Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán sổ sách kế toán khi thiếu số dư đầu kỳ.

• Thread starter nguyenngoc091089
  • Ngày gửi
N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Chào cả nhà!
Công ty em trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả.
Em mới được nhận vào làm kế toán nội bộ. Em chỉ có số dư
tài khoản 112
Tk 111
TK 131
TK 331
TK 141
Do tổng hợp từ sổ theo dõi thu chi của người trước làm. Công ty không có TSCĐ còn các đồ dùng dụng cụ văn phòng do không hạch toán nên mua tháng nào cho vào chi tháng đó chứ không phân bổ.
Bây giờ em vào làm kế toán và để lập sổ sách kế toán em tự lên bảng cân đối phát sinh đầu kỳ (tính đến 30/4/2016) Tuy nhiên em chỉ có số dư những tài khoản nêu trên nên không cân được?
Các anh/chị biết về trường hợp này cho em xin ý kiến nên làm như thế nào với ạ.
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Sao bạn không cân được?
Ko có thì thôi chứ sao.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Chào cả nhà!
Công ty em trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả.
Em mới được nhận vào làm kế toán nội bộ. Em chỉ có số dư
tài khoản 112
Tk 111
TK 131
TK 331
TK 141
Do tổng hợp từ sổ theo dõi thu chi của người trước làm. Công ty không có TSCĐ còn các đồ dùng dụng cụ văn phòng do không hạch toán nên mua tháng nào cho vào chi tháng đó chứ không phân bổ.
Bây giờ em vào làm kế toán và để lập sổ sách kế toán em tự lên bảng cân đối phát sinh đầu kỳ (tính đến 30/4/2016) Tuy nhiên em chỉ có số dư những tài khoản nêu trên nên không cân được?
Các anh/chị biết về trường hợp này cho em xin ý kiến nên làm như thế nào với ạ.
Em xin cảm ơn!
Trường hợp này thì rất khó để tìm được số dư, vì còn thiếu quá nhiều tài khoản chủ chốt: 15x, 333, 338, 411, 421.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Trường hợp này thì rất khó để tìm được số dư, vì còn thiếu quá nhiều tài khoản chủ chốt: 15x, 333, 338, 411, 421.
Anh/chị có hướng giải quyết nào giúp em trong trường hơp này với ạ

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Sao bạn không cân được?
Ko có thì thôi chứ sao.
Dạ em không hiểu ý của anh/chị ạ, Để làm thì giờ em đang rối trong khoản không cân đối dc BCDPS đầu kỳ do thiếu số dư. Vì trước giờ GĐ bên em tự theo dõi thu chi nên không có sổ sách nào cả ạ.

N

Ngọc Hà 108

Guest
18/4/16
111
8
18
31
Bạn này giống mình thế, kế toán trước họ làm k rõ ràng, thiếu số dư đầu kỳ, TK 1111 thì lại do vợ giám đốc nắm giữ, chi tiêu chả bao giờ ghi ra sổ nên đến lúc mình vào làm hỏi thì nói k biết bao nhiêu cả. Mình cũng đang rất rối, có ai chỉ giúp mình nên làm ntn k ạ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em không hiểu ý của anh/chị ạ, Để làm thì giờ em đang rối trong khoản không cân đối dc BCDPS đầu kỳ do thiếu số dư. Vì trước giờ GĐ bên em tự theo dõi thu chi nên không có sổ sách nào cả ạ.

Bạn nhận làm kế toán trước hết cần:
- Tổ chức kiễm kê toàn bộ TS thực có ở thời điễm bạn nhận bao gồm: tiền mặt, tiền gửi, TSCĐ, CCDC, SP tồn kho, SP DD Công nợ phải thu, phải trả .....
- Kiễm tra, đối chiếu toàn bộ chứng từ từ khi DN thành lập ( Hợp lý, hợp lệ .. ) hiện có ( có thể còn thiếu thì lấy thêm ).
- Đưa chứng từ vào HT tính số dư ở thời kỳ trước để có số dư ở thời điểm bạn nhận. Trường hợp số dư không cân bạn phải kiễm tra lại chứng từ ( hiện có ) để HT điều chỉnh cho cân mới tiếp tục HT được.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Bạn nhận làm kế toán trước hết cần:
- Tổ chức kiễm kê toàn bộ TS thực có ở thời điễm bạn nhận bao gồm: tiền mặt, tiền gửi, TSCĐ, CCDC, SP tồn kho, SP DD Công nợ phải thu, phải trả .....
- Kiễm tra, đối chiếu toàn bộ chứng từ từ khi DN thành lập ( Hợp lý, hợp lệ .. ) hiện có ( có thể còn thiếu thì lấy thêm ).
- Đưa chứng từ vào HT tính số dư ở thời kỳ trước để có số dư ở thời điểm bạn nhận. Trường hợp số dư không cân bạn phải kiễm tra lại chứng từ ( hiện có ) để HT điều chỉnh cho cân mới tiếp tục HT được.
Bên em vẫn có 1 người làm báo cáo thuế partime. Nhưng sổ sách thuế khác xa với thực tế ạ. em giờ được nhận vào làm nội bộ. Vì trước không có kế toán ở công ty nên GĐ tự cầm quỹ tự thu chi tiền và không có phiếu thu chi gì cả (4 năm). Gần đây (5 tháng) có một người ghi thu chi và tổng hợp thu chi hàng tháng. Bây giờ em vào làm tuy nhiên em rất rối vì không biết phải làm như thế nào. Em tự tổng hợp số dư của các tài khoản từ sổ theo dõi thu chi gần đây (tất cả các CCDC mua trước đây đều ghi chi luôn tháng đó nên coi như không phân bổ gì)
Em dự định tổng hợp số dư để bắt đầu làm từ tháng 5/2016. Nhưng em chỉ biết được tiền mặt tiền gửi ngân hàng, công nợ phải thu, công nợ phải trả và tạm ứng. Còn tất cả các tài khoản khác em đều không có số dư. Vậy nên CĐTK đầu kỳ không cân được.
Em cảm ơn ạ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bên em vẫn có 1 người làm báo cáo thuế partime. Nhưng sổ sách thuế khác xa với thực tế ạ. em giờ được nhận vào làm nội bộ. Vì trước không có kế toán ở công ty nên GĐ tự cầm quỹ tự thu chi tiền và không có phiếu thu chi gì cả (4 năm). Gần đây (5 tháng) có một người ghi thu chi và tổng hợp thu chi hàng tháng. Bây giờ em vào làm tuy nhiên em rất rối vì không biết phải làm như thế nào. Em tự tổng hợp số dư của các tài khoản từ sổ theo dõi thu chi gần đây (tất cả các CCDC mua trước đây đều ghi chi luôn tháng đó nên coi như không phân bổ gì)
Em dự định tổng hợp số dư để bắt đầu làm từ tháng 5/2016. Nhưng em chỉ biết được tiền mặt tiền gửi ngân hàng, công nợ phải thu, công nợ phải trả và tạm ứng. Còn tất cả các tài khoản khác em đều không có số dư. Vậy nên CĐTK đầu kỳ không cân được.
Em cảm ơn ạ
Làm nội bộ thì ko cần nhiều đâu.
Bạn tạo số dư ms cho nó.

H

Hook_Box

Guest
10/5/16
18
5
3
31
Vinh
Làm nội bộ thì bạn nói họ xem như giờ làm lại từ đầu, còn làm cho thuế thì lấy trên Sổ sách đã nạp năm trước thôi bạn

H

Hook_Box

Guest
10/5/16
18
5
3
31
Vinh
Nếu bạn có đủ hóa đơn chứng từ thì làm con số chính xác cũng được nhưng mình nghĩ đã bao nhiêu năm trôi qua rồi thì cực lắm

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Làm nội bộ thì ko cần nhiều đâu.
Bạn tạo số dư ms cho nó.
Vâng em cảm ơn ạ.
Nhưng vì em nghĩ là kế toán nội bộ phải phản ánh đúng nhất tình hình hoạt động của công ty để biết thực tế lãi lỗ ntn. Nên e ko biết tạo số dư đầu kỳ kiểu gì được.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Nếu bạn có đủ hóa đơn chứng từ thì làm con số chính xác cũng được nhưng mình nghĩ đã bao nhiêu năm trôi qua rồi thì cực lắm
Dạ em cảm ơn ạ.
Trước giờ GĐ tự thu chi nên cũng khoong có đủ chứng từ được ạ, Em băn khoăn quá không biết làm như thế nào cho đúng, để cuối thagns báo cáo được cho GĐ thực tế Công ty tháng này lãi hay lỗ bao nhiêu và các khoản phải thu ntn .

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Vâng em cảm ơn ạ.
Nhưng vì em nghĩ là kế toán nội bộ phải phản ánh đúng nhất tình hình hoạt động của công ty để biết thực tế lãi lỗ ntn. Nên e ko biết tạo số dư đầu kỳ kiểu gì được.
Anh Ho anh Hue và Kin7 đã gợi ý cho bạn rồi còn gì. Ở 1 nơi cái gì cũng lộn xộn thì bạn phải dành thời gian sắp xếp lại nó thôi.
Công nợ hỏi sếp
Kho thì tự đi kiểm
Quỹ thì kiểm ngay được rồi, dần dần vào guồng rồi thì bạn quen thôi, còn việc phản ánh đúng tình trạng của công ty thì cn nhiều thứ lắm, mấy cái TK chưa rõ đã là gì đâu, Bình tĩnh đi bạn

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vâng em cảm ơn ạ.
Để có thể phản ánh đúng nhất tình hình thì bạn phải có quyền.
Hoặc được người có quyền hậu thuẫn. Rồi bạn sẽ làm được.
Còn người đứng đầu mà lộn xộn thì bạn phải tùy sự mà làm.

T

tuyetchinh11

Trung cấp
28/5/13
135
35
28
Hà Nội
Để có thể phản ánh đúng nhất tình hình thì bạn phải có quyền.
Hoặc được người có quyền hậu thuẫn. Rồi bạn sẽ làm được.
Còn người đứng đầu mà lộn xộn thì bạn phải tùy sự mà làm.

Bạn cứ dọa bạn ý thế, làm gì phải đến mức ý đâu. :D

Dạ em cảm ơn ạ.
Trước giờ GĐ tự thu chi nên cũng khoong có đủ chứng từ được ạ, Em băn khoăn quá không biết làm như thế nào cho đúng, để cuối thagns báo cáo được cho GĐ thực tế Công ty tháng này lãi hay lỗ bao nhiêu và các khoản phải thu ntn .

Nói chung là bạn linh hoạt làm rồi làm xong nhờ người có kinh nghiệm xem lại giúp, lôi kết cấu các tài khoản kế toán ra để suy luận xem đưa vào đâu cho hợp lý rồi giải trình với sếp.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Bạn cứ dọa bạn ý thế, làm gì phải đến mức ý đâu. :D

Nói chung là bạn linh hoạt làm rồi làm xong nhờ người có kinh nghiệm xem lại giúp, lôi kết cấu các tài khoản kế toán ra để suy luận xem đưa vào đâu cho hợp lý rồi giải trình với sếp.
Em cảm ơn nhiều ạ.
Em định những khoản lệch sẽ cho vào tk 411 (vì trước giờ sếp tự lấy tiền chi nên cũng ko biết chính xác đã chi bao nhiêu tiền vào công ty) Mà thực tế lãi lỗ như thế nào thì không biết (do trước đây lấy thu trong tháng trừ chi trong tháng chênh lệch bao nhiêu thì đó là lãi lỗ, không có phân bổ chi phí, không khấu hao) nên em làm cho lợi nhuận là 0. và chốt số dư đến cuối tháng 4/2016. Vì em vào làm từ tháng 5/2016. Em như vậy có được không ạ?

T

tuyetchinh11

Trung cấp
28/5/13
135
35
28
Hà Nội
Em cảm ơn nhiều ạ.
Em định những khoản lệch sẽ cho vào tk 411 (vì trước giờ sếp tự lấy tiền chi nên cũng ko biết chính xác đã chi bao nhiêu tiền vào công ty) Mà thực tế lãi lỗ như thế nào thì không biết (do trước đây lấy thu trong tháng trừ chi trong tháng chênh lệch bao nhiêu thì đó là lãi lỗ, không có phân bổ chi phí, không khấu hao) nên em làm cho lợi nhuận là 0. và chốt số dư đến cuối tháng 4/2016. Vì em vào làm từ tháng 5/2016. Em như vậy có được không ạ?

Được bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA