Quyết toán thuế TNCN có phải khớp với TK334

• Thread starter thamgiap
  • Ngày gửi
N

nhi doan

Guest
12/9/13
65
7
8
37
tp.ho chi minh
Theo mình thì số liệu quyết toán thuế trên tờ khai sẽ đương đối khớp với tài khoản 334. Cơ quan mình thì đa phần là khớp, chỉ chênh vài đồng do kế toán nhầm lẫn trong khi nhập số liệu thống kê thu nhập để tính thuế thôi. Khi cơ quan thuế đến kiểm tra, họ phải xem trên tờ khai quyết toán TNCN và quyển báo cáo tài chính của mình tài khoản 334 có khớp nhau không mà.

Còn về những LĐ hợp đồng bạn nói ở trên, mình thắc mắc , sao khi trả lương cho LĐ thuê ngoài bạn không hạch toán vào tài khoản 3348??[/QUOTECông ty mình vẫn làm từ đó tới giờ số liệu 334 trên bảng CĐTK không thể nào khớp với số liệu khi khai thuế TNCN đâu bạn ak. Đúng! mik đồng ý là khớp tới cột tổng lương và tiền thưởng cộng lại thôi, nhưng sau đó minh lại phải trừ đi các khoản phụ cấp như cơm, điện thoại, trích nộp bảo hiểm của NV....và nhớ cộng thêm khoản bảo hiểm cty nộp cho NV. Hok bít bạn nào có ý kiến khác hok ak?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhi doan

Guest
12/9/13
65
7
8
37
tp.ho chi minh
Công ty mình vẫn làm từ đó tới giờ số liệu 334 trên bảng CĐTK không thể nào khớp với số liệu khi khai thuế TNCN đâu bạn ak. Đúng! mik đồng ý là khớp tới cột tổng lương và tiền thưởng cộng lại thôi, nhưng sau đó minh lại phải trừ đi các khoản phụ cấp như cơm, điện thoại, trích nộp bảo hiểm của NV....và nhớ cộng thêm khoản bảo hiểm cty nộp cho NV. Hok bít bạn nào có ý kiến khác hok ak?

Các chị ơi cho em hỏi chút ạ, Lương tháng 5/2016 của công ty em tổng là 3.262.667đ, tổng cả năm 2016 (cả thưởng tết dương lịch) là 41.246.809đ, và mấy hôm trước em cũng làm tờ khai thuế TNCN với số liệu như vậy. Nhưng, hôm nay em kiểm tra lại trên phần mềm kế toán thì bị lệch mất, lương tháng 5/2016 em đã ghi là 3.262.333đ, tổng cả năm (TK 334) là 41.246.476đ, mà BCTC cũng nộp mất rồi, vậy giờ em phải làm thế nào cho 2 cái này khớp nhau ạ, mong các chị giúp em với.
Em xin cảm ơn trước ạ!

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Các chị ơi cho em hỏi chút ạ, Lương tháng 5/2016 của công ty em tổng là 3.262.667đ, tổng cả năm 2016 (cả thưởng tết dương lịch) là 41.246.809đ, và mấy hôm trước em cũng làm tờ khai thuế TNCN với số liệu như vậy. Nhưng, hôm nay em kiểm tra lại trên phần mềm kế toán thì bị lệch mất, lương tháng 5/2016 em đã ghi là 3.262.333đ, tổng cả năm (TK 334) là 41.246.476đ, mà BCTC cũng nộp mất rồi, vậy giờ em phải làm thế nào cho 2 cái này khớp nhau ạ, mong các chị giúp em với.
Em xin cảm ơn trước ạ!
Tài khoản 334 là phát sinh 1 nghĩa vụ nợ phải trả cho người lao động
Chủ yếu nhất của 334 là đối ứng với các tài khoản nhóm 641 642, tuy nhiên nó có lệch cũng là bình thường, vì đôi khi 334 lại đối ứng với 811
Bảng quyết toán Thuế TNCN về bản chất chả liên quan gì tới doanh nghiệp nên nó có lệch hay khớp là do cách bạn làm việc. Đương nhiên số liệu 2 bên nó khớp nhau chỗ này thì có nghĩa là bạn làm việc đặc biệt minh bạch sáng sủa trong sạch.
Khi phát sinh lệch bạn phải soi lại tháng đó vì sao mà lệch, nếu phải điều chỉnh thì làm điều chỉnh, nếu không thì thôi. Chuyển lương qua ngân hàng thì lấy số phụ ra tính, trả tiền mặt thì lấy bảng lương kiểm tra coi vì sao nó sai