Những việc cần làm khi thay đổi chứng nhận đăng ký kinh doanh

• Thread starter phuongthanh_8384
  • Ngày gửi
P

phuongthanh_8384

Guest
Các anh chị ơi, tư vấn giúp em với. Cty là Công ty TNHH , đã thành lập được hơn 1 năm rồi, và bây giờ muốn bổ sung thêm nghành nghề đó là" Sửa chữa và đóng mới tàu biển". Vậy em xin hỏi thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh như thế nào ạ? Em ở Hải Phòng.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Bạn lên phòng Đăng ký kinh doanh - Sở KH và ĐT họ sẽ hướng dẫn cụ thể cho bạn. Chúc bạn thành công.

T

TVmobile

Guest
Đầu tiên DN phải có Biên Bản Họp Hội Đồng Thành Viên, nội dung ghi rõ các thành viên góp vốn đồng ý thêm ngành nghề mới và giao cho Giám đốc thực hiện. Sau đó đến Sở KH&ĐT để hỏi các giấy phép con hoặc các chứng nhận cần thiết (hình như ngành này là ngành kinh doanh có điều kiện). Cuối cùng là điền vào các mẫu có sẵn của Sở KH&ĐT, nộp cùng các giấy phép con hoặc các chứng nhận và nộp trả lại Giấy ĐKKD cũ. Lâu hay mau là do mấy cái giấy con, còn Giấy ĐKKD thay đổi thì thường được nhận sau 1 tuần.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
phuongthanh_8384 nói:
Các anh chị ơi, tư vấn giúp em với. Cty là Công ty TNHH , đã thành lập được hơn 1 năm rồi, và bây giờ muốn bổ sung thêm nghành nghề đó là" Sửa chữa và đóng mới tàu biển". Vậy em xin hỏi thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh như thế nào ạ? Em ở Hải Phòng.
Kinh nghiệm của tớ đây:
Bạn sẽ phải có đủ các loại giấy tờ sau, mang lên sở kế hoạch đầu tư nộp:

- Biên bản họp hội đồng thành viên
- Quyết định của giám đốc về việc thay đổi đăng ký kinh doanh
- Thông báo lập sổ đăng ký thành viên
- Mẫu MTB-4 ( thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh)
Nhớ kèm giấy giới thiệu của công ty nhé và cả đăng ký kinh doanh bản gốc nữa.

Sau khi hoàn thành thủ tục thay đổi ĐKKD thì bạn làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu số 08-MST, mang lên cục thuế để nộp ( tất nhiên là phải có bản sao ĐKKD nhé)

* Lưu ý: đây là thủ tục cho công ty TNHH 2 thành viên trở lên, nếu là công ty TNHH 1 thành viên thì không cần biên bản họp hội đồng thành viên và thông báo lập sổ đăng ký thành viên.

Chúc bạn thành công.

Đính kèm

• Copy BB.doc
    25.5 KB · Lượt xem: 1,329
  • Copy mau MTB-04.doc
    21.5 KB · Lượt xem: 1,405
  • Copy QD.doc
    21.5 KB · Lượt xem: 1,144
  • Copy TB.doc
    21.5 KB · Lượt xem: 1,245
  • Copy TKDC.doc
    21.5 KB · Lượt xem: 1,221
T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Mọi người ơi giúp em với, Công ty em chuyển địa điểm kinh doanh sang quận mới, em phải làm những thủ tục gì với sở kế hoạch đầu tư, với cơ quan thuế nữa.
Em đang cần gấp sự giúp đỡ của mọi người vì hiện tại công ty em đã chuyển đi rồi, chỉ vẫn để biển ở địa chỉ cũ thôi.Cảm ơn mọi người nhiều!!!

levanton

levanton

Cao cấp
themooncntt nói:
Mọi người ơi giúp em với, Công ty em chuyển địa điểm kinh doanh sang quận mới, em phải làm những thủ tục gì với sở kế hoạch đầu tư, với cơ quan thuế nữa.
Em đang cần gấp sự giúp đỡ của mọi người vì hiện tại công ty em đã chuyển đi rồi, chỉ vẫn để biển ở địa chỉ cũ thôi.Cảm ơn mọi người nhiều!!!

Cty bạn họp Hội đồng thành viên, hoặc HĐQT, làm thủ tục thay đổi kinh doanh ở Sở KH&ĐT, bạn đến đó sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Sau khi có Giấy chứng nhận ĐKKD mới, bạn nộp tại cơ quan thuế để họ làm các thủ tục chuyển đổi cơ quan thuế quản lý. Lúc này có thể thuế sẽ kiểm tra và cũng có thể không, trước khi làm hồ sơ chuyển và thu hồi hóa đơn cty bạn đã mua chưa sử dụng hết.
Cty bạn làm lại khuôn dấu mới, trả khuôn dấu cũ ở công an, nhớ khi trả, đổi thì trả luôn giấy chứng nhận sử dụng khuôn dấu cũ.

T

themooncntt

Sơ cấp
15/9/05
35
0
6
40
Ha Noi
Cảm ơn Levanton nhiều nhiều, cho mình hỏi thêm được không. Nếu cơ quan thuế kiểm tra, họ sẽ kiểm tra những gì?
Mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong mọi người giúp đỡ nhiều!!!

levanton

levanton

Cao cấp
themooncntt nói:
Cảm ơn Levanton nhiều nhiều, cho mình hỏi thêm được không. Nếu cơ quan thuế kiểm tra, họ sẽ kiểm tra những gì?
Mình còn ít kinh nghiệm lắm, mong mọi người giúp đỡ nhiều!!!

Họ kiểm tra về việc chấp hành luật thuế và sổ sách kế toán, tập trung các việc : Các tờ khai thuế GTGT hàng tháng, Hóa đơn đầu ra, đầu vào, phiếu chi : bạn xem nếu thiếu chữ ký, đóng dấu thì bổ sung. Sổ theo dõi doanh thu, Sổ cái của TK511, 632,642,641, Các bảng phân bổ chi phí và bảng khấu hao. Xem báo cáo tài chính để đối chiếu phần doanh thu và chi phí kinh doanh.
Các chứng từ chi phí dịch vụ nếu giá trị, nên có hợp đồng.
Việc kiểm tra này ngoài kế hoạch, nên cũng không căng thắng lắm đâu, bạn hãy tự tin khi làm việc với cán bộ thuế. Chúc bạn công tác thuận lợi.

• Like
Reactions: Nguyễn Mai Thy
N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Chào Levanton! cho em hỏi 1 chút là:
khi cty thay đổi địa chỉ giao dịch cùng quận, cùng phường chỉ khác có số nhà thôi, có phải hủy HD GTGT ko?. Em đã gửi công văn thông báo chuyển đổi địa chỉ cho cục thuế và chi cục thuế rồi, cty của em là chi nhánh nên hạch toán phụ thuộc. Vậy thì những thủ tục tiếp theo em phải làm là những gì bên thuế? Bên thuế họ có đến để kiểm tra như trên Bác đã trả lời cho Themooncntt?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
NTLua nói:
Chào Levanton! cho em hỏi 1 chút là:
khi cty thay đổi địa chỉ giao dịch cùng quận, cùng phường chỉ khác có số nhà thôi, có phải hủy HD GTGT ko?. Em đã gửi công văn thông báo chuyển đổi địa chỉ cho cục thuế và chi cục thuế rồi, cty của em là chi nhánh nên hạch toán phụ thuộc. Vậy thì những thủ tục tiếp theo em phải làm là những gì bên thuế? Bên thuế họ có đến để kiểm tra như trên Bác đã trả lời cho Themooncntt?
Theo TG thì bạn nên giữ địa chỉ đăng ký kinh doanh ban đầu, còn địa chỉ mới là văn phòng giao dịch. Như vậy bạn sẽ không phải đụng chạm đến các thủ tục về thuế cho rắc rối. Nếu làm như vậy, bạn chỉ cần làm một công văn thông báo với thuế về địa chỉ giao dịch mới (nhớ ghi rõ địa chỉ, số điện thoại).
Không biết chi cục thuế nào quản lý bên doanh nghiệp bạn, công ty cũ của TG do chi cục thuế Hai Bà Trưng quản lý, họ chấp nhận điều đó.
Chúc bạn may mắn

P/s: Trường hợp bạn thuê văn phòng thì nên có hợp đồng, công chứng của bên công an phường.

Sửa lần cuối:
N

NTLua

Guest
28/9/06
48
0
0
Hà nội
Cảm ơn Tigon! nhưng mình đã có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của địa chỉ mới rồi, giờ phải làm sao?
Bên mình là chi cục thuế Ba Đình quản lý.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
NTLua nói:
Cảm ơn Tigon! nhưng mình đã có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của địa chỉ mới rồi, giờ phải làm sao?
Bên mình là chi cục thuế Ba Đình quản lý.

Bạn xem hướng dẫn của tổng cục thuế nhé:

Trường hợp di chuyển địa điểm kinh doanh
Trong cùng Tỉnh, Thành phố:

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b) Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế

Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp tại địa chỉ mới (bản sao có công chứng)

c) Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế

Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thánh 01 bộ gửi đến Cục thuế

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. Đối tượng nộp thuế có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến

d) Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế

Sau khi nhận giấy đăng ký kinh doanh do sở kế hoạch đầu tư cấp, bạn phải cho đăng báo, trên các phương tiện thông tin đại chúng về việc thay đổi trong 3 kỳ liên tiếp, theo điều 21 luật Doanh nghiệp

http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=23900

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Nguyễn Mai Thy
I

immortality

Guest
3/4/06
25
0
0
Hà Nội
Mọi người ơi, mẫu công văn thông báo chuyển địa điểm kinh doanh gửi lên thuế có ai có ko ạ, share cho em với. Cám ơn mọi người nhiều!

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
- Công ty mình đã làm thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh từ quận này sang quận khác vào tháng 2/2007. Mọi thứ đã chốt hết với cơ quan quản lý thuế cũ, kể cả việc sử dụng hóa đơn tính đến này chuyển đi.
- Hiện giờ mình đang làm báo cáo quyết toán sử dụng hóa đơn năm 2007, nhưng mình đang băn khoăn là phải báo cáo từ đầu năm hay chỉ cần từ khi mình chuyển sang quận mới? Mình nghĩ mua hóa đơn ở quận mới như thế nào thì chỉ cần báo cáo việc sử dụng hóa đơn ở quận đó thôi. Mình nghĩ như thế có đúng không a?

I

immortality

Guest
3/4/06
25
0
0
Hà Nội
- Công ty mình đã làm thủ tục chuyển địa điểm kinh doanh từ quận này sang quận khác vào tháng 2/2007. Mọi thứ đã chốt hết với cơ quan quản lý thuế cũ, kể cả việc sử dụng hóa đơn tính đến này chuyển đi.
- Hiện giờ mình đang làm báo cáo quyết toán sử dụng hóa đơn năm 2007, nhưng mình đang băn khoăn là phải báo cáo từ đầu năm hay chỉ cần từ khi mình chuyển sang quận mới? Mình nghĩ mua hóa đơn ở quận mới như thế nào thì chỉ cần báo cáo việc sử dụng hóa đơn ở quận đó thôi. Mình nghĩ như thế có đúng không a?

Đúng rùi bạn ạ. Chỉ báo cáo việc sử dụng hóa đơn ở quận mới thôi. Bởi vì ở quận cũ bạn đã quyết toán hóa đơn rùi mà :flower:

N

Ngoi sao nho

Guest
16/4/08
24
0
1
ba la
Chào các bạn!
Trước đay công ty mình đi thuê nhà xưởng để sản xuất nay đang tiến hành xây nhà xưởng. Vậy mình phải làm những gì để được bổ xung nhà xưởng mới trong ĐKKD.
Giúp mình mới nhé! Cảm ơn nhiều!

N

Ngoi sao nho

Guest
16/4/08
24
0
1
ba la
Chẳng pác nào chỉ dùm em sao? Thực ra thì công ty em đang tiến hành xây văn phòng và nhà xưởng làm thế nào để không phải làm thay đổi giấy phép kinh doanh ma vẫn đưa được khoản chi phí này vào chi phí hợp lý. Và sau khi xây dựng xong công ty sẽ chuyển hẳn trụ sở giao dịch về đấy thì em mới làm thay đỏi trụ sở kinh doanh sau. Nếu Em chỉ làm công văn thông báo với chi cục thuế về việc mở thêm địa điểm kinh doanh như vậy có đuêẹc không hả các pác? ( chỗ công ty đang xây dựng khác quận nhưng vẫn cùng TP với trụ sở). Các pác giúp em mới em mới sinh cháu xong bận quá lên cũng bị hạn chế việc tìm tài liêu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA