Quyết toán thuế TNCN có phải khớp với TK334

• Thread starter thamgiap
  • Ngày gửi
T

thamgiap

Sơ cấp
17/8/15
20
2
3
31
Em chào anh/chị. Em kỳ này mới làm báo cáo quyết toán lần đầu đang mắc một số vấn đề về thuế TNCN mong các anh/chị giúp đỡ:
- Công ty em có ký HĐ dài hạn với 4 người lao động đã về hưu, 1 lao động thử việc. Hết tháng 7/2015 thì 1 LĐ về hưu và 1 LĐ thử việc nghỉ. Tất cả khoản chi trả cho những người này kế toán đều đưa thẳng vào Nợ 642/ Có 111 và không trích BH, KPCĐ.
- Còn lại những LĐ khác thì có bảng lương riêng khi chi trả Nơ 334/Co 111. Hai quý đầu năm kế toán chỉ kê khai thuế thu nhập cá nhân cho những lao động trong bảng lương này và số tiền chi trả trong tờ khai là lương sau khi trừ đi bảo hiểm, không tính các khoản phụ cấp.
- Những khoản chi ăn trưa, xăng xe, thưởng đều đưa thẳng vào Nợ 642/Có 111.
Em muốn hỏi là khi quyết toán thuế TNCN thì những LĐ nghỉ hưu trên không kê khai quyết toán cho họ có được không. Và nếu em quyết toán cho họ thì số liệu trên tờ khai quyết toán thuế sẽ không khớp với TK 334 của bảng lương. Nếu cần điều chỉnh thì em điều chỉnh vào quý 4/2015 được không ạ.
Mong anh/chị giúp em gỡ rối. Em cảm ơn ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Hỏi gì trả lời nấy.
Khớp hay không do bạn hạch toán.
Nhưng thực tế thường không khớp. Không thể khớp.

• Like
Reactions: nhi doan
T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi
Theo mình thì số liệu quyết toán thuế trên tờ khai sẽ đương đối khớp với tài khoản 334. Cơ quan mình thì đa phần là khớp, chỉ chênh vài đồng do kế toán nhầm lẫn trong khi nhập số liệu thống kê thu nhập để tính thuế thôi. Khi cơ quan thuế đến kiểm tra, họ phải xem trên tờ khai quyết toán TNCN và quyển báo cáo tài chính của mình tài khoản 334 có khớp nhau không mà.

Còn về những LĐ hợp đồng bạn nói ở trên, mình thắc mắc , sao khi trả lương cho LĐ thuê ngoài bạn không hạch toán vào tài khoản 3348??

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Theo mình thì số liệu quyết toán thuế trên tờ khai sẽ đương đối khớp với tài khoản 334. Cơ quan mình thì đa phần là khớp, chỉ chênh vài đồng do kế toán nhầm lẫn trong khi nhập số liệu thống kê thu nhập để tính thuế thôi. Khi cơ quan thuế đến kiểm tra, họ phải xem trên tờ khai quyết toán TNCN và quyển báo cáo tài chính của mình tài khoản 334 có khớp nhau không mà.

Còn về những LĐ hợp đồng bạn nói ở trên, mình thắc mắc , sao khi trả lương cho LĐ thuê ngoài bạn không hạch toán vào tài khoản 3348??
Các khoản kiểu như nghỉ mát bạn cũng hạch toán qua 334 à?

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi
Không, nghỉ mát thì không hạch toán vào 334 mà hạch toán vào tk 4312

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi
Để tính thuế TNCN bạn chỉ thống kê thu nhập của CBCNV thôi, tương ứng với số liệu trên tài khoản 3341( tienf lương) và 3348( tiền công). Còn các chi phí khác bạn không cần quan tâm đến khi tính thuế TNCN

L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
Sao lại k tính? Các khoản phúc lợi tính vào thu nhập chịu thuế.

L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
Thế thì thuế TNCN khớp vs 334 thế nào?
Kin cho hỏi luôn nhé.
Vì năm 2014, bên mình trích tiền trên lương NLĐ là: 88tr
Nhưng khi quyết toán 2014. chỉ có 72tr.
Cái số chênh lệch kia giải quyết thế nào?
Nó làm số tồn đầu kỳ trên sổ 2015 bị chênh so với số còn phải thực nộp

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Để tính thuế TNCN bạn chỉ thống kê thu nhập của CBCNV thôi, tương ứng với số liệu trên tài khoản 3341( tienf lương) và 3348( tiền công). Còn các chi phí khác bạn không cần quan tâm đến khi tính thuế TNCN
Chắc bạn đang đùa.
Giờ đã hiểu tại sao lại khớp.:D

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Kin cho hỏi luôn nhé.
Vì năm 2014, bên mình trích tiền trên lương NLĐ là: 88tr
Nhưng khi quyết toán 2014. chỉ có 72tr.
Cái số chênh lệch kia giải quyết thế nào?
Nó làm số tồn đầu kỳ trên sổ 2015 bị chênh so với số còn phải thực nộp
Bạn trích gì mà 88tr?
Quan trọng là bạn đã trả chưa?
Thuế TNCN quan trọng vào thời gian thực trả.
Vào thời điểm 31/12 bên bạn có vài chục tỷ treo trên 334 mà thực tế chưa trả cho ng lao động thì cũng không phải tính thuế TNCN.

T

thanhthuy6881

Trung cấp
27/4/08
90
0
6
Ha Noi
Sao lại k tính? Các khoản phúc lợi tính vào thu nhập chịu thuế.
à mình quên, có bạn ạ, các khoản tiền lương, thưởng, đều cho vào để tính thuế hết. Nhưng đi nghỉ mát thì không có tính thuế đâu. Bên mình là hành chính sự nghiệp, hạch toán rất dễ, lương, công, thưởng ngày lễ tết, lợi nhuận, 1 số khoản ở quỹ phúc lợi...thì cuối năm tính thuế. Bên mình cứ 2 năm lại mời cơ quan thuế về kiểm tra.

L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
Bạn trích gì mà 88tr?
Quan trọng là bạn đã trả chưa?
Thuế TNCN quan trọng vào thời gian thực trả.
Vào thời điểm 31/12 bên bạn có vài chục tỷ treo trên 334 mà thực tế chưa trả cho ng lao động thì cũng không phải tính thuế TNCN.
Tiền lương trả rồi chứ bạn @Kin7 .
Cơ bản là tạm trích thuế theo tháng. Cuối năm mới làm quyết toán đấy.
Nộp tiền thuế cũng nộp theo tháng luôn.

Sửa lần cuối:
L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
à mình quên, có bạn ạ, các khoản tiền lương, thưởng, đều cho vào để tính thuế hết. Nhưng đi nghỉ mát thì không có tính thuế đâu. Bên mình là hành chính sự nghiệp, hạch toán rất dễ, lương, công, thưởng ngày lễ tết, lợi nhuận, 1 số khoản ở quỹ phúc lợi...thì cuối năm tính thuế. Bên mình cứ 2 năm lại mời cơ quan thuế về kiểm tra.
Bạn bên kế toán nhà nước? thế thì nói làm gì. Bạn hướng dẫn cho người ta như thế là chết họ đấy.

T

thamgiap

Sơ cấp
17/8/15
20
2
3
31

Từ trước cô kế toán chỗ em chỉ cho lương cơ bản của CBCNV vào TK 334, còn lại những khoản như tiền lương trả cho các lao động về hưu, tiền ăn trưa, xăng xe, tiền thưởng cho tất cả các nhân viên gồm cả CBCNV và lao động về hưu đều đưa thẳng vào TK 642 hết ạ. Nên giờ khi khai thuế và quyết toán thuế TNCN thì em ko biết tính sao cho khớp với 334

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Từ trước cô kế toán chỗ em chỉ cho lương cơ bản của CBCNV vào TK 334, còn lại những khoản như tiền lương trả cho các lao động về hưu, tiền ăn trưa, xăng xe, tiền thưởng cho tất cả các nhân viên gồm cả CBCNV và lao động về hưu đều đưa thẳng vào TK 642 hết ạ. Nên giờ khi khai thuế và quyết toán thuế TNCN thì em ko biết tính sao cho khớp với 334
Làm sao khớp được mà đòi tính.

• Like
Reactions: tieuthu_007
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Làm sao khớp được mà đòi tính.
Kin cho mình hỏi xíu!
VD cty mình mướn anh thợ sửa nhà vệ sinh khoản 500k. Mình làm hợp đồng khoán, BB thanh toán và HD thanh lý rồi, nhưng mình hạch toán khoản này vào 6427 ( coi như mua dịch vụ của 1 cá nhân vậy), có người nói đưa vào 334, hay 6421 nhưng mình cảm thấy khôgn hợp lý cho lắm! Không biết mình có hiểu sai không ( theo đúng luật kế toán)?
Cảm ơn!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Kin cho mình hỏi xíu!
VD cty mình mướn anh thợ sửa nhà vệ sinh khoản 500k. Mình làm hợp đồng khoán, BB thanh toán và HD thanh lý rồi, nhưng mình hạch toán khoản này vào 6427 ( coi như mua dịch vụ của 1 cá nhân vậy), có người nói đưa vào 334, hay 6421 nhưng mình cảm thấy khôgn hợp lý cho lắm! Không biết mình có hiểu sai không ( theo đúng luật kế toán)?
Cảm ơn!
OK.
Cái này mà qua 334, 6421 là người đấy không hiểu cái gì cả. Bạn quạt cho họ 1 trận. Bố láo.

• Like
Reactions: lapbitas
L

LadyN

Trung cấp
23/12/15
141
12
18
33
Thế nếu thuê ngoài nhân công. Trả tiền theo số tiền bên kia xuất hóa đơn thì sao Kin. Cũng vậy à?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Thế nếu thuê ngoài nhân công. Trả tiền theo số tiền bên kia xuất hóa đơn thì sao Kin. Cũng vậy à?
Bên kia xuất hóa đơn là ok rồi.
Coi như TT cho NCC. Không tính thuế TNCN>

• Like
Reactions: LadyN