Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán sổ sách kế toán khi thiếu số dư đầu kỳ.

• Thread starter nguyenngoc091089
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em cảm ơn nhiều ạ.
Em định những khoản lệch sẽ cho vào tk 411 (vì trước giờ sếp tự lấy tiền chi nên cũng ko biết chính xác đã chi bao nhiêu tiền vào công ty) Mà thực tế lãi lỗ như thế nào thì không biết (do trước đây lấy thu trong tháng trừ chi trong tháng chênh lệch bao nhiêu thì đó là lãi lỗ, không có phân bổ chi phí, không khấu hao) nên em làm cho lợi nhuận là 0. và chốt số dư đến cuối tháng 4/2016. Vì em vào làm từ tháng 5/2016. Em như vậy có được không ạ?

Bạn nên HT vào các TK có thật ( không thể thay đổi ) trước như: NG của TSCĐ, HH, VT tồn kho, Công nợ phải thu, phải trả, tiền vay, tiền gửi NH ... sau đó mới tính tiếp các TK khác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Bạn nên HT vào các TK có thật ( không thể thay đổi ) trước như: NG của TSCĐ, HH, VT tồn kho, Công nợ phải thu, phải trả, tiền vay, tiền gửi NH ... sau đó mới tính tiếp các TK khác.
Dạ em cảm ơn!
Em chỉ làm nội bộ thôi ạ, em chỉ có dư Tk 111 ; Tk 112 ; Tk 141 ; Tk 131 Tk 331.
Bên em làm dịch vụ nên không có hàng hóa tồn kho, còn công cụ dụng cụ trước giờ không có ai hạch toán nội bộ nên (4 năm) qua mua máy tính, bàn ghế thì cái có hóa đơn cái không, và không có ghi chép lại do Giám đốc tự chi mua, Nên không có phân bổ gì ạ.
Do không ghi sổ không hạch toán, nên cũng không biết tình hình thực tế công ty lãi lỗ lũy kế đến hiện tại là bao nhiêu. Cũng không rõ được góp vốn vào công ty là nhiêu.
Vậy nên em chỉ có số dư của các tài khoản trên. Và như vậy không thể lên bảng cân đối toài khoản đầu kỳ cân được. Và em định xử lý phần chênh đó vào tài khoản 411, còn lại coi như lợi nhuận đến hiện tại là 0

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em cảm ơn!
Em chỉ làm nội bộ thôi ạ, em chỉ có dư Tk 111 ; Tk 112 ; Tk 141 ; Tk 131 Tk 331.
Bên em làm dịch vụ nên không có hàng hóa tồn kho, còn công cụ dụng cụ trước giờ không có ai hạch toán nội bộ nên (4 năm) qua mua máy tính, bàn ghế thì cái có hóa đơn cái không, và không có ghi chép lại do Giám đốc tự chi mua, Nên không có phân bổ gì ạ.
Do không ghi sổ không hạch toán, nên cũng không biết tình hình thực tế công ty lãi lỗ lũy kế đến hiện tại là bao nhiêu. Cũng không rõ được góp vốn vào công ty là nhiêu.
Vậy nên em chỉ có số dư của các tài khoản trên. Và như vậy không thể lên bảng cân đối toài khoản đầu kỳ cân được. Và em định xử lý phần chênh đó vào tài khoản 411, còn lại coi như lợi nhuận đến hiện tại là 0

Nếu kế toán DV thì mình chịu không góp ý được. Chỉ còn cách như mình nói ở #9 dành cho KT thật sự thôi.

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
nội bộ thì bạn chốt số liệu từ ngày bạn vào còn trước đó thì kệ nó chả ảnh hưởng tới ai. có gì mà lo với lắng đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
nội bộ thì bạn chốt số liệu từ ngày bạn vào còn trước đó thì kệ nó chả ảnh hưởng tới ai. có gì mà lo với lắng đâu

Không dễ đâu bạn. DN bạn ấy đã hoạt động 4 năm đã có kế toán DV Thuế thì phải có B/C TC các năm rồi. Vấn đề bạn ấy hỏi cách giải quyết là: ( ..1 người làm báo cáo thuế partime. Nhưng sổ sách thuế khác xa với thực tế ạ ..) Nhưng bạn ấy lại chỉ nhận DV kế toán nội bộ, không biết ai làm KT T/C ở DN này - chắc là KT Thuế nhưng số liệu lại: Khác xa với thực tế !!!.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Làm nội bộ có cái gì mà cứ phải nhặng lên thế.
Có mỗi cái vấn đề này mà nói đến #25 vẫn chưa xong.

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Chào cả nhà!
Công ty em trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả.
Em mới được nhận vào làm kế toán nội bộ. Em chỉ có số dư
tài khoản 112
Tk 111
TK 131
TK 331
TK 141
Do tổng hợp từ sổ theo dõi thu chi của người trước làm. Công ty không có TSCĐ còn các đồ dùng dụng cụ văn phòng do không hạch toán nên mua tháng nào cho vào chi tháng đó chứ không phân bổ.
Bây giờ em vào làm kế toán và để lập sổ sách kế toán em tự lên bảng cân đối phát sinh đầu kỳ (tính đến 30/4/2016) Tuy nhiên em chỉ có số dư những tài khoản nêu trên nên không cân được?
Các anh/chị biết về trường hợp này cho em xin ý kiến nên làm như thế nào với ạ.
Em xin cảm ơn!
Như bác @HO Anh Hue gợi ý, mấu chốt là bạn phải kiểm kê tài sản, tiền bạc ... liên quan. Từ số liệu kiểm kê (số thực tế đã được xác nhận), căn cứ vào sổ thu chi, sổ phụ ngan hàng, các chứng từ, sổ tạm ứng ... mà bạn có để kiểm tra ngược về sau (bạn sẽ giải quyết được chừng 70%). Trong quá trình kiểm tra, có những vướng mắc, bạn ghi chú lại và y/c một buổi người có trách nhiệm giải trình.
Sau khi đã thông suốt các nghiệp vụ, bạn sẽ dễ dàng nhập số liệu vào sổ (phần mềm) để ra kết quả.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Nếu kế toán DV thì mình chịu không góp ý được. Chỉ còn cách như mình nói ở #9 dành cho KT thật sự thôi.
Chắc anh đọc và hiểu sai ý em. Bên em làm dịch vụ nghĩa là Công ty em hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ (chứ không phải cá nhân làm dịch vụ kế toán cho công ty ạ) nên không có hàng hóa. Nên về khoản kiểm kho em ko phải làm. còn kiểm kê lại tài sản công cụ dụng cụ thì máy tính có nhưng giá trị khác nhau và dùng mọi người cũng không nhớ là bao lâu vì cái thì mua từ khi thành lập công ty , cái thì do người mới vào thì mua thêm để dùng. Việc tìm kiếm lại chứng từ và hóa đơn 4 năm qua thì gần như không có vì trước giờ Giám Đốc em tự thu tự chi nên cái có Hóa đơn thì đều do kế toán thuế giữ( mà những chi phí có Hóa đơn VAT rất ít).
Những thứ mà em có được khi vào làm là : biết dư quỹ tiền mặt, dư tiền gửi ngân hàng, các khoản phải thu phải trả công nợ.
Em cảm ơn những góp ý của anh. Nhưng chắc do cách em trình bày khó hiểu.

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Như bác @HO Anh Hue gợi ý, mấu chốt là bạn phải kiểm kê tài sản, tiền bạc ... liên quan. Từ số liệu kiểm kê (số thực tế đã được xác nhận), căn cứ vào sổ thu chi, sổ phụ ngan hàng, các chứng từ, sổ tạm ứng ... mà bạn có để kiểm tra ngược về sau (bạn sẽ giải quyết được chừng 70%). Trong quá trình kiểm tra, có những vướng mắc, bạn ghi chú lại và y/c một buổi người có trách nhiệm giải trình.
Sau khi đã thông suốt các nghiệp vụ, bạn sẽ dễ dàng nhập số liệu vào sổ (phần mềm) để ra kết quả.
Cái khó là trước đay Công ty em không có ai làm kế toán. Giám đốc tự thu tự chi quỹ, các khoản phải thu phải trả công nợ. Trước giờ công ty không sử dụng phiếu thu, phiếu chi,/... không ghi sổ hạch toán. chỉ theo dõi theo kiểu tự ghi vào sổ tay biết là mình thu gì chi gì thôi ạ.
Em cảm ơn

N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Làm nội bộ có cái gì mà cứ phải nhặng lên thế.
Có mỗi cái vấn đề này mà nói đến #25 vẫn chưa xong.
Em cảm ơn những góp ý đóng góp từ các anh/chị trong diễn đàn.
Do kiến thức của em còn rất hạn chế nên không tự giải quyết được. Em mới lên đây chia sẻ mong được sự gips đỡ từ các anh/chị ạ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em cảm ơn những góp ý đóng góp từ các anh/chị trong diễn đàn.
Do kiến thức của em còn rất hạn chế nên không tự giải quyết được. Em mới lên đây chia sẻ mong được sự gips đỡ từ các anh/chị ạ.

Bạn xem gần đấy có KT nào có kinh nghiệm nhờ họ tư vấn cho. Phải biết chi tiết, cụ thể thực tế ở DN mới có cách làm hợp lý được.

R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Tóm lại bạn được nhận vào làm rì? Kế toán nội bộ hay kế toán thuế?
Nếu GĐ nhận bạn vao làm kế toán nội bộ, thì bn chỉ theo dõi thu chi, công nợ, văn phòng phẩm nội bộ thôi. Lôi bảng cân đối ra làm rì? Có rì để cân đối đâu? :3
Còn nếu GĐ kêu bạn làm kế toán thuế thì hơi vất đấy ạ. Bạn phải làm lại sổ sách từ đầu. Tự biên tự diễn với các con số, tự tạo sổ, hóa đơn, chứng từ, vân vân và vân vân.... :3 Nếu có thể bạn hạch toán như một công ty mới thành lập. Không biết thuế có sờ đến không khi mà thành lập bao lâu, giờ mới làm sổ sách??? Mà mình băn khoăn, cty này thành lập hoạt động bao lâu rồi, có làm báo cáo thuế vs nhà nước ko nhỉ???

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Cái khó là trước đay Công ty em không có ai làm kế toán. Giám đốc tự thu tự chi quỹ, các khoản phải thu phải trả công nợ. Trước giờ công ty không sử dụng phiếu thu, phiếu chi,/... không ghi sổ hạch toán. chỉ theo dõi theo kiểu tự ghi vào sổ tay biết là mình thu gì chi gì thôi ạ.
Em cảm ơn
Kiểm toán họ cũng làm như vậy thôi, tức xác thực các số dư rồi kiểm tra (chứng từ, hạch toán) ngược về sau.

Cty bạn là dịch vụ thì cũng đỡ vất vả hơn, bạn nên chốt số dư tiền, công nợ rồi kiểm tra. Vì là làm nội bộ nên bạn chú trọng đến chi phí thực tế, còn chứng từ hợp lý hay không (hay không có chứng từ) tạm thời chưa quan tâm.

Về thu- chi quan ngân hàng, cái này có sổ phụ nên bạn không lo bỏ sót,
Về thu chi tiền mặt, bạn lập bảng kê thu chi bằng Excel nhập theo thứ tự thời gian theo sổ tay của họ, hoặc họ đọc cho bạn ghi (giám đốc tự thu, tự chi thì cũng phải tự nhớ:D), sao đó đưa bảng kê cho sếp xem nếu ok thì in ra để sếp ký vào, bạn làm việc trên bảng kê này.
Chỉ khi nào bạn được người có trách nhiệm xác thực số liệu thì bạn mới bắt tay vào phân loại, hạch toán, lập báo cáo. Nói chung là công việc rất vất vả, bạn gần như làm lại từ đầu ...

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Tóm lại bạn được nhận vào làm rì? Kế toán nội bộ hay kế toán thuế?
Nếu GĐ nhận bạn vao làm kế toán nội bộ, thì bn chỉ theo dõi thu chi, công nợ, văn phòng phẩm nội bộ thôi. Lôi bảng cân đối ra làm rì? Có rì để cân đối đâu? :3
Còn nếu GĐ kêu bạn làm kế toán thuế thì hơi vất đấy ạ. Bạn phải làm lại sổ sách từ đầu. Tự biên tự diễn với các con số, tự tạo sổ, hóa đơn, chứng từ, vân vân và vân vân.... :3 Nếu có thể bạn hạch toán như một công ty mới thành lập. Không biết thuế có sờ đến không khi mà thành lập bao lâu, giờ mới làm sổ sách??? Mà mình băn khoăn, cty này thành lập hoạt động bao lâu rồi, có làm báo cáo thuế vs nhà nước ko nhỉ???
Kế toán nội bộ đâu đơn giản chỉ theo dõi thu- chi đâu bạn, mà phải theo dõi tình hình thực tế, nội tại của DN: quản lý tài sản, tiền vốn, các báo cáo tài chính ...

Thử hỏi DN mà không biết hiên tại lãi/ lỗ thì sao dám đầu tư, kêu gọi đầu tư; thử hỏi bạn bỏ tiền đầu tư vào 1 DN nào đó mà cuối năm họ không có bctc, không có sổ sách kế toán thì bạn có hoang mang không? Mấy cái báo cáo thuế (mà bạn nói tự biên tự diễn với các con số) có đáp ứng được không. Cho nên không hiểu bạn là người rất xem thường công việc kế toán hay bạn là người không biết gì về công việc kế toán (?)

R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Calm down. Mình không thích những người hay nổi nóng đâu nhé. Là kế toán càng phải thật dịu dàng ;) Bạn nói "Trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả." Cty thuê bạn vào làm rì? Bạn có đang tự kiếm việc cho mình? Bạn nên nhớ nhiệm vụ, quyền hạn của mình và làm tốt nó nhất có thể. Khi làm tốt nhiệm vụ đó r. bn có thể xin làm thêm, thay đổi cả hệ thống kế toán công ty đó nếu bạn muốn. Nhưng trước tiên bạn phải hiểu được quy trình, hoạt động sxkd ở đó, văn hóa nơi đó, bạn có thể để ý những chi phí, doanh thu, nguồn tiền cty ra sao??? ở mảng bạn đang làm.
Còn bạn nói kêu gọi vốn đầu tư thì ý tưởng của bạn bay cao đấy, Nếu muốn cty đó đã có kế toán thuế riêng chuyên làm sổ sách, bctc thật đẹp rồi chứ ko phải chỉ kế toán theo dõi nội bộ. Bạn muốn thay đổi cty. Cũng như t. Khi mới vào làm. Nhưng rồi mình nhận ra rằng làm tốt cv của mình trước hết đã. GĐ ở cty đó còn giỏi hơn bn nhiều. những gì bn nghĩ thì họ cũng có thể nghĩ đến r. Chỉ là năng lực có hạn, hoặc ko cần thiết hoặc họ chỉ cần như bh là đủ.
T thấy t rất yêu kế toán đấy chứ. mỗi một con số lại có một ý nghĩa. cho chúng ta thấy được bức tranh toàn cảnh về hd của cty. Khi bạn đứng trên cao rồi, bn sẽ thấy dòng sông chảy về đâu ;) hãy làm đúng cv của mình và làm tốt hơn nữa hơn nữa. Đừng làm việc chưa phải là của mình

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Calm down. Mình không thích những người hay nổi nóng đâu nhé. Là kế toán càng phải thật dịu dàng ;) Bạn nói "Trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả." Cty thuê bạn vào làm rì? Bạn có đang tự kiếm việc cho mình? Bạn nên nhớ nhiệm vụ, quyền hạn của mình và làm tốt nó nhất có thể. Khi làm tốt nhiệm vụ đó r. bn có thể xin làm thêm, thay đổi cả hệ thống kế toán công ty đó nếu bạn muốn. Nhưng trước tiên bạn phải hiểu được quy trình, hoạt động sxkd ở đó, văn hóa nơi đó, bạn có thể để ý những chi phí, doanh thu, nguồn tiền cty ra sao??? ở mảng bạn đang làm.
Còn bạn nói kêu gọi vốn đầu tư thì ý tưởng của bạn bay cao đấy, Nếu muốn cty đó đã có kế toán thuế riêng chuyên làm sổ sách, bctc thật đẹp rồi chứ ko phải chỉ kế toán theo dõi nội bộ. Bạn muốn thay đổi cty. Cũng như t. Khi mới vào làm. Nhưng rồi mình nhận ra rằng làm tốt cv của mình trước hết đã. GĐ ở cty đó còn giỏi hơn bn nhiều. những gì bn nghĩ thì họ cũng có thể nghĩ đến r. Chỉ là năng lực có hạn, hoặc ko cần thiết hoặc họ chỉ cần như bh là đủ.
T thấy t rất yêu kế toán đấy chứ. mỗi một con số lại có một ý nghĩa. cho chúng ta thấy được bức tranh toàn cảnh về hd của cty. Khi bạn đứng trên cao rồi, bn sẽ thấy dòng sông chảy về đâu ;) hãy làm đúng cv của mình và làm tốt hơn nữa hơn nữa. Đừng làm việc chưa phải là của mình
Làm KT phải dịu dàng à?

G

grass31

Sơ cấp
3/6/16
4
0
1
33
Làm KT phải dịu dàng à?

Cái bạn này có gần 3000 bài viết, mà riêng trong topic này đã có tới 5 comment "vô giá" rồi. Thật khó hiểu...
------
Mình cũng mới vào công ty và gặp tình trạng tương tự. Thậm chí còn chỉ biết được 112 do có sổ phụ, còn các tài khoản khác là kiểu theo dõi không thôi chứ số dư đầu kỳ coi như là mặc kệ nó, hoá đơn chứng từ chỉ có từ 3 năm đầu thành lập công ty còn lại 2 năm gần đây chả thấy cái nào do hoạt động cty ngưng trệ không có gì nhiều, nên số liệu khiến mình loay hoay quá trời -_-

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cái bạn này có gần 3000 bài viết, mà riêng trong topic này đã có tới 5 comment "vô giá" rồi. Thật khó hiểu...
------
Mình cũng mới vào công ty và gặp tình trạng tương tự. Thậm chí còn chỉ biết được 112 do có sổ phụ, còn các tài khoản khác là kiểu theo dõi không thôi chứ số dư đầu kỳ coi như là mặc kệ nó, hoá đơn chứng từ chỉ có từ 3 năm đầu thành lập công ty còn lại 2 năm gần đây chả thấy cái nào do hoạt động cty ngưng trệ không có gì nhiều, nên số liệu khiến mình loay hoay quá trời -_-
Bạn cứ bình tĩnh xử lý từng phần bắt đầu từ TK112 vì TK này chắc chắn số dư và quá trình thanh toán khá chính xác độ thông qua ngân hàng tự do căn cứ vào hóa đơn mua vào bán ra hạch toán ngược từ thời điểm này về trước sẽ ra ngay thôi mà

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
------
Vấn đề này nói từ đầu rồi.
Vấn đề này cũng là thực tế có nhiều rồi.
Nói gì mãi?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA