Kế toán chi phí chạy thử

• Thread starter Hien
  • Ngày gửi
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bạn giúp bạn @ Lê bảo chí với:

Công ty mình mới thành lập từ tháng 9/2015, tính thuế theo PP khấu trừ, sản xuất viên nén gỗ từ mùn cưa. có thuê nhà xưởng để làm nơi sản xuất từ tháng 9 đến tháng 12/2015 là 100tr, VAT 10tr. chi phí công nhân chạy thử máy từ tháng 9 đến tháng 12 là 100 tr. tiền điện 5tr, chạy thử không sản xuất ra sản phẩm (do hệ thống sản xuất phải nhập mới từ nước ngoài). vậy mình phải hạch toán các chi phí này như thế nào cho hợp lý.

Chủ đề này cũng đã từng được bàn tại đây: http://webketoan.com/threads/2799977-hach-toan-chi-phi-chay-thu-day-truyen-may-moc-thiet-bi/

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trong trường hợp này theo mình chi phí chạy thử (vật tư, nhân công, điện nước) hạch toán vào 2411 để tập hợp tạo thành nguyên giá thiết bị, còn chi phí thuê nhà xưởng phải hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (632).

T

tieuphongvt

Sơ cấp
2/8/09
44
12
8
VIỆT NAM
Quan điểm:
"Trong trường hợp này theo mình chi phí chạy thử (vật tư, nhân công, điện nước) hạch toán vào 2411 để tập hợp tạo thành nguyên giá thiết bị, còn chi phí thuê nhà xưởng phải hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (632)." tuân thủ nguyên tắc xác định nguyên giá tscđ, nhưng em có thắc mắc:
Em thấy sản xuất nhưng không ra sản phẩm vậy làm thế nào để biết chạy thử ok hay không nhỉ. Như ở đây thì chỉ có chi phí chi ra, chứ không có giá trị sản phẩm thu được (để bán) vậy chi ra bao nhiêu là đủ để hoàn thành chạy thử?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Quan điểm:
"Trong trường hợp này theo mình chi phí chạy thử (vật tư, nhân công, điện nước) hạch toán vào 2411 để tập hợp tạo thành nguyên giá thiết bị, còn chi phí thuê nhà xưởng phải hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (632)." tuân thủ nguyên tắc xác định nguyên giá tscđ, nhưng em có thắc mắc:
Em thấy sản xuất nhưng không ra sản phẩm vậy làm thế nào để biết chạy thử ok hay không nhỉ. Như ở đây thì chỉ có chi phí chi ra, chứ không có giá trị sản phẩm thu được (để bán) vậy chi ra bao nhiêu là đủ để hoàn thành chạy thử?
Khi mà tài sản cố định ở trạng thái sẵn sàng sử dụng (nó cho ra được sản phẩm mang tính thương mại) thì được xem như kết thúc chạy thử.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trong trường hợp này theo mình chi phí chạy thử (vật tư, nhân công, điện nước) hạch toán vào 2411 để tập hợp tạo thành nguyên giá thiết bị, còn chi phí thuê nhà xưởng phải hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (632).

Lâu rồi mới thấy bạn lên diễn đàn. Theo mình: (..chi phí thuê nhà xưởng trong thời gian chạy thử..) cũng như: Chi phí KH nhà xưởng của DN có sẵn trong thời gian chạy thử. Đây là chi phí: Hợp lý, hợp lệ ... để đưa vào TK 241. Nếu: (..hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ 632..) sẽ không đúng bản chất Chi phí.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Lâu rồi mới thấy bạn lên diễn đàn. Theo mình: (..chi phí thuê nhà xưởng trong thời gian chạy thử..) cũng như: Chi phí KH nhà xưởng của DN có sẵn trong thời gian chạy thử. Đây là chi phí: Hợp lý, hợp lệ ... để đưa vào TK 241. Nếu: (..hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ 632..) sẽ không đúng bản chất Chi phí.
Đồng ý vs bạn. Ko ai hạch toán 632 như vậy ngoài thực tế.
Lý thuyết thì có.
Thực tế thì ko.

T

tieuphongvt

Sơ cấp
2/8/09
44
12
8
VIỆT NAM
Khi mà tài sản cố định ở trạng thái sẵn sàng sử dụng (nó cho ra được sản phẩm mang tính thương mại) thì được xem như kết thúc chạy thử.

Trên thực tế có lẽ trạng thái "sẵn sàng sử dụng" ở trường hợp này cần làm kỹ hơn: về xem xét thời gian chạy thử, sản phẩm chạy thử, đánh giá và nghiệm thu. Đơn vị có thể vốn hóa thêm nhiều chi phí và thời điểm ghi tăng TSCĐ để khấu hao có thể không đúng niên độ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Trên thực tế có lẽ trạng thái "sẵn sàng sử dụng" ở trường hợp này cần làm kỹ hơn: về xem xét thời gian chạy thử, sản phẩm chạy thử, đánh giá và nghiệm thu. Đơn vị có thể vốn hóa thêm nhiều chi phí và thời điểm ghi tăng TSCĐ để khấu hao có thể không đúng niên độ.
Vốn ĐT hoàn thành lúc nào thì tăng TS lúc đó, không liên quan đến Niên độ Kế toán.

T

tieuphongvt

Sơ cấp
2/8/09
44
12
8
VIỆT NAM
Vốn ĐT hoàn thành lúc nào thì tăng TS lúc đó, không liên quan đến Niên độ Kế toán.
Câu này thường dùng trong hoạt động xây dựng nhỉ, chưa nghiệm thu thì vẫn phải tạm tăng tài sản theo giá tạm tính và trích khấu hao.
Tuy nhiên:
Ở trên anh Hiền nói nó đang chạy thử từ tháng 9 đến tháng 12 và có thể kéo dài qua năm sau, như vậy ý mình là nếu kéo qua năm sau thì khấu hao có thể sai niên độ nếu thực chất việc chạy thử này chỉ để kéo dài thời gian. Mình đang hiểu cụm từ "sẵn sàng sử dụng" là bao hàm việc chạy thử rồi, nghĩa là phải chạy thử ok thì mới trích khấu hao. Mình có nhầm không?

P

Phạm Văn Trinh

Guest
28/3/17
20
4
3
39
Gửi bạn
chi phí chạy thử được ghi nhận vào trị giá của tài sản cố định. Thời gian chạy thử theo mình nghĩ nó phải có thời gian nhất định, cụ thể để thống nhất nguyên giá của TSCĐ. Vậy thời gian chạy thử không rõ ràng vì có người bán máy nào cho công ty bạn chạy thử máy trong 1 quý không?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Gửi bạn
chi phí chạy thử được ghi nhận vào trị giá của tài sản cố định. Thời gian chạy thử theo mình nghĩ nó phải có thời gian nhất định, cụ thể để thống nhất nguyên giá của TSCĐ. Vậy thời gian chạy thử không rõ ràng vì có người bán máy nào cho công ty bạn chạy thử máy trong 1 quý không?

Không có QĐ nào: (..Thời gian chạy thử theo mình nghĩ nó phải có thời gian nhất định..) Chỉ trong DA ĐT có: Kế hoạch Thời gian hoàn thành đưa máy vào SX - KD. Nhưnglà Kế hoạch nên không thể Phải đúng thời hạn được. Nhiều DA kéo dài vài 3 năm thậm chí có DA phải hủy sau vài năm thực hiện !!! ...

P

Phạm Văn Trinh

Guest
28/3/17
20
4
3
39
Tại điều 4 - thông tư 45/2013/TT - BTC nêu rõ " các chi phí trực tiếp liên quan đến các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác"

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
các bác cho em hỏi các chi phí sau chi phí nào được hạch toán vào 241 để vốn hóa vào nguyên giá với ạ, bên em đúc nhôm lần đầu.

1) Chi phí thuê đất ??

2) chi phí khấu hao xưởng ??

3) chi phí điện , nước ??

4) chi phí nhiên liệu gas ??

5) chí phí liên quan bộ phận sản xuất ( bàn ghế, cơm trưa, máy tính , lương , công cụ dũng cụ ) ??

6) lượng nguyên liệu nhôm bỏ vào 1 lần ***

7) Chi phí phòng mua hàng (bàn ghế, cơm trưa, máy tính , lương , công cụ dũng cụ)

Có phải tất cả chi phí 621,622, 627 đều duoc vốn hóa ?

Hay chỉ các chi phí liên quan trực tiếp đến tài sản như là nguyên liệu nhôm lần đầu, CCDC xuất dùng phụ vụ lắp máy, và luong kỹ sư ?

Cảm ơn các bác nhiều

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
các bác cho em hỏi các chi phí sau chi phí nào được hạch toán vào 241 để vốn hóa vào nguyên giá với ạ, bên em đúc nhôm lần đầu.

1) Chi phí thuê đất ??

5) chí phí liên quan bộ phận sản xuất ( bàn ghế, cơm trưa, máy tính , lương , công cụ dũng cụ ) ??

7) Chi phí phòng mua hàng (bàn ghế, cơm trưa, máy tính , lương , công cụ dũng cụ)

Hay chỉ các chi phí liên quan trực tiếp đến tài sản như là nguyên liệu nhôm lần đầu, CCDC xuất dùng phụ vụ lắp máy, và luong kỹ sư ?

Cảm ơn các bác nhiều
Máy đó đã "sẵn sàng sử dụng" khi mua về chưa?

Về nguyên lý nếu hệ thống thiết bị cần chạy thử mới có thể vận hành ra sản phẩm bình thường được thì vốn hóa toàn bộ các chi phí liên quan đến quá trình chạy thử (sau khi trừ đi giá trị thu hồi).

T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Máy đó đã "sẵn sàng sử dụng" khi mua về chưa?

Về nguyên lý nếu hệ thống thiết bị cần chạy thử mới có thể vận hành ra sản phẩm bình thường được thì vốn hóa toàn bộ các chi phí liên quan đến quá trình chạy thử (sau khi trừ đi giá trị thu hồi).
Dạ, khi mua về là chưa sẵn sang sử dung anh ạ, thấy các kỹ sư họ còn lắp đặt , Cảm ơn anh

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
1) Chi phí thuê đất ??
Cảm ơn các bác nhiều

Câu hỏi của bạn chưa rõ:
- Chi phí thuê đất thời gian bao lâu ? Để làm gì ?
- Các chi phí bên dưới ( 2 - 7 ) phục vụ cho những việc gì ? Phát sinh trong giai đoạn nào ? ( ĐT hay trong quá trình SX - KD ) ... ???

• Like
Reactions: touyenbn2008
T

touyenbn2008

Trung cấp
9/3/09
118
16
18
36
bắc ninh
Câu hỏi của bạn chưa rõ:
- Các chi phí bên dưới ( 2 - 7 ) phục vụ cho những việc gì ? Phát sinh trong giai đoạn nào ? ( ĐT hay trong quá trình SX - KD ) ... ???
Câu hỏi của bạn chưa rõ:
Em viết rõ hơn 1 chút nhé
1) Chi phí thuê đất
Bên em thuê đất 50 năm, sau đó xây 5 nhà xưởng trên đó , chi phí phân bổ em tính riêng cho từng xưởng được .
Em giả sử là khấu hao của xưởng đúc thui , bên em bắt đầu công đoạn đúc trước .
Cái này chắc em chia theo diện tích để ra điện nuoc dùng cho xưởng đúc
Cái này tính riêng cho xưởng đúc

Cái này cho xưởng đúc , gồm cả xưởng và văn phòng xưởng
Kiểu bỏ vào cho nó tráng 1 lớp trong máy vĩnh viễn ý .

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Em viết rõ hơn 1 chút nhé
1) Chi phí thuê đất
Bên em thuê đất 50 năm, sau đó xây 5 nhà xưởng trên đó , chi phí phân bổ em tính riêng cho từng xưởng được .
Em giả sử là khấu hao của xưởng đúc thui , bên em bắt đầu công đoạn đúc trước .
Cái này chắc em chia theo diện tích để ra điện nuoc dùng cho xưởng đúc
Cái này tính riêng cho xưởng đúc
Cái này cho xưởng đúc , gồm cả xưởng và văn phòng xưởng
Kiểu bỏ vào cho nó tráng 1 lớp trong máy vĩnh viễn ý .
- Chi phí thuê đất bạn phân bổ 50 năm chia theo DT chiếm dụng ( trong XD có 3 loại kích thước : DT sử dụng , DT xây dựng , DT chiếm dụng ) của từng phân xưởng.
- Bạn trong giai đoạn ĐT XD thì: Tập hợp chi phí cho từng Hạng mục C.trình ( Chi tiết theo DT kể cả bàn ghế, điện, nước , chi phí chung , chi phí chạy thử .... Mỗi hạng mục có : Bản vẻ thiết kế , Dự toán ... riêng ) . Hạng mục nào hoàn thành đưa vào SD thì bạn kết chuyển 241 sang 211 và bắt đầu KH.
- Các chi phí phát sinh sau khi đưa vào SD thì tập hợp vào 621, 622, 623, 627 ( theo TT 200 hay 154 ( chi tiết theo khoản mục chi phí ) theo TT 133.
Chú ý đừng lẫn lộn giữa : Chi phí trong quá trình ĐT - XD với Chi phí SX.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA