Rút tiền gửi bằng USD

• Thread starter fieldvn
  • Ngày gửi
F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Các bác cho em hỏi nhé:
Hợp đồng thuê nhà văn phòng của công ty em với bác chủ nhà là trả bằng USD, và từ trước đến giờ cty em vẫn trả bằng USD. Hôm nay em đi rút tiền gửi bằng usd về để trả tiền cho chủ nhà thì chị ở ngân hàng VCBank bảo có quy định về ngoại hối là kô được trả usd cho cá nhân (Có nghĩa là phải đổi ra VND rồi mới trả cho bác chủ nhà). Em kô biết như vậy là thế nào vì hợp đồng của bọn em trả usd thì em trả hợp lý theo hợp đồng thôi. Các bác giải đáp cho em với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Sao lại thế đc.TK bạn gửi tại NH llà TK USD thì khi rút ra họ phải trả bằng USD chứ.Trừ khi bạn có nhu cầu đổi luôn ra tiền VNĐ.Nếu đúng như vậy thì họ ko đúng rồi.

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Theo mình biết thì cty ko được rút đô bằng tiền mặt để thanh toán, mà chỉ có thể rút đô để trả lương cho người nước ngoài.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Nếu hợp đồng giữa cty bạn và bên kia là trả bằng tiền USD thì bạn có thể rút tiền USD ra để thanh toán.Nếu bạn rút tiền từ TK TT lúc đó bên NH sẽ yêu cầu bạn giải trình nhu cầu TT của bạn.Bạn chỉ cần giải trình đúng là sẽ đc rút thôi.Còn nếu đó là TK tiết kiệm thì ko có lý do gì mà ko đc rút cả.

M

matrix007

Guest
Các bác cho em hỏi nhé:
Hợp đồng thuê nhà văn phòng của công ty em với bác chủ nhà là trả bằng USD, và từ trước đến giờ cty em vẫn trả bằng USD. Hôm nay em đi rút tiền gửi bằng usd về để trả tiền cho chủ nhà thì chị ở ngân hàng VCBank bảo có quy định về ngoại hối là kô được trả usd cho cá nhân (Có nghĩa là phải đổi ra VND rồi mới trả cho bác chủ nhà). Em kô biết như vậy là thế nào vì hợp đồng của bọn em trả usd thì em trả hợp lý theo hợp đồng thôi. Các bác giải đáp cho em với nhé

Theo quy định tại Điều 22. Pháp lệnh ngoại hối :
"Trên lãnh thổ Việt nam, mọi gao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối, trừ các giao dịch với tổ chức tín dụng, các trường hợp thanh toán qua trung gian gồm: thu hộ, ủy thác, đại lý và các trường hợp cần thiết khác được Thủ tường Chính phủ quy định".

Ngoài ra trong Nghị định 160/2006/NĐ-CP quy định chi tiết pháp lệnh ngoại hối. Tại Điều 29. Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối

Như vậy, chủ nhà và công ty bạn là người cư trú, giao dịch được thực hiện trên lãnh thổ Việt nam, do đó bắt buộc phải thanh toán bằng Việt nam đồng.

Việc thanh toán này là chính sách của Nhà nước trong việc đầy lùi nạn Đô la hóa, tiên tới, nâng cao vai trò của đồng bản địa.

Bạn chỉ có thể thỏa thuận trong hợp đồng về việc ước tính giá cả bằng ngoại tệ làm căn cứ xác định giá trị, còn việc thanh toán phải bằng công cụ thanh toán trong nước (ví dụ: Séc, thẻ, tiền mặt Việt nam đồng,...).

Sửa lần cuối:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Nếu hợp đồng giữa cty bạn và bên kia là trả bằng tiền USD thì bạn có thể rút tiền USD ra để thanh toán.Nếu bạn rút tiền từ TK TT lúc đó bên NH sẽ yêu cầu bạn giải trình nhu cầu TT của bạn.Bạn chỉ cần giải trình đúng là sẽ đc rút thôi.Còn nếu đó là TK tiết kiệm thì ko có lý do gì mà ko đc rút cả.

Nói thêm với bạn Cúc Hương điều này:
Theo quy định của Ngân hàng nhà nước về Tài khoản tiết kiệm thì Công ty không thể có tài khoản tiết kiệm -> sẽ không có vụ nếu đó là TK tiết kiệm của công ty

Công ty có thể có tài khoản thanh toán ngoại tệ nhưng đó chỉ dùng để thực hiện giao dịch các yếu tố mang tính chất nước ngoài. Tuy nhiên, tài khoản thanh toán ngoại tệ này chỉ có thể chuyển ngoại tệ từ tài khoản này sang tài khoản khác, rất khó có thể rút ngoại tệ là tiền mặt từ tài khoản này ra.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Hì hì...em sẽ học hỏi thêm.Thanks các bác đã sửa hộ.^_^

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Cám ơn các bác nhiều nhá.
+Từ trước tới giờ bọn em vẫn rút ở ngân hàng như thế nhưng hôm nay mới được các bác bên ngân hàng nói về việc này.
Vậy từ giờ em chỉ cần rút bằng tiền mặt chi trả tiền nhà là okie hay em vẫn rút bằng usd rồi đổi ra vnd trả cho chủ nhà?
+Bác Matrix007 có thể gửi văn bản " Pháp lệnh ngoại hối" và Quy định hạn chế sử dụng ngoại hối" vào email của em được kô? Email của em là : hoainhan832003@yahoo.com.
Cám ơn các bác nhiều nhé.

M

matrix007

Guest
Bạn có thể vào website bộ tư pháp để search các văn bản liên quan đến ngoại hối.

Hiện nay, mới chỉ có Pháp lệnh ngoại hối, và Nghị định 160/2006/NĐ-CP, tuy nhiên ngân hàng nhà nước đang dự thảo 3 Thông tư khác hướng dẫn về ngoại hối này, sẽ được ban hành trong nay mai.

Trong thời gian chời đợi, để nắm bắt được ngoại hối, bạn có thể tham khảo thêm Thông tư 01/1999/TT-NHNN hướng dẫn thi hành NĐ 63/1998/NĐ-CP về quản lý ngoại hối (NĐ 63 này đã hết hiệu lực) tuy nhiên, ban có thể tham khảo Thông tư 01 để có thể hiểu được.

Còn nữa, trong hợp đồng thuê nhà của bạn, nếu 2 bên thỏa thuận thanh toán bằng ngoại tệ (USD), thì nên sửa lại là đơn vị tiền tệ thanh toán bằng VNĐ, trừ TH 2 bên dùng ngoại tệ làm căn cứ xác định giá trị hợp đồng.

Sửa lần cuối:
Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Em vẫn có một thắc mắc.Theo em đc biết thì các cty vẫn có thể mở TK tiết kiệm tại NH chứ nhỉ?Họ sẽ cử ng đại diện ra để giao dịch với ngân hàng về TKTK đó.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Em vẫn có một thắc mắc.Theo em đc biết thì các cty vẫn có thể mở TK tiết kiệm tại NH chứ nhỉ?Họ sẽ cử ng đại diện ra để giao dịch với ngân hàng về TKTK đó.

L

Liên quan đến tiết kiệm, các bạn cần nắm rõ một số nội dung sau:

A - Tiết kiệm là hoạt động nhận và chi trả tiền gửi tiết kiệm bằng đồng Việt Nam và ngoại tệ trên phạm vi lãnh thổ Việt Nam giữa tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm và người gửi tiền.

B - Tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm
1. Các tổ chức tín dụng được thành lập và hoạt động theo Luật các tổ chức tín dụng.
2. Các tổ chức khác có hoạt động ngân hàng được pháp luật cho phép nhận tiền gửi tiết kiệm.

C - Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm
1. Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm bằng đồng Việt Nam là các cá nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài đang sinh sống và hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.
2. Đối tượng gửi tiền gửi tiết kiệm bằng ngoại tệ là các cá nhân người cư trú.

D - Một số thuật ngữ khác

1. Tiền gửi tiết kiệm là khoản tiền của cá nhân được gửi vào tài khoản tiền gửi tiết kiệm, được xác nhận trên thẻ tiết kiệm, được hưởng lãi theo quy định của tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm và được bảo hiểm theo quy định của pháp luật về bảo hiểm tiền gửi.
2. Người gửi tiền là người thực hiện giao dịch liên quan đến tiền gửi tiết kiệm. Người gửi tiền có thể là chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, hoặc đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, hoặc người giám hộ hoặc người đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm, của đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm.
3. Chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là người đứng tên trên thẻ tiết kiệm.
4. Đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm là 2 cá nhân trở lên cùng đứng tên trên thẻ tiết kiệm.
5. Giao dịch liên quan đến tiền gửi tiết kiệm là giao dịch gửi, rút tiền gửi tiết kiệm và các giao dịch khác liên quan đến tiền gửi tiết kiệm.
6. Tài khoản tiền gửi tiết kiệm là tài khoản đứng tên một cá nhân hoặc một số cá nhân và được sử dụng để thực hiện một số giao dịch thanh toán theo quy định tại Quy chế này.
7. Thẻ tiết kiệm là chứng chỉ xác nhận quyền sở hữu của chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm hoặc đồng chủ sở hữu tiền gửi tiết kiệm về khoản tiền đã gửi tại tổ chức nhận tiền gửi tiết kiệm.

Như vậy, tài khoản tiền gửi tiết kiệm chỉ mở cho một cá nhân hoặc một nhóm cá nhân (gọi là đồng chủ tài khoản tiền gửi tiết kiệm).

Các bạn có thể xem thêm Quy chế tiền gửi tiết kiệm ban hành theo QUYẾT ĐỊNH CỦA THỐNG ĐỐC NGÂN HÀNG NHÀ NƯỚC SỐ 1160/2004/QĐ-NHNN NGÀY 13 THÁNG 9 NĂM 2004.

Thân,

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

cá nhân giám đốc hoặc người khác trong công ty có thể lấy tiền của công ty gửi tiết kiệm dưới tên của mình. Nhưng đây không thể coi 1 họat động của công ty (nếu là công ty nhà nước thì còn có thể coi là vi phạm pháp luật dùng tiền nhà nước để đầu tư cho cá nhân), không thể hạch toán vào sổ sách công ty và tiền lãi của tài khoản tiết kiệm này chui vào nằm riêng ở túi của 1 số người nào đó.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Em hiểu rồi.Cảm ơn các bác nhiều!!!^_^

M

my huong

Guest
Doanh nghiệp không mở TK Tk tại ngân hàng mà họ chỉ mở Tk tiền gửi có kỳ hạn thôi, dùng trong trường hợp DN có 1 khoản tiền sẽ dùng trong thời gian nhất định như trả lương cho NV, trả tiền hàng...

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Chỉ có cá nhân được phép mở tài khoản Tiền gửi tiết kiệm tại Ngân hàng thôi. bạn có thể tham khảo tại QĐ 1160/2004/QĐ-NHNN nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA