Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng Bảo hiểm xã hội

• Thread starter HuongNguyen412
  • Ngày gửi
H

HuongNguyen412

Sơ cấp
29/4/16
13
3
3
Anh chị cho em hỏi, cty em mới tham gia BHXH và nhận được thông báo nộp tiền BHXH, vậy em phải nộp như thế nào ạ? em đem tiền mặt ra Ngân hàng nơi mà BHXH mở tài khoản để nộp hay sao ạ? Trong số các tài khoản Ngân hàng của BHXH thì cty em không có tài khoản nào hết. Các anh chị giúp em nhé, em cám ơn mọi người !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Anh chị cho em hỏi, cty em mới tham gia BHXH và nhận được thông báo nộp tiền BHXH, vậy em phải nộp như thế nào ạ? em đem tiền mặt ra Ngân hàng nơi mà BHXH mở tài khoản để nộp hay sao ạ? Trong số các tài khoản Ngân hàng của BHXH thì cty em không có tài khoản nào hết. Các anh chị giúp em nhé, em cám ơn mọi người !
Tham gia thì phải nộp chứ sao nữa bạn, làm UNC cho ngân hàng cty bạn mở tk, chuyển tiền cho bên BH, ngân hàng nào mà chả chuyển đc, cần gì cùng hệ thống

• Like
Reactions: lainey
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn cần biêt ngân hàng thu hộ bhxh của bên bạn, sau đó dùng unc chuyển đi thôi

T

thuyvanpham88

Guest
2/11/15
46
4
8
36
@Lặng Yên cho mình hỏi từ 1.5.2016 mức trần đóng bảo hiểm là 23trieu hay tăng lên 24,2 triệu? Em có biết thông tư nào quy định điều này k

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
thế k nộp được tiền mặt ra ngân hàng mà bhxh mở tài khoản hả mn? e cũng đg phân vân cái này

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
@Lặng Yên cho mình hỏi từ 1.5.2016 mức trần đóng bảo hiểm là 23trieu hay tăng lên 24,2 triệu? Em có biết thông tư nào quy định điều này k
1.210.000*20 = 24.200.000
Nghị quyết 99/2015/QH13 quốc hội thông qua ngày 11/11/2015. nhưng phải chờ thông tư hướng dẫn chị ạ.

• Like
Reactions: thuyvanpham88
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Nghị quyết như bạn thương nói nhưng cần phải có nghị định hướng dẫn nữa ạ :p

• Like
Reactions: thuyvanpham88
T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
thế k nộp được tiền mặt ra ngân hàng mà bhxh mở tài khoản hả mn? e cũng đg phân vân cái này
Như cái này lúc đăng ký tham gia BH là bên bạn phải đăng ký phương thức đóngmà

H

hoa đá tinh khôi

Guest
24/5/16
4
1
3
35
Mình nghĩ chỉ cần chuyển tiền vào tài khoản của bảo hiểm là được chứ nhỉ. Tất nhiên là phải chuyển từ tài khoản của công ty đến tài khoản của bảo hiểm.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Mức này mới áp dụng cho người làm trong cơ quan hành chính nhà nước, các đơn vị lực lượng vũ trang... chứ chưa áp dụng cho DN bên ngoài đâu bạn nhé! (Nghị quyết 99/2015/QH13).

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
e thấy chị 1 cửa bảo e ra ngân hàng bhxh mở tài khoản đó nộp tiền theo mã định danh cty, e đăng kí phương thức đóng là hàng tháng ạ!
Sau khi đăng ký BHXH, thì BHXH sẽ cấp cho DN mã BHXH / hoặc NLĐ thì có mã định danh (mã số sổ BHXH). Khi nộp tiền, bạn cần ghi rõ nội dung nộp tiền theo Mã này, nếu ko tiền sẽ không đến tài khoản của Cơ quan BHXH được.

• Like
Reactions: nganxang
N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Sau khi đăng ký BHXH, thì BHXH sẽ cấp cho DN mã BHXH / hoặc NLĐ thì có mã định danh (mã số sổ BHXH). Khi nộp tiền, bạn cần ghi rõ nội dung nộp tiền theo Mã này, nếu ko tiền sẽ không đến tài khoản của Cơ quan BHXH được.
dạ! e cảm ơn c ạ!

N

nguyenthuy26588

Guest
24/5/16
1
0
1
35
mình đang nộp BH tự nguyện nhưng hiện tại minh có nhu cấu nộp BHXH thi có chuyển từ BH tự nguyện sang BHxh được không., thời gian mình đóng tự nguyện có được nối tiếp không

H

HuongNguyen412

Sơ cấp
29/4/16
13
3
3
vậy mà trong thông báo của BHXH gửi qua mail cho cty em k có số định danh, chẳng lẽ chỉ để tên cty thôi có được k ạ?

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
vậy mà trong thông báo của BHXH gửi qua mail cho cty em k có số định danh, chẳng lẽ chỉ để tên cty thôi có được k ạ?
Nếu là công ty thì sẽ có "Mã đơn vị", giống như là MST của DN, khi bạn muốn đối chiếu số tiền BHXH, cán bộ phụ trách thường chỉ nhớ Mã đơn vị bạn để tra cứu. Bạn kiểm tra lại nhé. Còn số định danh (trong tờ khai D02) là số sổ BHXH của Người lao động.

Q

Quynhvy296

Guest
28/5/16
4
0
1
30
chị ơi, em có làm bảo hiểm và cũng đã được cơ quan bảo hiểm cấp mã đơn vị rồi, giờ e có tải cần mua mềm bảo hiểm không ạ? e nghe nói là phần mềm IVAN và có phần mềm nào miễn phí mà không phải mua k ạ?
em cám ơn

Q

Quynhvy296

Guest
28/5/16
4
0
1
30
Nếu là công ty thì sẽ có "Mã đơn vị", giống như là MST của DN, khi bạn muốn đối chiếu số tiền BHXH, cán bộ phụ trách thường chỉ nhớ Mã đơn vị bạn để tra cứu. Bạn kiểm tra lại nhé. Còn số định danh (trong tờ khai D02) là số sổ BHXH của Người lao động.
chị ơi, em có làm bảo hiểm và cũng đã được cơ quan bảo hiểm cấp mã đơn vị rồi, giờ e có tải cần mua mềm bảo hiểm không ạ? e nghe nói là phần mềm IVAN và có phần mềm nào miễn phí mà không phải mua k ạ?
em cám ơn

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
em cám ơn
Hiện giờ BHXH đang khuyến khích các DN đăng ký BHXH điện tử. Năm 2015 đã dùng thử miễn phí. Tuy nhiên hiện nay các phần mềm đều phải trả phí kèm theo phải có chữ ký số mới dùng được (Chữ ký số này có thể dùng chung với Chữ ký số khai Thuế, Hải quan). Chi phí cũng ko phải là đắt (phần mềm khoảng trên dưới 1tr/1 năm sử dụng thường kèm khuyến mãi thêm 06 tháng + Chữ ký số cũng khoảng chi phí như vậy).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA