Tại sao bạn trượt phỏng vấn khi xin việc???

• Thread starter QuynhVinh
  • Ngày gửi
Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
Chào cả nhà mình. Hôm nay mình mở topic này muốn mọi người cùng nêu ra các lý do khiến bạn bị rớt khi đi xin việc. Cũng là do hôm nay mình đã rất bức xúc khi đi phỏng vấn cho vị trí kế toán trưởng của một cty Liên doanh.
Mình đã từ chối trả lời câu hỏi của Tổng Giám đốc người Trung Quốc: Ưu điểm và nhược điểm của chính phủ Việt Nam là gì? --> Kết quả là mình bị trượt cái oạch. Trong suốt cuộc phỏng vấn, vị giám đốc này chỉ hỏi mình xoay quanh ưu điểm và nhược điểm của người Việt Nam, tại sao người việt nam nghèo, tại sao nước việt nam nghèo... Mình cảm thấy tự trọng bị xúc phạm.

Theo cả nhà, tình huống này mình phải làm sao? :imwithstu

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào anh Quynh Vinh
Nếu là em thì chỉ hỏi lại một câu thôi "anh đang hỏi về kế toán trưởng Việt Nam hay Kế toán trưởng Trung Quốc"
Vậy đấy thôi đừng bực nửa ráng tìm việc đi nha
P.A.T

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
nếu người TQ đó có ý súc phạm thật thì tôi nghĩ các bạn ra các tình huống hành động như vậy ãan còn nhẹ. nhưng các bạn có nghĩ là họ đang nghì theo chiều hướng khác ko? ví dụ như hỏi để xem bạn có biết vì sao họ lại đầu tư vào VN mà không phải ngay trên mảnh đất quê hương của họ ko.và nhiều lý do khác nữa....tôi cũng rất yêu nước.

Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
To: Phù Ái Thanh

Hu hu, tớ là female, not male. Pls đừng gọi tớ bằng anh nữa, hu hu

To: Trịnh văn thập

Mình chỉ muốn mọi người nêu ra các tình huống khó gỡ khác khi đi xin việc thôi. Ví dụ một số câu hỏi cắc cớ mà tụi mình đôi khi sẽ gặp phải. Mình cũng đã từng bị hỏi Tỉnh mình có dân số bao nhiêu, chủ tịch bí thư là ai, Tỉnh mình có bao nhiêu huyện....

Nói chung mình nghĩ ai lúc đi xin việc cũng sẽ có khó khăn. Vì vậy mọi người cùng chia sẻ thêm kinh nghiệm cho anh em thôi. :beernow:

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
nói thực dễ sống, thế thôi

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
uh, bạn có suy nghi như vậy là rất tốt. tôi đồng tình với bạn.
tôi có 10 câu hỏi và trả lời khi đi phổng vấn xin việc cuũng như tuyển người. bạn có máy fax tôi có thể fax cho bạn. hoặc DDT cho tôi qua DT 0912573250

Trịnh Văn Thập

Trịnh Văn Thập

Guest
15/3/07
121
1
0
39
Móng Cái - Quảng Ninh
gửi lên web như thế nào nhỉ tôi chưa biết gửi, còn gửi email cho bạn thì bạn phải chờ tôi rồi vì thời gian này tôi rất bận.
hay bạn có thể để lại số ĐT tôi có thể điện cho bạn. ok?

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
gửi lên web như thế nào nhỉ tôi chưa biết gửi
Cách đơn giản nhất:
B­ước1: Đánh máy và lưu tài liệu vào 1 văn bản (word or Exell)=file.
B2: vào phần gửi trả lời: copy(từ file anh vừa đánh) và paste (vào phần trả lời)
B3: Gởi trả lời
=> thế là xong.:dance2:
Còn chuyển qua điện thoại làm sao nhớ hết anh?Mà lại chỉ chuyển được có 1 người => quá phí! Hihi, nhaque chuẩn bị chuyển làm chỗ khác, và sắp phải đi phỏng vẫn rùi! Nhanh lên bác nhé! Thanks trước!:bigok:

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Hôm trước đi dự thi tuyển làm 3 bài :
- Thi IQ: cho 1 loạt câu hỏi như cho 1 loạt hình,số, chữ... ở trên theo logic nào đó rồi cho hình, số, chữ ở dưới cho mình chọn sao cho thích hợp nè, ...ghép chữ cho thành nghĩa, ...thời gian 30 phút.
- Thi tiếng anh:tích câu trả lời đúngA,B,C,D(ngữ pháp);Tìm từ sai trong câu...; đọc hiểu: cho vài đoạn văn, đặt câu hỏi rồi mình tìm câu trả lời đúngA,B,C,D.Thời gian 30'
- Rồi mới đến chuyên ngành:
1.Nêu các báo cáo phải nộp trong 1 năm tài chính?
2.Cho 1 loạt số dư đầu kỳ.
a. Tự cho ví dụ về 2 nghiệp vụ nhập, xuất hàng hoá(trong đó có 1 nghiệp vụ nhập khẩu hàng hóa).
b.Tự cho ví dụ về các khoản chi phí bán hàng, chi phí QLDN.
c.Định khoản và xác định kết quả kinh doanh.
d. Lập bảng cân đối tài khoản.
=> trượt oạch từ vòng này còn nói gì đến "phỏng vấn"
Hix!!!

H

Huong196

Guest
9/5/07
0
0
0
39
TPHCM
chào cả nhà!em muốn hỏi tại sao sinh vien mới ra trường khó xin việc làm thế?đâu đâu cũng đòi có kinh nghiệm. em là sinh viên mới ra trường. các anh chị hãy chỉ cho em bí quyết gì để xin việc.
Mới ra trường là sinh viên như em thì cái tốt nhất là lên làm gì? anh em nói bây giờ em mới ra trường chỉ nên xin vào học việc thôi, rồi từ từ khi nào có kinh nghiệm rồi đi. chứ muốn cũng chưa làm đc kế toán ngay đâu.
số điện thoại của em là 0983468375.
theo các anh chị em nên làm gì?
hãy chỉ em với.

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Mình cũng đang đi xin việc đây, khi phỏng vấn có chị kế toán trưởng hỏi mình là BCTC bây giờ làm theo văn bản pháp luật nào? Mình nói là theo QĐ 15, chị ấy nói không biết QĐ này, thế là rớt..hu..hu...

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
- Thi IQ: cho 1 loạt câu hỏi như cho 1 loạt hình,số, chữ... ở trên theo logic nào đó rồi cho hình, số, chữ ở dưới cho mình chọn sao cho thích hợp nè, ...ghép chữ cho thành nghĩa, ...thời gian 30 phút.
=> trượt oạch từ vòng này còn nói gì đến "phỏng vấn"
Hix!!!
Trượt từ vòng này em nhỉ:cool2:

Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
Mình cũng đang đi xin việc đây, khi phỏng vấn có chị kế toán trưởng hỏi mình là BCTC bây giờ làm theo văn bản pháp luật nào? Mình nói là theo QĐ 15, chị ấy nói không biết QĐ này, thế là rớt..hu..hu...
BCTC của năm 2005 và 2006 làm theo thông tư 23. Đến năm tài chính 2007 mới áp dụng theo chế độ kế toán mới (QĐ 15 hoặc QĐ 48). Bạn kiểm tra lại xem.

Sửa lần cuối:
T

thienha_9999

Sơ cấp
17/11/05
21
0
1
Hanoi
Mình đi phỏng vấn làm kế toán trưởng, KTT cũ chắc chuẩn bị lên giám đốc tài chính và trưởng phòng TCHC hỏi mình
- Em có quan hệ tốt với cán bộ thuế không?
Trả lời: Các công ty em đã làm việc hầu hết đều có quan hệ rất tốt với các cán bộ thuế. Tuy nhiên em nghĩ cũng còn phải phụ thuộc vào chính sách của công ty nữa.

Khi trả lời đến đoạn gạch đỏ, cả hai đứa cười một cách rất mỉa mai, kiểu coi thường người khác ấy mà. Điều đó chẳng lẻ là không đúng, nó nghĩ là công ty mà không chi tiền cho cán bộ thuế thì có thể quan hệ tốt được không. Nhìn thấy ghét quá về luôn. Bực mình!

Ai đã gặp những tình huống tương tự nhỉ cho anh em xem thế nào.:friend:

Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
Mình đi phỏng vấn làm kế toán trưởng, KTT cũ chắc chuẩn bị lên giám đốc tài chính và trưởng phòng TCHC hỏi mình
- Em có quan hệ tốt với cán bộ thuế không?
Trả lời: Các công ty em đã làm việc hầu hết đều có quan hệ rất tốt với các cán bộ thuế. Tuy nhiên em nghĩ cũng còn phải phụ thuộc vào chính sách của công ty nữa.

Khi trả lời đến đoạn gạch đỏ, cả hai đứa cười một cách rất mỉa mai, kiểu coi thường người khác ấy mà. Điều đó chẳng lẻ là không đúng, nó nghĩ là công ty mà không chi tiền cho cán bộ thuế thì có thể quan hệ tốt được không. Nhìn thấy ghét quá về luôn. Bực mình!

Ai đã gặp những tình huống tương tự nhỉ cho anh em xem thế nào.:friend:
Mình chưa gặp trường hợp như thienha9999, nhưng đúng là có một số công ty rất muốn tận dụng các quan hệ tốt mà bạn đã có. Một anh bạn của bạn mình, khi đi phỏng vấn vòng 3 (vòng cuối) cũng đã bị hỏi rất nhiều câu như nếu rơi vào trường hợp này thì anh ấy gặp ai, làm gì để giải quyết... Theo mình, nếu bạn trả lời là: Do mối quan hệ giữa các công ty cũ và cán bộ QL thuế tốt (chính sách tốt chẳng hạn...), nên em thân thiết/thường trao đổi, nói chuyện với cán bộ QL thuế (có quan hệ tốt/thân tình)
Dẫu sao thì mình cũng không thích những câu khai thác thông tin lộ liễu như vậy. Thế kết quả lần thi đó của bạn có tốt như mong muốn không?

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Sáng nay nhận được điện thoại của cty hẹn ngày đi phỏng vấn....haha.
Tưởng trượt oạch từ vòng ngoài ai dè "chẳng may" qua vòng "sơ tuyển".Hehe, thế là lại sắp có thêm kinh nghiệm thật để chia sẻ cùng các bạn rồi.Hihi
Chẳng bít có nên đi ko, mất công mất việc, tốn thời gian quá(lại phải xin nghỉ để đi phỏng vấn) - mà hổng bít có nên cơm cháo gì ko?hehe, đôi khi phải biết mình biết người một chút các bác ah.
Cố gắng đi tranh thủ vậy....

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
- Thi IQ: cho 1 loạt câu hỏi như cho 1 loạt hình,số, chữ... ở trên theo logic nào đó rồi cho hình, số, chữ ở dưới cho mình chọn sao cho thích hợp nè, ...ghép chữ cho thành nghĩa, ...thời gian 30 phút. --> cái này ko khó
- Thi tiếng anh:tích câu trả lời đúngA,B,C,D(ngữ pháp);Tìm từ sai trong câu...; đọc hiểu: cho vài đoạn văn, đặt câu hỏi rồi mình tìm câu trả lời đúngA,B,C,D.Thời gian 30' ---> cái này như trên
- Rồi mới đến chuyên ngành:
1.Nêu các báo cáo phải nộp trong 1 năm tài chính? --> mới ra truờng cúng biết
2.Cho 1 loạt số dư đầu kỳ.
a. Tự cho ví dụ về 2 nghiệp vụ nhập, xuất hàng hoá(trong đó có 1 nghiệp vụ nhập khẩu hàng hóa). ---> thực tập sinh cũng làm được
b.Tự cho ví dụ về các khoản chi phí bán hàng, chi phí QLDN.---> dễ mà
c.Định khoản và xác định kết quả kinh doanh. --> khó nhai phết, cần thời gian
d. Lập bảng cân đối tài khoản. ---> hơi khó
=> trượt oạch từ vòng này còn nói gì đến "phỏng vấn" +_+ ==> ko đúng rồi
Hix!!!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Vào phòng phỏng vấn, ban "giám khảo" tham gia gồm 3 người hỏi:
- Anh (chị) hãy giới thiệu về bản thân, mặt mạnh, sở trường... cái mà bạn cho rằng ưu điểm, thế mạnh của bạn. => Bạn thả phanh nói(^_^)
- Vị trí công tác trước kia: cụ thể công việc mà bạn từng làm, kinh nghiệm....các loại báo cáo phải nộp....
- Nói qua về hoạt động của cty(cũ)..., số lượng lao động, doanh thu...
- Lý do bạn thôi việc (ở cty cũ)
Nói chung ở phần này họ căn cứ vào bản hồ sơ mà bạn điền để hỏi và để xem cách bạn diễn đạt, giao tiếp thế nào.....
Rất nhẹ nhàng nhưng bạn phải làm sao để gây được ấn tượng với "ban giám khảo" bằng tài ăn nói của mình!
Hehe, dễ thế đấy, nhưng mà danh sách được gọi phỏng vấn những 20 người (đếm sơ sơ).Hổng bít có típ tục tuyển nữa ko??? Mà lấy có 1 người thui àh!
Hy vọng mong manh!!!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thu6 lại mới trượt anh giai PWC, huhu...:freddy:
Thi tuyển vào làm của PWC có 3 vòng, test tiếng Anh, group interview và cuối là gặp sếp nói chuyện.
Qua được group interview gian khổ, thu6 vinh dự gặp audit manager và senior manager...Hai Mr Tây ấy hành hạ thu6 te tua, dập cả mật:wall: . Cuối cùng, điều mà thu6 nhận được cũng chỉ là câu nói an ủi :Oh, your English is vety good!:inlove:
Lần trước qua KPMG thi tuyển, senior audit manager cũng khen câu như thế: your english is excellent nhưng cũng trượt. Lần này cũng không ngoại lệ:wall: ...
Ai nói thi vào BIG4 tiếng anh phải tốt hả??????????????????:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA