Hạch toán và tính giá vôn hàng bóc tách

• Thread starter nguyentuanhiephp
  • Ngày gửi
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
Cả nhà cho mình hỏi. Công ty mình làm bên xuất nhập khẩu vật tư máy thủy. năm 2014 bên mình có nhập khẩu 01 tổ máy phát điện ( 01 tổ máy phát điện bao gồm 01 củ phát + 01 động cơ ) trị giá 200 tr. Năm 2015, khách hàng của mình có nhu cầu chỉ mua 01 củ phát ( không mua động cơ ), vậy trong trường hợp này mình muốn hỏi các bạn câu hỏi như sau:
1. 1 tổ máy trị giá 200tr, bên mình tự định giá ( giá vốn ) củ phát là 140 tr, còn động cơ là 60 tr thì bên mình cần có những hồ sơ thủ tục gì để tự định giá được như vậy ? ( Ý mình là chỉ cần biên bản họp hội đồng thành viên về việc thẩm định giá như vậy thôi là đã đủ chưa ? )
2. Hạch toán phần hành kế toán trên sẽ ra sao ? :
a. Nghiệp vụ định giá cho tổ máy : củ phát: 140 tr, động cơ 60 tr
b. Nhập xuất kho và tồn kho sẽ thế nào ?
3. Việc bên mình tự đánh giá như vậy có liên quan gì đên phần thuế XNK không ? Vì thuế NK 1 tổ máy là 5% , còn thuế NK 1 củ phát mình chưa rõ bao nhiêu nhưng sẽ > 5%.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cả nhà cho mình hỏi. Công ty mình làm bên xuất nhập khẩu vật tư máy thủy. năm 2014 bên mình có nhập khẩu 01 tổ máy phát điện ( 01 tổ máy phát điện bao gồm 01 củ phát + 01 động cơ ) trị giá 200 tr. Năm 2015, khách hàng của mình có nhu cầu chỉ mua 01 củ phát ( không mua động cơ ), vậy trong trường hợp này mình muốn hỏi các bạn câu hỏi như sau:
1. 1 tổ máy trị giá 200tr, bên mình tự định giá ( giá vốn ) củ phát là 140 tr, còn động cơ là 60 tr thì bên mình cần có những hồ sơ thủ tục gì để tự định giá được như vậy ? ( Ý mình là chỉ cần biên bản họp hội đồng thành viên về việc thẩm định giá như vậy thôi là đã đủ chưa ? )
2. Hạch toán phần hành kế toán trên sẽ ra sao ? :
a. Nghiệp vụ định giá cho tổ máy : củ phát: 140 tr, động cơ 60 tr
b. Nhập xuất kho và tồn kho sẽ thế nào ?
3. Việc bên mình tự đánh giá như vậy có liên quan gì đên phần thuế XNK không ? Vì thuế NK 1 tổ máy là 5% , còn thuế NK 1 củ phát mình chưa rõ bao nhiêu nhưng sẽ > 5%.
1. Trường hợp này giá gốc của từng chi tiết có thể xác định dựa trên tỷ lệ giá bán riêng lẻ của từng bộ phận.

2. Tính giá gốc dựa trên riêng lẻ cho từng bộ phận: Giả sử củ phát được bán với giá 240, động cơ được bán với giá 60.

Giá gốc củ phát = 240/(240+60) x 200 = 160

Động cơ = 40

Hạch toán:
Nợ 154 chi tiết tách tổ máy
Có 156 tổ máy

Nợ 156 chi tiết củ phát
Nợ 156 chi tiết động cơ
Có 154 chi tiết tách tổ máy

Nếu phần mềm cho phép thực hiện tách ngay trên màn hình nhập liệu:
Nợ 156 chi tiết củ phát
Nợ 156 chi tiết động cơ
Có 156 tổ máy

3. Thuế nhập khẩu đã nộp khi nhập khẩu, không liên quan đến việc công ty sử dụng, bán như thế nào.

• Like
Reactions: nguyentuanhiephp
nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
1. Trường hợp này giá gốc của từng chi tiết có thể xác định dựa trên tỷ lệ giá bán riêng lẻ của từng bộ phận.

2. Tính giá gốc dựa trên riêng lẻ cho từng bộ phận: Giả sử củ phát được bán với giá 240, động cơ được bán với giá 60.

Giá gốc củ phát = 240/(240+60) x 200 = 160

Động cơ = 40

Hạch toán:
Nợ 154 chi tiết tách tổ máy
Có 156 tổ máy

Nợ 156 chi tiết củ phát
Nợ 156 chi tiết động cơ
Có 154 chi tiết tách tổ máy

Nếu phần mềm cho phép thực hiện tách ngay trên màn hình nhập liệu:
Nợ 156 chi tiết củ phát
Nợ 156 chi tiết động cơ
Có 156 tổ máy

3. Thuế nhập khẩu đã nộp khi nhập khẩu, không liên quan đến việc công ty sử dụng, bán như thế nào.
Cảm ơn sự hướng dẫn rất bổ ích của anh, em hiểu vấn đề rồi. Tuy nhiên phần tình giá vốn anh bị nhầm số phải không anh.
Giá gốc củ phát = 140/(140 + 60) x 200 = 140
Giá gốc động cơ = 60
Như vậy đúng hơn phải không anh.
Anh em cho em hỏi thêm 1 câu nữa là trường hợp bên em tự định giá sản phẩm như vậy ( là do kinh nghiệm của giám đốc bán hàng lâu lăm nên tự định giá như vậy thôi, đợt đó bên em xin báo giá bên nước ngoài không được ) vậy bên em có cần bổ sung thêm chứng từ gì để chứng minh cho sự hợp lý của việc tự định giá như vậy không anh ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn sự hướng dẫn rất bổ ích của anh, em hiểu vấn đề rồi. Tuy nhiên phần tình giá vốn anh bị nhầm số phải không anh.
Giá gốc củ phát = 140/(140 + 60) x 200 = 140
Giá gốc động cơ = 60
Như vậy đúng hơn phải không anh.
Anh em cho em hỏi thêm 1 câu nữa là trường hợp bên em tự định giá sản phẩm như vậy ( là do kinh nghiệm của giám đốc bán hàng lâu lăm nên tự định giá như vậy thôi, đợt đó bên em xin báo giá bên nước ngoài không được ) vậy bên em có cần bổ sung thêm chứng từ gì để chứng minh cho sự hợp lý của việc tự định giá như vậy không anh ?
Nếu bạn có thông tin về giá mua riêng lẻ từng thứ thì căn cứ vào giá mua riêng lẻ để tách, còn bạn chỉ có thông tin về giá bán riêng lẻ thì căn cứ vào giá bán chứ.
Tổng chi phí phân bổ cho các mặt hàng vẫn bằng giá gốc ban đầu, căn cứ trên cơ sở giá bán riêng lẻ của bạn là hợp lý rồi, không cần thêm các chứng từ gì khác.

H

hoang111

Sơ cấp
21/11/19
23
3
3
Em chào các anh/chị!

Bên em cũng đang gặp tình huống tương tự nhưng em đang không biết thao tác tách trên phần mềm thế nào. Bên em dùng misa, anh/chị có biết thì chỉ em với ạ.

Em cảm ơn nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA