Mỗi tuần một chuyên đề

Mức đóng BHXH 2016

• Thread starter Lexy Nguyen
  • Ngày gửi
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Các anh/chị/bạn cho mình hỏi:
1. Theo NĐ 122/2015 BLĐTBXH về việc tăng mức lương tối thiểu vùng, (vùng I là 3.500.000d/tháng) có hiệu lực từ 01/01/2016 mà DN đã đóng BHXH năm 2015 là mức 3.500.000đ/tháng thì sáng 2016 có ảnh hưởng tới mức đóng BHXH hay không?(có phải tăng mức đóng lên theo mức lương tối thiểu vùng không ah?)
2. Về thủ tục hưởng BHTN:
ĐK để hưởng BHTN: Đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên; Sau khi chấm dứt HĐLĐ 03 tháng mà chưa có việc làm thì có thể gửi hồ sơ lên TTGTVL của địa phương, nơi mình muốn hưởng BHTN phải không ạ?
E cám ơn mọi người!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Các anh/chị/bạn cho mình hỏi:
1. Theo NĐ 122/2015 BLĐTBXH về việc tăng mức lương tối thiểu vùng, (vùng I là 3.500.000d/tháng) có hiệu lực từ 01/01/2016 mà DN đã đóng BHXH năm 2015 là mức 3.500.000đ/tháng thì sáng 2016 có ảnh hưởng tới mức đóng BHXH hay không?(có phải tăng mức đóng lên theo mức lương tối thiểu vùng không ah?)
2. Về thủ tục hưởng BHTN:
ĐK để hưởng BHTN: Đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên; Sau khi chấm dứt HĐLĐ 03 tháng mà chưa có việc làm thì có thể gửi hồ sơ lên TTGTVL của địa phương, nơi mình muốn hưởng BHTN phải không ạ?
E cám ơn mọi người!!
1.Mức đóng tùy vào cty bạn thuộc vùng mấy. Nếu là vùng 1 thì mức đóng BHXH thấp nhất là 3.5triệu đối với tạp vụ còn lao động qua đào tạo thì phải công thêm 7% .
2.ĐK để hưởng BHTN: Đóng BHTN từ đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng và thủ tục hưởng là trong vòng 3 tháng kể từ khi có quyết định nghỉ việc, chứ ko phải sau 3 tháng như bạn nói nhé.

• Like
Reactions: Lexy Nguyen
Đ

Đại Thái An

Guest
25/9/15
43
5
8
30
Mức tối thiểu vùng là 3.500.000 nhưng đối với những đối tượng đã qua đào tạo phải cộng thêm 7% nữa. Tổng hết là 3.745.000 VNĐ.
2016 mức tối thiếu đóng BHXH là 3.745.000 VNĐ. Bạn phải điều chỉnh hợp đồng (thông qua phụ lục) và đăng ký lại mức đóng BHXH cho cơ quan BHXH mới được nhé.

• Like
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Mức tối thiểu vùng là 3.500.000 nhưng đối với những đối tượng đã qua đào tạo phải cộng thêm 7% nữa. Tổng hết là 3.745.000 VNĐ.
2016 mức tối thiếu đóng BHXH là 3.745.000 VNĐ. Bạn phải điều chỉnh hợp đồng (thông qua phụ lục) và đăng ký lại mức đóng BHXH cho cơ quan BHXH mới được nhé.
Vậy là sáng T1.2016, mức đóng BHXH thấp nhất là 3.745.000đ ah? Cám ơn b nhé! :)

• Like
Reactions: nothinginyoureye
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
1.Mức đóng tùy vào cty bạn thuộc vùng mấy. Nếu là vùng 1 thì mức đóng BHXH thấp nhất là 3.5triệu đối với tạp vụ còn lao động qua đào tạo thì phải công thêm 7% .
2.ĐK để hưởng BHTN: Đóng BHTN từ đủ 12 tháng trong vòng 24 tháng và thủ tục hưởng là trong vòng 3 tháng kể từ khi có quyết định nghỉ việc, chứ ko phải sau 3 tháng như bạn nói nhé.
Ok, cám ơn bạn nhé!

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Mình làm quyết định tăng mức lương cơ bản cho nhân viên kèm theo danh sách cán bộ tăng LCB. Công ty mình hiện có mấy bạn đang trong thời gian nghỉ thai sản, và hết năm cũng là hết HĐLĐ, như vậy thì có cần cho vào DS tăng lương CB không vậy?

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Ủa sao cao vậy :( mình nhớ năm rồi có

3.300.000 mà . Theo quy định mới tăng nhiều vậy cơ à bạn
Mức 3.745.000 này theo điểm b, khoản 1, điều 5 NĐ 122 thì mức lương tối thiểu vùng cao hơn ít nhất 7% đối với NLĐ đã qua học nghề (qđ tại khoản 2 điều 5)--> mức đóng BHXH là 3.745.000

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Còn việc phải đóng theo phụ cấp nữa thì sao hả mọi người? Có hướng dẫn cụ thể chưa? Đóng vậy cao quá làm sao mà đóng được :(

• Like
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Còn việc phải đóng theo phụ cấp nữa thì sao hả mọi người? Có hướng dẫn cụ thể chưa? Đóng vậy cao quá làm sao mà đóng được :(
Cái này muốn chuẩn nhất thì gọi điện cho cán bộ quản lý trực tiếp thu BHXH của DN hỏi b ah.

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Cái này muốn chuẩn nhất thì gọi điện cho cán bộ quản lý trực tiếp thu BHXH của DN hỏi b ah.
Gọi hỏi thì họ sẽ bảo là đóng theo phụ cấp rồi. ý mình là đang đứng ở phía doanh nghiệp, có cách nào đóng thấp hơn ko? Vì nếu đóng trên phụ cấp thì quá cao. Lương nhân viên có người mười mấy, hai mấy triệu thì làm sao ::(

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Gọi hỏi thì họ sẽ bảo là đóng theo phụ cấp rồi. ý mình là đang đứng ở phía doanh nghiệp, có cách nào đóng thấp hơn ko? Vì nếu đóng trên phụ cấp thì quá cao. Lương nhân viên có người mười mấy, hai mấy triệu thì làm sao ::(
Phía DN đóng thấp nhất là mức tối thiểu vùng + phụ cấp đó,hihi. Tăng cao quá DN bùng nhỉ :)

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Đóng BHXH trên phụ cấp cụ thể nào thì phải chờ thông tư hướng dẫn, bạn hỏi cán bộ thu họ cũng chỉ trả lời chung chung trên hướng phụ cấp nào có trong hợp đồng thì phải đóng. Hướng giải quyết của doanh nghiệp là chuyển lương sang các loại phụ cấp ko phải đóng BHXH thôi, hiện đang có phụ cấp ăn ca, xăng xe, điện thoại, nhà ở, nuôi con nhỏ...ko phải đóng

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Đóng BHXH trên phụ cấp cụ thể nào thì phải chờ thông tư hướng dẫn, bạn hỏi cán bộ thu họ cũng chỉ trả lời chung chung trên hướng phụ cấp nào có trong hợp đồng thì phải đóng. Hướng giải quyết của doanh nghiệp là chuyển lương sang các loại phụ cấp ko phải đóng BHXH thôi, hiện đang có phụ cấp ăn ca, xăng xe, điện thoại, nhà ở, nuôi con nhỏ...ko phải đóng
Những khoản này cũng chỉ áp dụng cho những người lương thấp thôi, chứ có người lương vài chục thì ko cách nào phân chia nổi. Mà đóng như thế thì doanh nghiệp ko chịu. Chỉ tội cho những ng làm như mình, làm sao cho xong đây???:(

• Like
Reactions: ktngan
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Những khoản này cũng chỉ áp dụng cho những người lương thấp thôi, chứ có người lương vài chục thì ko cách nào phân chia nổi. Mà đóng như thế thì doanh nghiệp ko chịu. Chỉ tội cho những ng làm công như mình :(
chuyển sang thưởng :))
còn ko thì chấp nhận đóng cao ==> đây là điều ko chủ doanh nghiệp nào muốn và lúc nào cũng yêu cầu nhân viên làm cách nào xử lý cho thấp nhất :)

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
chuyển sang thưởng :))
còn ko thì chấp nhận đóng cao ==> đây là điều ko chủ doanh nghiệp nào muốn và lúc nào cũng yêu cầu nhân viên làm cách nào xử lý cho thấp nhất :)
nếu chuyển qua thưởng thì bạn có thể gợi ý cho mình được ko? Bên cty mình là thiết kế phần mềm, lương lập trình cao trung bình mười mấy triệu không ak :(

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
nếu chuyển qua thưởng thì bạn có thể gợi ý cho mình được ko? Bên cty mình là thiết kế phần mềm, lương lập trình cao trung bình mười mấy triệu không ak :(
Bạn lập hai bảng lương, một bảng lương thời gian, bạn chỉ để mức lương cơ bản hoặc cao hơn một chút để tham gia đóng bảo hiểm, còn 1 bảng lương năng suất thì là số lương còn lại.
Vì thế, khi đóng BHXH chỉ căn cứ trên bảng lương cơ bản kia thôi chứ không phải thu nhập của họ

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Hoặc nếu như ai muốn đóng mức BH cao thì DN chỉ đóng đủ phần BH DN phải chịu ở Bảng lương thời gian kia, vượt qua mức đó thì NLĐ phải tự đóng, đó là trên phía DN, còn mình là NLĐ nên mình k muốn thế :)

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Bạn lập hai bảng lương, một bảng lương thời gian, bạn chỉ để mức lương cơ bản hoặc cao hơn một chút để tham gia đóng bảo hiểm, còn 1 bảng lương năng suất thì là số lương còn lại.
Vì thế, khi đóng BHXH chỉ căn cứ trên bảng lương cơ bản kia thôi chứ không phải thu nhập của họ
Hi b, mình chưa hình dung ra như thế nào cả, b có thể mô tả cụ thể hơn or cho mình cái mẫu nào đó với được ko? Mình đau đầu vụ này quá. Sếp cứ bảo tìm cách :( Cảm ơn bạn

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
bên bạn có thể làm các loại thưởng nào thì cho hết vào, chú ý là này chưa đc viết cụ thể là bao nhiêu trên hợp đồng mà phải theo quy chế cách tính tùy từng tháng, chứ ghi cụ thể vào hợp đồng nó lại thành lương cố định thì lại bắt đóng BHXH thì khổ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA