thì khuyên bạn nên ghi chi tiết từng mặt hàng sau đó bạn có thể dùng Sumif để lên bảng cân đối số PS và các công cụ khác để lập các sổ thẻ chi tiết.
- Nếu phat hiện sai ở kỳ kế toán trước thì sửa vào thời điểm phát hiện ra sai sót (hình như mình nhớ là chuẩn mực 29 thì phải) bạn kiểm tra lại nha.
---Chúc thành công----

C

cam Dang

Guest
3/3/07
29
0
0
tp.hcm
em đã sữa lại hết rồi,vì cty em năm 2004,2005 ở trụ sở khác,wa năm 2006 chuyển sang chổ khác,con dấu trước Sếp em nộp rồi,giờ làm lại con dấu mới. Vậy mình đóng con dấu mới vô sổ sách 2004,2005 có được ko hả anh chị,còn địa chỉ trên sổ sách mình vẫn để địa chỉ cũ luôn được chứ
Cảm ơn nhiều nha

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Bạn đừng có lấy con dấu mới mà đóng vào báo cáo của năm 2004, 2005 các bác thuế mà phát hiện ra thì bị phạt đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA