Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán sổ sách kế toán khi thiếu số dư đầu kỳ.

• Thread starter nguyenngoc091089
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cái bạn này có gần 3000 bài viết, mà riêng trong topic này đã có tới 5 comment "vô giá" rồi. Thật khó hiểu...
------
Mình cũng mới vào công ty và gặp tình trạng tương tự. Thậm chí còn chỉ biết được 112 do có sổ phụ, còn các tài khoản khác là kiểu theo dõi không thôi chứ số dư đầu kỳ coi như là mặc kệ nó, hoá đơn chứng từ chỉ có từ 3 năm đầu thành lập công ty còn lại 2 năm gần đây chả thấy cái nào do hoạt động cty ngưng trệ không có gì nhiều, nên số liệu khiến mình loay hoay quá trời -_-

DN đã hoạt động 5 năm !! Chắc chắn hàng tháng có kê khai Thuế cuối năm có B/C TC để quyết toán thuế. Trường hợp này trước đây mình cũng đã từng thấy. Không phải DN: ( .cty ngưng trệ không có gì nhiều..) Mà do thuê Kế toán DV hàng tháng có người đến lấy HĐ, chứng từ về kê khai Thuế, HT làm B/C TC hàng năm. Được vài năm DN nhận kế toán mới về làm tại DN bảo họ bàn giao sổ sách, chứng từ .. Họ mang ra mấy tập HĐ, Kê khai thuế hàng tháng, B/C TC mấy năm còn Sổ cái, sổ chi tiết họ không in ra. Kiễm tra lại số liệu B/C với thực tế thì chẳng có số liệu nào khớp nhau kễ cả tiền gửi 112. Làm cho kế toán mới không biết đâu mà lần !!! Chắc bạn cũng trong tình trạng này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

grass31

Sơ cấp
3/6/16
4
0
1
33
DN đã hoạt động 5 năm !! Chắc chắn hàng tháng có kê khai Thuế cuối năm có B/C TC để quyết toán thuế. Trường hợp này trước đây mình cũng đã từng thấy. Không phải DN: ( .cty ngưng trệ không có gì nhiều..) Mà do thuê Kế toán DV hàng tháng có người đến lấy HĐ, chứng từ về kê khai Thuế, HT làm B/C TC hàng năm. Được vài năm DN nhận kế toán mới về làm tại DN bảo họ bàn giao sổ sách, chứng từ .. Họ mang ra mấy tập HĐ, Kê khai thuế hàng tháng, B/C TC mấy năm còn Sổ cái, sổ chi tiết họ không in ra. Kiễm tra lại số liệu B/C với thực tế thì chẳng có số liệu nào khớp nhau kễ cả tiền gửi 112. Làm cho kế toán mới không biết đâu mà lần !!! Chắc bạn cũng trong tình trạng này.

Vâng ạ, em kiểm tra thì hoá đơn thuế và BCTC...v.v.... chỉ có đầy đủ tới 2011,2012. BCTC thì thấy in mới toanh à. Bàn giao công việc kiểu vậy quả thực là muốn người khác khó khăn đây mà :'( Em lại mới làm về kế toán lại càng loay hoay. May mà kiếm ra forum mình, mọi người chỉ bảo tận tình nên em cũng đang làm dần dần ạ.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào cả nhà!
Công ty em trước giờ không có kế toán, nên người trong Công ty chỉ theo dõi thu vào bao nhiêu và chi ra bao nhiêu phải thu công nợ ai và phải trả bên nào? Chứ không có định khoản hay lập sổ sách nào cả.
Em mới được nhận vào làm kế toán nội bộ. Em chỉ có số dư
tài khoản 112
Tk 111
TK 131
TK 331
TK 141
Do tổng hợp từ sổ theo dõi thu chi của người trước làm. Công ty không có TSCĐ còn các đồ dùng dụng cụ văn phòng do không hạch toán nên mua tháng nào cho vào chi tháng đó chứ không phân bổ.
Bây giờ em vào làm kế toán và để lập sổ sách kế toán em tự lên bảng cân đối phát sinh đầu kỳ (tính đến 30/4/2016) Tuy nhiên em chỉ có số dư những tài khoản nêu trên nên không cân được?
Các anh/chị biết về trường hợp này cho em xin ý kiến nên làm như thế nào với ạ.
Em xin cảm ơn!
Bạn phải dựa vào báo cáo tài chính của năm trước chứ, nếu báo cáo năm trước không đủ thì tổ chức kiểm kê để lấy được những số liệu này, lưu ý kiểm kê chỉ là hình thức, chủ yếu bạn có số liệu phù hợp, và nhớ làm thông báo lên thuế

• Like
Reactions: Nguyeenxvinh
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn phải dựa vào báo cáo tài chính của năm trước chứ, nếu báo cáo năm trước không đủ thì tổ chức kiểm kê để lấy được những số liệu này, lưu ý kiểm kê chỉ là hình thức, chủ yếu bạn có số liệu phù hợp, và nhớ làm thông báo lên thuế

Quả thật mình không hiểu Thế hệ Kế toán hiện nay thế nào mà: (..lưu ý kiểm kê chỉ là hình thức,..) Vậy B/C TC cũng là Hình thức thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Quả thật mình không hiểu Thế hệ Kế toán hiện nay thế nào mà: (..lưu ý kiểm kê chỉ là hình thức,..) Vậy B/C TC cũng là Hình thức thôi.
Bát nháo mãi quen rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bát nháo mãi quen rồi.
Mình không hiểu nhiều kế toán hiện nay nói: (..chỉ làm nội bộ .. và KT Thuế thôi ..) Vậy Kế toán nội bộ và KT Thuế là gì ? Được viết ở tài liệu nào ??? Trước đây mình học chỉ có: Kế toán Tài chính và KT Quản trị thôi còn bây giờ thì ...

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình không hiểu nhiều kế toán hiện nay nói: (..chỉ làm nội bộ .. và KT Thuế thôi ..) Vậy Kế toán nội bộ và KT Thuế là gì ? Được viết ở tài liệu nào ??? Trước đây mình học chỉ có: Kế toán Tài chính và KT Quản trị thôi còn bây giờ thì ...
Giờ bát nháo bạn ạ.
Ko hiểu gì cũng làm KT. Mà thành phần như vậy đông hơn nguyên bản, nên những khái niệm kiểu như vậy ms lan truyền ra dân gian như vậy.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Giờ bát nháo bạn ạ.
Ko hiểu gì cũng làm KT. Mà thành phần như vậy đông hơn nguyên bản, nên những khái niệm kiểu như vậy ms lan truyền ra dân gian như vậy.

Hình như: Kế toán bây giờ không cần biết: Bản chất, mục đích, yêu cầu .... và luật Kế toán là gì hay sao ?

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Còn mình ngạc nhiên là còn có người ngây thơ như bạn, có cái báo cáo nào là thật đâu, kể cả công ty đại chúng cũng ảo hoàn toàn, chưa nói nhiều, riêng vốn chủ sở hữu và quỹ tiền mặt liệu có chính xác không? bạn muốn làm đúng nhưng sếp bạn thì không, kế toán nào cũng muốn làm đúng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Còn mình ngạc nhiên là còn có người ngây thơ như bạn, có cái báo cáo nào là thật đâu, kể cả công ty đại chúng cũng ảo hoàn toàn, chưa nói nhiều, riêng vốn chủ sở hữu và quỹ tiền mặt liệu có chính xác không? bạn muốn làm đúng nhưng sếp bạn thì không, kế toán nào cũng muốn làm đúng.

Bạn làm KT theo yêu cầu và luật Kế toán hay theo yêu cầu của Sếp ? Không phải: (..kế toán nào cũng muốn làm đúng..) mà làm đúng là bắt buộc. Không thiếu những DN làm đúng đâu.
Tuy nhiên những ý bạn nói: (..có cái báo cáo nào là thật đâu, kể cả công ty đại chúng cũng ảo hoàn toàn..) Cũng không sai với thực tế hiện nay. Mình nhớ khoảng 2005 - 2006 gì đó khi nhà nước cho phép mở các DV kế toán và các cơ quan Tài chính không quản lý Chất lượng đội ngủ kế toán và B/C TC các DN nữaDN tự chịu trách nhiệm Không cơ quan nào kiễm tra ... Dẫn đến tình trạng hiện nay: Kế toán không còn là Kế toán ! Mà chưa bị sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA