Hướng dẫn cho các kế toán mới làm quen với kế toán hcsn

• Thread starter ketoandas
  • Ngày gửi
P

phuongqn

Trung cấp
2/4/07
93
2
8
Một nơi xa...
Mình hay theo dõi các bài viết của bạn,rất hay và bổ ích đối với mình. Cùng với các anh chị như SAA, hoang huytu, chiaxa... bạn giusp đỡ những người chưa có kinh nghiệm trong lĩnh vực này như mình. Bạn hướng dẫn giúp mình cách định khoản của nghiệp vụ sau theo chế độ kế toán mới - theo Thông tư 107.Bên mình là đơn vị hành chính có hợp đồng thuê khoán chuyên môn với Gíá trị hợp đồng là 500 triệu. Mình hỏi bạn các định khoản với bút toán sau bạn giúp mình với:
1. Khi mình tạm ứng cho bên B:100 triệu đồng - đã thỏa thuận trong hợp đồng
2. Khi bên B hoàn thành khối lượng và làm thủ tục thanh toán tạm ứng 100 triệu với kho bạc
3. Khi nghiệm thu và thanh lý hợp đồng 500 triệu đồng
Giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongqn

Trung cấp
2/4/07
93
2
8
Một nơi xa...
@linh.kiwi việc chi bên nguồn không tự chủ phải có dự toán từ đầu năm hoặc được bổ sung trong năm.Mua dưới 10 triệu không bắt buộc phải 3 báo giá nhưng mình vẫn làm để xem xét về giá.

• Like
Reactions: linh.kiwi
L

linh.kiwi

Sơ cấp
10/4/15
2
0
1
32
Các anh chị cho e hỏi: Cơ quan e có thuê thợ sửa chữa nhà vệ sinh ( sửa đường ống nước, thay vòi hoa sen, bệ ngồi...) và sơn lại tường phòng làm việc của Thủ trưởng đơn vị do tường nhà bị ẩm mốc và bong tróc sơn. Tổng giá trị sửa chữa là 10.078.000 đồng. Bây giờ em làm thanh toán cho nhà sửa chữa thì cần lập những chứng từ gì ạ?
- Tờ trình đề nghị sửa chữa (phòng của Sếp thì Kế toán trình sếp để sửa hay thế nào ạ?);
- Dự toán sửa chữa;
- Hợp đồng;
- Hóa đơn, BB bàn giao, BB nghiệm thu thanh lý HĐ;
Các chứng từ như vậy đã đầy đủ để thanh toán chưa ạ?

Đ

đông kt

Sơ cấp
17/4/18
1
0
1
43
mình nhập lương bằng phần mềm kt das 10.0 soa số tiền cứ nhân lên 3 lần vậy. giúp mình với. hu hu hu

B

Blue0301

Sơ cấp
12/6/18
1
0
1
43
Chào các bạn, mình mới đc chuyển sang làm kế toán của một đơn vị hcsn, cq mình có 2 nguồn chi là từ NSNN và nguồn thu phí, lệ phí. Mình k biết hạch toán các nghiệp vụ liên quan đến 2 nguồn trên theo quy định mới năm 2018 như thế nào? Mong các bạn chỉ giúp. Cám ơn mọi ng.

P

phấn kim 96

Sơ cấp
24/7/18
1
0
1
27
Chào mọi người, em sinh viên mới ra trường và đang làm ở một đơn vị hcsn có thu. Đơn vị em hoạt động được một năm và dùng ngân sách nhà nước đến 1/5/2018 thì tự chủ về tài chính. Trước có chị kế toán nhưng chị ấy không mở sổ theo dõi các tài khoản như của doanh nghiệp mà chỉ theo dõi theo từng mục ngân sách, bây giờ em có nên mở sổ để theo dõi lại không ạ hay em chỉ mở sổ cho từ ngày 1/5/2018 thôi ạ, và đơn vị em không dùng phần mềm kế toán nên anh chị nào cho em xin mẫu sổ với ạ. Em cảm ơn mọi người ạ.

Hiền.hđ

Hiền.hđ

Sơ cấp
15/10/18
2
0
1
30
Mình sắp thi viên chức vào vị trí kế toán trường tiểu học, bạn hướng dẫn mình định khoản một số nghiệp vụ phổ biến ở trường học theo Thông tư 107 mới áp dụng năm 2018 với.
Mình cảm ơn

D

dieuthuynct

Sơ cấp
25/4/19
1
1
1
34
Bạn cho mình hỏi đơn vị minh là đơn vị kế toán hành chính sự nghiệp. Mình đang làm báo cáo để quyết toán nhưng khi kết chuyển từ 511,611 lên 911 thì tk 61128 không kết chuyển được.
Bạn có thể giúp mình được không. mình mới nâng cấp phàn mềm lên das10 nên chưa rõ lắm. thanks b

• Like
Reactions: teaacc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA