Tiền lương và các chế độ, phúc lợi khác ghi trong hợp đồng lao động

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
L

lemphamvan

Sơ cấp
30/10/17
10
2
3
36
C ơi, bên e 1 trường hợp được giái quyết rồi.
Đây là công văn đề nghị xác minh trường hợp về báo giảm thai sản và hưởng thai sản. Kiểu như truy thu ý ạ
mọi người ơi. nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi có được tăng ca không ạ? TH người lao động muốn tăng ca và công ty cũng đồng ý cho họ tăng ca thì có được không ạ? nếu được thì cần làm những thủ tục gì a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lemphamvan

Sơ cấp
30/10/17
10
2
3
36
mọi người oi.
cho mình hỏi, trường hợp nhân viên nghỉ thai sản thì đánh giá thưởng của nhân viên đó trong năm như thế nào và cả đánh giá tăng lương cho năm sau nữa ạ?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
m
mọi người oi.
cho mình hỏi, trường hợp nhân viên nghỉ thai sản thì đánh giá thưởng của nhân viên đó trong năm như thế nào và cả đánh giá tăng lương cho năm sau nữa ạ?

mọi người trên diễn đàn đâu có biết ất giáp gì DN của bạn đâu mà cho ý kiến hả bạn? cũng tùy DN thôi. cách ứng xử và giải quyết vấn đề NLĐ của từng chủ DN khác hẳn nhau. hơn nữa nó cũng phụ thuộc vào hiệu quả công việc của NLĐ (nghỉ thai sản) trong những tháng họ làm việc trong năm (vì chỉ nghỉ thai sản 6 tháng, còn 6 tháng kia vẫn làm việc bình thường). và cũng tùy theo thực tế hoạt động thế nào mới cho ý kiến xác đáng duoc.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Các bác ơi cho em hỏi Giám đốc em vừa đc thanh toán tiền điện thoại trả sau vừa có phụ cấp điện thoại , nếu quy định rõ là đc thanh toán tiền ĐT trả sau trong hợp đồng LĐ có đc ko ạ?
Em cảm ơn ạ!

Đã thanh toán tiền điện thoại trả sau rồi mà còn có thêm phụ cấp diện thoại nữa là sao nhể ??

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Đã thanh toán tiền điện thoại trả sau rồi mà còn có thêm phụ cấp diện thoại nữa là sao nhể ??
Thì lúc đó vẫn còn đang thắc mắc nhưng sau đó thấy vô lý nên mình đã bỏ phụ cấp điện thoại đi rồi :)

R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
cho em thắc mắc xíu vì em mới vào nghề chưa được lâu ah. Phụ cấp chuyên cần có phải đóng BHXH ko ạh.

J

Jeon Jungkook

Sơ cấp
25/4/18
1
0
1
27
Mọi người ơi cho em hỏi bên công ty em bắt đi làm ngày 10/3 và bảo là sẽ nghĩ bù vào này khác. Em bảo rằng em muốn ngày lễ đi làm x 300 tiền lương và ko cần ngày nghỉ nhưng công ty em vẫn ko chịu. Sau khi thảo thuận thì công ty em đưa ra hướng giải quyết là hôm nay đi làm em đc nhận 100% lương và bù ngày nghỉ khác, em bảo vậy chẳng khác nào em đi làm ngày thường và được bù lại ngày nghĩ thường. Vậy cho em hỏi phía công ty em đúng hay sai ạ và mong anh chị cho em hướng giải quyết??

Một số công hỏi khác là liệu 1 ngày lễ đi làm có thể quy ra thành 3 ngày nghỉ thường có lương đc ko ạ?

Em cảm on8.

N

Nhàn Ngọc

Sơ cấp
25/4/18
1
0
1
36
Theo quy định thì 1 ngày lễ bằng 03 ngày thường nhưng nếu doanh nghiệp thương lượng với người lao động là làm ngày lễ và nghỉ bù vào 01 ngày bình thường khác. Người lao động đồng ý thì dn vẫn đúng. Còn người lao động không đồng ý thì doanh nghiệp phải áp dụng đúng luật. Theo mình nghĩ là như vậy đó. Rất mong mọi người góp ý thêm. Thanks!

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
31
Anh chị cho em hỏi vì cty từ trước đến nay lương đóng cho BH hầu như không kê khai phụ cấp và các khoản bổ sung. Bây giờ có thông tin phải kê khai luôn cả phụ cấp trách nhiệm ( cũng như các phụ cấp bắt đóng BH khác) thì bảng lương bên cty không có thì mình có cách giải thích nào hợp lý với cơ quan BHXH không ạ?

• Like
Reactions: Hangmy1601
Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
@tlpkhanh bạn làm bảng lương đưa các khoản đó vô phụ cấp không bắt buộ đóng bảo hiểm. Nhưng phải xem kỹ nhá.

• Like
Reactions: tlpkhanh
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Anh chị cho em hỏi vì cty từ trước đến nay lương đóng cho BH hầu như không kê khai phụ cấp và các khoản bổ sung. Bây giờ có thông tin phải kê khai luôn cả phụ cấp trách nhiệm ( cũng như các phụ cấp bắt đóng BH khác) thì bảng lương bên cty không có thì mình có cách giải thích nào hợp lý với cơ quan BHXH không ạ?
Xây dựng lại cơ cấu trên bảng lương, xây dựng lại Quy chế lương, thưởng.
Và cần phân biệt đâu là phụ cấp tham gia bảo hiểm, đâu là khoản không phải tham gia bảo hiểm.
Đâu là khoản tính vào thu nhập chịu thuế, đâu là khoản không tính vào TN chịu thuế.
Gửi bạn file của mình để tham khảo căn cứ XD cơ cấu lương nhé!

Đính kèm

• Can cu de XD Co cau luong.xlsx
    13.5 KB · Lượt xem: 94
Sửa lần cuối:
ngochana90

ngochana90

https://vietnamcredit.com.vn/
mọi người cho mình hỏi chút về tiền lương và tiền bảo hiểm, bảo hiểm thường k được đóng theo tiền lương thực tế đúng k nhỉ ?

M

Minh Tiến 21

Trung cấp
5/10/22
54
18
8
Hà Nội
vayonline24h.vn
Mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì mức lương là 1.210.000 đồng/tháng từ 1/5/2016; đối tượng áp dụng bao gồm cả viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập (khoản 3 Điều 2 Nghị định số 47/2016/NĐ-CP).

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
mức lương cơ sở tại khu vực hà nội hiện giờ ở mức bn ạ
mức lương cơ sở áp dụng thống nhất toàn quốc chứ không riêng gì Hà Nội.

Mức lương cơ sở hiện tại là 1,49tr.đ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA