(Gấp)Cách tính thuế TNCN hộ kinh doanh

• Thread starter Mai Xuân Mỹ
  • Ngày gửi
M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Cả nhà giúp mình trường hợp này với: bác mình có cơ sở nấu cao dược liệu cung cấp cho những công ty dược phẩm. Bác ấy đăng ký theo hộ cơ sở sản xuất kinh doanh, có mua hóa đơn ở chi cục thuế để xuất. Theo như mình tìm hiểu thông tư 92 thì bác mình sẽ phải nộp thuế môn bài (mức dt trên 1,5 tr thì nộp 1tr/năm), thuế GTGT 1%/doanh thu và thuế TNCN. Mình cũng xem công thức tính thuế TNCN rồi nhưng mình không rõ lắm. Đọc hướng dẫn thì thấy nói là các hộ kinh doanh đều áp dụng theo thuế khoán, nếu xuất hóa đơn quyển thì áp dụng doanh thu theo hóa đơn viết ra, nếu không xuất hóa đơn thì chi cục thuế áp mức doanh thu khoán cho hộ kinh doanh. Mình chưa làm về việc cho hộ kinh doanh bao giờ nên mình không nắm rõ chút nào để tư vấn cho bác ấy nữa. Cả nhà ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cả nhà giúp mình trường hợp này với: bác mình có cơ sở nấu cao dược liệu cung cấp cho những công ty dược phẩm. Bác ấy đăng ký theo hộ cơ sở sản xuất kinh doanh, có mua hóa đơn ở chi cục thuế để xuất. Theo như mình tìm hiểu thông tư 92 thì bác mình sẽ phải nộp thuế môn bài (mức dt trên 1,5 tr thì nộp 1tr/năm), thuế GTGT 1%/doanh thu và thuế TNCN. Mình cũng xem công thức tính thuế TNCN rồi nhưng mình không rõ lắm. Đọc hướng dẫn thì thấy nói là các hộ kinh doanh đều áp dụng theo thuế khoán, nếu xuất hóa đơn quyển thì áp dụng doanh thu theo hóa đơn viết ra, nếu không xuất hóa đơn thì chi cục thuế áp mức doanh thu khoán cho hộ kinh doanh. Mình chưa làm về việc cho hộ kinh doanh bao giờ nên mình không nắm rõ chút nào để tư vấn cho bác ấy nữa. Cả nhà ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình với. Mình cảm ơn nhiều nhé.
Đúng rồi bạn, từ khi có thông tư 92 thì thuế được tính như sau:

1. Thuế môn bài : năm nộp 1 lần

2. Thuế GTGT : Doanh thu bán ra theo hóa đơn bán hàng x 1% (Thương mại)

3. Thuế TNCN : Doanh thu bán ra theo hóa đơn bán hàng x 0.5%

4. Thuế khoán : Căn cứ trên tờ khai thuế khoán đầu năm / hồ sơ kê khai thuế khoán.

Tổng cộng phải nộp : GTGT + TNCN + Thuế khoán

M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Vva
Đúng rồi bạn, từ khi có thông tư 92 thì thuế được tính như sau:

1. Thuế môn bài : năm nộp 1 lần

2. Thuế GTGT : Doanh thu bán ra theo hóa đơn bán hàng x 1% (Thương mại)

3. Thuế TNCN : Doanh thu bán ra theo hóa đơn bán hàng x 0.5%

4. Thuế khoán : Căn cứ trên tờ khai thuế khoán đầu năm / hồ sơ kê khai thuế khoán.

Tổng cộng phải nộp : GTGT + TNCN + Thuế khoán
Vậy là hộ kinh doanh phải nộp thuế chồng thuế ạ? Vừa nộp thuế khoán + thuế TNCN nữa. Có cách nào để mình giảm thiểu nộp thuế ít nhất không anh?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vva

Vậy là hộ kinh doanh phải nộp thuế chồng thuế ạ? Vừa nộp thuế khoán + thuế TNCN nữa. Có cách nào để mình giảm thiểu nộp thuế ít nhất không anh?
Hì , tách biệt hết chứ không phải là thuế chồng thuế, vì thuế khoán thường không cao :) Mình có phụ trách 1 vài hộ cá thể, doanh thu 1 tháng có thể 3 tỷ nhưng khoán thuế từ 1tr5 - 1tr8 mà thôi.

M

Mai Xuân Mỹ

Trung cấp
15/4/16
70
3
8
Hì , tách biệt hết chứ không phải là thuế chồng thuế, vì thuế khoán thường không cao :) Mình có phụ trách 1 vài hộ cá thể, doanh thu 1 tháng có thể 3 tỷ nhưng khoán thuế từ 1tr5 - 1tr8 mà thôi.
Vâng ạ. Anh chỉ giúp em cách nào để giảm thiểu nộp thuế TNCN được không anh?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vâng ạ. Anh chỉ giúp em cách nào để giảm thiểu nộp thuế TNCN được không anh?
Không, tình hình kinh doanh chưa có tư vấn bằng niềm tin sao :) Mình hiếm khi sờ voi đoán vòi!

• Like
Reactions: Mai Xuân Mỹ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA