Mỗi tuần một chuyên đề

Mức đóng BHXH 2016

• Thread starter Lexy Nguyen
  • Ngày gửi
P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
bên bạn có thể làm các loại thưởng nào thì cho hết vào, chú ý là này chưa đc viết cụ thể là bao nhiêu trên hợp đồng mà phải theo quy chế cách tính tùy từng tháng, chứ ghi cụ thể vào hợp đồng nó lại thành lương cố định thì lại bắt đóng BHXH thì khổ
Lương của nhân viên tháng nào cũng hưởng cố định, nếu nhìn vào họ cũng biết, sao mình làm khác nhau được. lương bên mình chuyển khoản, lương lập trình cao lắm :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
EmNgok

EmNgok

Cao cấp
9/9/15
259
16
18
30
chuyển sang thưởng :))
còn ko thì chấp nhận đóng cao ==> đây là điều ko chủ doanh nghiệp nào muốn và lúc nào cũng yêu cầu nhân viên làm cách nào xử lý cho thấp nhất :)
Vậy nếu chuyển sang thưởng thì khoản tiền thưởng đó có được cho vào chi phí hợp lý không ạ? muốn cho vào cp hl thì phải được quy định trong van bản nào ạ?

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Hi b, mình chưa hình dung ra như thế nào cả, b có thể mô tả cụ thể hơn or cho mình cái mẫu nào đó với được ko? Mình đau đầu vụ này quá. Sếp cứ bảo tìm cách :( Cảm ơn bạn
Trong quá trình đóng BH có mục: mức lương; mức đóng BH mà bạn; mức đóng BH chỉ cần bằng mức lương cơ bản là ok rồi. Trong HĐLĐ, bạn nên để mức lương cơ bản vừa phải, còn lại chuyển sang phụ cấp và thưởng theo năng suất, hoặc tiến độ.(thu nhập thực tế khi nhận lương).
Bảng lương thời gian b tính như bình thường, mức lương cơ bản vd là: 3.745.000 hoặc cao hơn/số công/tháng... để tính đóng BHXH.
Còn 1 bảng lương năng suất, phụ cấp, thưởng thì tùy vị trí mỗi ng mà bạn tính theo thu nhập thực tế của họ trừ đi mức lương cơ bản thôi, mình chỉ sd bảng lương thời gian (mức lương trong HĐLĐ) để tính BH là đc.

P

phanhuong291

Trung cấp
3/4/15
138
13
18
Trong quá trình đóng BH có mục: mức lương; mức đóng BH mà bạn; mức đóng BH chỉ cần bằng mức lương cơ bản là ok rồi. Trong HĐLĐ, bạn nên để mức lương cơ bản vừa phải, còn lại chuyển sang phụ cấp và thưởng theo năng suất, hoặc tiến độ.(thu nhập thực tế khi nhận lương).
Bảng lương thời gian b tính như bình thường, mức lương cơ bản vd là: 3.745.000 hoặc cao hơn/số công/tháng... để tính đóng BHXH.
Còn 1 bảng lương năng suất, phụ cấp, thưởng thì tùy vị trí mỗi ng mà bạn tính theo thu nhập thực tế của họ trừ đi mức lương cơ bản thôi, mình chỉ sd bảng lương thời gian (mức lương trong HĐLĐ) để tính BH là đc.
Ý mình là ví dụ lương 17tr. Mình lấy LCB là 4tr. Thì còn lại nhiều quá, làm sao có thể phân chia phụ cấp mà ko phải đóng BH? :(

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Lương của nhân viên tháng nào cũng hưởng cố định, nếu nhìn vào họ cũng biết, sao mình làm khác nhau được. lương bên mình chuyển khoản, lương lập trình cao lắm :(
cái này bạn phải tùy vào tình hình của cty bạn để xử lý chứ ko thể nói rõ phải làm như thế nào được.

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Vậy nếu chuyển sang thưởng thì khoản tiền thưởng đó có được cho vào chi phí hợp lý không ạ? muốn cho vào cp hl thì phải được quy định trong van bản nào ạ?
các khoản thưởng có ghi trong hợp đồng lao đồng, quy chế lương thưởng của công ty thì hợp lý

• Like
Reactions: Lexy Nguyen
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Ý mình là ví dụ lương 17tr. Mình lấy LCB là 4tr. Thì còn lại nhiều quá, làm sao có thể phân chia phụ cấp mà ko phải đóng BH? :(
lương cao mà đóng BHXH thấp vậy? chuyển sang cả lương làm thêm giờ cũng đc, xăng xe, điện thoại, ăn ca....

• Like
Reactions: Lexy Nguyen
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
1.Lương cao như vậy thì b có thể để LCB là 5-6 tr. Còn lại phụ cấp khoảng 2tr; Làm thêm h... Còn lại bạn cho thành lương năng suất hoàn thành theo công việc, Dự án, bên bạn lập trình có theo dự án và mức độ hoàn thành công việc không?
2. Thỏa thuận với nhân viên, cty chỉ đóng BH với mức lương 4-6tr; nếu muốn đóng ở mức cao hơn thì nv tự trừ vào lương của mình.

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Tái xuất hiện tại triển lãm xe hơi Quốc tế Bangkok 2015 nhưng sức hút của Honda HR-V vẫn không hề "hạ nhiệt"tại honda my dinh. Mẫu mini SUV này kết hợp giữa tính thể thao, trẻ trung và sự linh hoạt, tiện dụng của một chiếc xe thành thị. Hiện nay tại nước ta, phân khúc này vẫn còn đang bị "bỏ ngỏ" với chỉ ba đại diện tiêu biểu là Ford EcoSport, Nissan Juke và KIA Soul. Trong khi đó, vị thế thống trị vẫn thuộc về Ford Ecosport với doanh số tăng liên tục, chứng tỏ sức hút của phân khúc này đang ngày càng tăng với người tiêu dùng...

Hướng đến giới trẻ thành đạt tại Châu Á, HR-V sở hữu thiết kế năng động, trẻ trung, khác biệt hoàn toàn so với những mẫu xe Honda trước đây. Mẫu mini SUV này có khả năng vận hành linh hoạt, khả năng xử lý ấn tượng, phù hợp cho điều kiện giao thông đông đúc tại các đô thị lớn. Đồng thời, HR-V có kích thước tương đối lớn, chở được nhiều hành lý nên khá phù hợp với những chuyến đi du lịch. Riêng phiên bản cao cấp còn được tích hợp cửa sổ trời toàn cảnh Panoramic, màn hình cảm ứng 7 inch và hệ thống âm thanh cao cấp góp phần làm cho những chuyến đi thêm phần thú vị và thư giãn.

Mẫu xe này được tích hợp nhiều tiện ích tiên tiến của Honda hrv 2016. Nổi bật trong số đó là chìa khóa thông minh, nút khởi động, đèn pha và đèn hậu LED, đèn chạy ban ngày (DRL), lẫy chuyển số, điều khiển hành trình, chế độ lái tiết kiệm nhiên liệu ECON, liên kết với điện thoại thông minh.

Tại thị trường Thái Lan, Honda HR-V được giới thiệu với ba phiên bản chính là EL, E và S. Tất cả được trang bị động cơ 1.8L và hộp số tự động vô cấp CVT, giống như thị trường Úc, Indonesia và Malaysia. Công suất của xe lên đến 139 mã lực tại 6.500 vòng/phút và mô-men xoắn cực đại 172Nm tại 4.300 vòng/phút. Động cơ này có khả năng tăng tốc tốt và mức tiêu hao nhiên liệu thấp.
tham khảo: honda civic 2016
Honda HR-V tích hợp nhiều công nghệ an toàn hiện đại như:
Phân phối lực phanh điện tử EBD
Phanh ABS
Hỗ trợ khởi động ngang dốc HAS
Cân bằng điện tử VSA
6 túi khí
Giá bán hiện nay của mẫu mini SUV này tại Thái Lan từ 890.000 baht (~ 580 triệu đồng) cho phiên bản S, 975.000 baht (~ 644 triệu đồng) cho phiên bản E và 1.045.000 baht (~ 690 triệu đồng) cho phiên bản EL.
dọc them: oto suzuki
ĐỀ NGHỊ BẠN K SPAM BÀI VIẾT NHÉ!!!

hoangnhung19

hoangnhung19

Guest
5/1/16
1
0
1
34
ví dụ trong bảng lương mình thể hiện: (1)lương cơ bản, (2) PC trách nhiệm, (3)lương kinh doanh/ thưởng dự án, (4)phụ cấp ăn trưa, (5)xăng xe >>>> thì các khoản (1)+ (2) sẽ fai tính là lương đóng BH, còn lại thì không đúng không mọi người?

S

snowkyu

Guest
13/8/13
10
0
1
34
việt nam
Các bạn cho mình hỏi: bảng lương giờ của mình có 1. lương sản phẩm 2. lương học việc 3. lương điều việc 4. lương thời gian. Giờ mình thêm cột lương cơ bản chỉ để đóng BHXH được không, còn mấy phần kia (1.2.3.4) mới là lương thực của người lao động.

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Các bạn cho mình hỏi: bảng lương giờ của mình có 1. lương sản phẩm 2. lương học việc 3. lương điều việc 4. lương thời gian. Giờ mình thêm cột lương cơ bản chỉ để đóng BHXH được không, còn mấy phần kia (1.2.3.4) mới là lương thực của người lao động.
1.Trong 4 mục thì lương thời gian(lương cơ bản) là lương đóng BHXH nha bạn, còn 3 loại còn lại phải xem DN của b cụ thể ntn, mỗi DN phụ thuộc vào ngành nghề kinh doanh mà tính lương hoặc phân chia lương thành nhiều loại khác nhau để mức đóng BHXH thấp nhất cho DN.
2.Nếu lương học việc thì đó có phải là mức lương thử việc hay không? Lương thử việc là <=85% LCB; BHXH chỉ bắt buộc phải đóng khi HĐLĐ từ 3 tháng trở lên.
3.Lương điều viêc(mình hiểu theo nghĩa là điểu chuyển cv hoặc phần lương tăng thêm khi làm cv khác) thì vẫn căn cứ vào LCB để đóng BH.

• Like
Reactions: snowkyu
S

snowkyu

Guest
13/8/13
10
0
1
34
việt nam
1.Trong 4 mục thì lương thời gian(lương cơ bản) là lương đóng BHXH nha bạn, còn 3 loại còn lại phải xem DN của b cụ thể ntn, mỗi DN phụ thuộc vào ngành nghề kinh doanh mà tính lương hoặc phân chia lương thành nhiều loại khác nhau để mức đóng BHXH thấp nhất cho DN.
2.Nếu lương học việc thì đó có phải là mức lương thử việc hay không? Lương thử việc là <=85% LCB; BHXH chỉ bắt buộc phải đóng khi HĐLĐ từ 3 tháng trở lên.
3.Lương điều viêc(mình hiểu theo nghĩa là điểu chuyển cv hoặc phần lương tăng thêm khi làm cv khác) thì vẫn căn cứ vào LCB để đóng BH.
Cảm ơn cậu đã trả lời! Công ty mình là công ty sx bao bì.
1. Bên mình trả lương cho khối trực tiếp sản xuất theo lương sản phẩm, còn khối hành chính và gián tiếp phục vụ sx tính theo mức hoàn thành doanh thu (có hệ số lương công việc riêng của từng người). Mình ghi trên bảng lương đó là lương khoán
2. Cái lương thời gian thì đó là mình tính trả trên lương cơ bản cho những trường hợp nghỉ phép, nghỉ cưới, hoặc là bố mẹ, con cái chết í
3. Lương học việc ở cty mình thì khối gián tiếp 85% hệ số lương công việc í - thử việc trong 2 tháng, còn công nhân thì trả cố định/ngày - thử việc 1 tháng
4. Lương điều việc (hay là công nhật) cũng trả cố định/ngày
giờ trên bảng lương mình vẫn để 4 cột lương đó và thêm cột lương cơ bản (bằng lương tối thiểu vùng, ghi trên hợp đồng cũng để mức này) để đóng BHXH thì có được k? 4 cột lương kia là lương thực lĩnh của người lao động.

Always8D

Always8D

Sơ cấp
chuyển sang thưởng :))
còn ko thì chấp nhận đóng cao ==> đây là điều ko chủ doanh nghiệp nào muốn và lúc nào cũng yêu cầu nhân viên làm cách nào xử lý cho thấp nhất :)
Cho mình hỏi phần lương thưởng ko phải đóng BHXH hở bạn , chỉ cần kê khai đóng thuế TNCN thôi đúng ko ? Mình thấy giữa "phụ cấp" với "thưởng" nó ko cách nhau bao xa, chủ yếu hình thức mình coi đó như thế nào nên thành ra cách nộp cho nhà nước cũng khác nhỉ

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Cho mình hỏi phần lương thưởng ko phải đóng BHXH hở bạn , chỉ cần kê khai đóng thuế TNCN thôi đúng ko ? Mình thấy giữa "phụ cấp" với "thưởng" nó ko cách nhau bao xa, chủ yếu hình thức mình coi đó như thế nào nên thành ra cách nộp cho nhà nước cũng khác nhỉ
Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động (theo thông tư 59)

• Like
Reactions: Always8D
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Cảm ơn cậu đã trả lời! Công ty mình là công ty sx bao bì.
1. Bên mình trả lương cho khối trực tiếp sản xuất theo lương sản phẩm, còn khối hành chính và gián tiếp phục vụ sx tính theo mức hoàn thành doanh thu (có hệ số lương công việc riêng của từng người). Mình ghi trên bảng lương đó là lương khoán
2. Cái lương thời gian thì đó là mình tính trả trên lương cơ bản cho những trường hợp nghỉ phép, nghỉ cưới, hoặc là bố mẹ, con cái chết í
3. Lương học việc ở cty mình thì khối gián tiếp 85% hệ số lương công việc í - thử việc trong 2 tháng, còn công nhân thì trả cố định/ngày - thử việc 1 tháng
4. Lương điều việc (hay là công nhật) cũng trả cố định/ngày
giờ trên bảng lương mình vẫn để 4 cột lương đó và thêm cột lương cơ bản (bằng lương tối thiểu vùng, ghi trên hợp đồng cũng để mức này) để đóng BHXH thì có được k? 4 cột lương kia là lương thực lĩnh của người lao động.
1. Bên khối sản xuất trả lương theo sp, nhưng bên các bạn vẫn phải trả 1 mức lương cố định cho NLĐ, mà lương này trong ghi trong HĐLĐ(LCB); còn thu nhập tính theo số sp, làm nhiều hưởng nhiều. Đóng BHXH căn cứ trên mức LCB (theo mức lương tối thiểu vùng) (NĐ 122)
2. Đúng là LCB rồi bạn, tính BHXH trên lương này, nhưng k thấp hơn mức lương tối thiểu vùng + 7%.
3. Thử việc, học việc, làm mùa vụ thì k tính đóng BH đâu, vì phải có HĐLĐ và làm việc từ đủ 3 tháng mới đóng BH.
4. B làm thế là được mà

N

nguyenhau2buy

Guest
13/6/13
32
3
8
Hà Nội
1. Bên khối sản xuất trả lương theo sp, nhưng bên các bạn vẫn phải trả 1 mức lương cố định cho NLĐ, mà lương này trong ghi trong HĐLĐ(LCB); còn thu nhập tính theo số sp, làm nhiều hưởng nhiều. Đóng BHXH căn cứ trên mức LCB (theo mức lương tối thiểu vùng) (NĐ 122)
2. Đúng là LCB rồi bạn, tính BHXH trên lương này, nhưng k thấp hơn mức lương tối thiểu vùng + 7%.
3. Thử việc, học việc, làm mùa vụ thì k tính đóng BH đâu, vì phải có HĐLĐ và làm việc từ đủ 3 tháng mới đóng BH.
4. B làm thế là được mà
Bạn cho mình hỏi: Trong hợp đồng LĐ các năm trc và năm 2015 mình chỉ đề lương CB 3317k và phụ cấp ăn trưa 20k/ngày. Thì sang năm 2016, mình cần điều chỉnh tăng lương CB lên mức tối thiểu 3745k và cộng cả phụ cấp ăn trưa đúng k bạn? Nhưng hàng tháng phụ cấp ăn trưa lại k cố định, tuỳ theo số ngày ng LĐ đi làm và tuỳ theo số ngày trong tháng. Thì mình nên làm ntn. Cảm ơn bạn!

Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
Bạn cho mình hỏi: Trong hợp đồng LĐ các năm trc và năm 2015 mình chỉ đề lương CB 3317k và phụ cấp ăn trưa 20k/ngày. Thì sang năm 2016, mình cần điều chỉnh tăng lương CB lên mức tối thiểu 3745k và cộng cả phụ cấp ăn trưa đúng k bạn? Nhưng hàng tháng phụ cấp ăn trưa lại k cố định, tuỳ theo số ngày ng LĐ đi làm và tuỳ theo số ngày trong tháng. Thì mình nên làm ntn. Cảm ơn bạn!
1. Bạn phải xem nơi b là khu vực mấy; mình lấy KV1: lương 3.500.000 đ, nếu có bằng cấp thì LCB+7% lương nữa --> đóng BHXH 3.745.000 đ;
2. Tiền phụ cấp ăn trưa k tính vào tiền BH XH

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA