Cơ sở trích lập dự phòng rủi ro cụ thể của kế toán quốc tế

• Thread starter Khánh Linh Nguyễn
  • Ngày gửi
K

Khánh Linh Nguyễn

Guest
21/11/14
3
2
3
Các anh chị cho em hỏi, theo như tiêu chuẩn kế toán quốc tế (đối với doanh nghiệp tài chính quốc tế) thì căn cứ ở đâu để người ta đưa ra được tỷ lệ trích lập dự phòng rủi ro ạ?
Theo như kế toán Việt Nam thì sẽ có sẵn công thức, và quy định riêng tỷ lệ % trích lập cho từng nhóm nợ (5 nhóm nợ). Nhưng theo như em tìm hiểu thì có vẻ như ở Mỹ người ta sẽ tự đưa ra tỷ lệ % trích lập dự phòng rủi ro cụ thể (không có con số nhất định), em nghĩ chắc chắn phải có cơ sở nào đó thì họ mới đưa được TL % đó. Anh chị nào biết được cơ sở này thì giúp em với ạ!
Em cảm ơn cả nhà :D

• Like
Reactions: phantuannam
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chị cho em hỏi, theo như tiêu chuẩn kế toán quốc tế (đối với doanh nghiệp tài chính quốc tế) thì căn cứ ở đâu để người ta đưa ra được tỷ lệ trích lập dự phòng rủi ro ạ?
Theo như kế toán Việt Nam thì sẽ có sẵn công thức, và quy định riêng tỷ lệ % trích lập cho từng nhóm nợ (5 nhóm nợ). Nhưng theo như em tìm hiểu thì có vẻ như ở Mỹ người ta sẽ tự đưa ra tỷ lệ % trích lập dự phòng rủi ro cụ thể (không có con số nhất định), em nghĩ chắc chắn phải có cơ sở nào đó thì họ mới đưa được TL % đó. Anh chị nào biết được cơ sở này thì giúp em với ạ!
Em cảm ơn cả nhà :D
Việc trích lập dự phòng tổn thất tài sản cũng như các dự phòng phải trả là một ước tính kế toán, dựa trên kinh nghiệm của chính công ty, nhà nước không có quy định cụ thể về tỷ lệ trích lập.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA