Chi phí sửa chữa văn phòng đi mượn.

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Mình có vấn đề này mong mọi người tư vấn giúp:

Người thân của BGĐ Công ty có căn nhà liền kề, xây thô bỏ không ngỏ ý cho Công ty mượn trong thời hạn 5 - 7 năm. Để sử dụng được, Công ty phải ứng ra một khoản 300 triệu để hoàn thiện và tu sửa căn nhà trên. Hết thời gian cho mượn, nếu không có nhu cầu mượn tiếp, Cty không được bồi hoàn tiền đã bỏ ra hoàn thiện, tu sửa

Vậy để hạch toán được chi phí trên, bản thân DN cần phải làm các thủ tục gì để được chấp nhận.

Phần thuế GTGT đầu vào của chi phí sửa chữa căn nhà trên, DN có được khấu trừ không, bởi mình đọc đâu đó có ý kiến rằng: "Do khoản chi phí này bản chất là của người cho thuê, phải bỏ ra để đưa tài sản vào trong tình trạng sẵn sàng sử dụng trước khi cho thuê, đồng thời làm tăng nguyên giá TSCĐ cho thuê. Nhưng vì người cho thuê ủy quyền cho người đi thuê thực hiện, thông qua hợp đồng thuê nhà, thông qua việc giảm giá cho thuê để doanh nghiệp giành tiền đầu tư sửa chữa. Vì vậy, hóa đơn chứng từ của khoản sửa chữa này mang tên doanh nghiệp, nhưng Doanh nghiệp không được khấu trừ thuế GTGT của chi phí sửa chữa nhà xưởng đi thuê."

Ngoài ra mình cũng thấy có ý kiến cho rắng khi DN bỏ tiền sửa chữa căn nhà, thì đã làm tăng giá trị của căn nhà, nên dù cho mượn thì chủ cho mượn vẫn phải chịu thuế TNCN.

Rất mong cả nhà tư vấn cặn kẽ mình trường hợp này với, về thủ tục để hạch toán CP, về các thông tư có liên quan....

Cảm ơn cả nhà!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Để được tính toàn bô số tiền bỏ ra tính vào chi phí được trừ bạn cần làm hợp đồng với bên cho thuê trong đó quy định rõ thời hạn cho thuê, điều khoản bên thuê tự phải hoàn thiện hay bổ sung nội thất, trang trí lại nếu thấy cần thiết, điều khoản gia hạn hợp đồng nếu có. Như vậy khi phát sinh các chi phí sửa chữa, hoàn thiện lại văn phòng, Công ty có thể ghi nhận toàn bộ chi phí này vào 242 và phân bổ dần theo thời gian thuê đã được quy định trên hợp đồng. Khoản thuế GTGT được khấu trừ như bình thường nếu bạn phục vụ cho sản xuất kinh doanh các mặt hàng chịu thuế GTGT. Bản chất nghiệp vụ này là nếu như ko phải bỏ ra sửa chữa, cải tạo lại thì Công ty sẽ phải thuê văn phòng với 1 mức giá nhất định chứ ko phải là cho mượn. Toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để sửa chữa lại bản chất chính là tiền thuê nhà phải trả trong 1 thời gian thuê. Vì vậy, theo mình thời gian phân bổ sẽ là thời gian thuê chứ ko phải là tối đa 3 năm theo hướng dẫn tại mục 2.16 điều 4 thông tư số 96 (sửa đổi thông tư số 78). Còn về nghĩa vụ thuế TNCN, trường hợp này chưa quy định cụ thể trong văn bản hợp nhất số 04/2015 cũng như công văn hướng dẫn. Tuy nhiên, nếu xét về bản chất thì khoản chi phí doanh nghiệp bỏ ra này chính là tiền thuê nhà phải trả. VÌ vậy, nếu nó lớn hơn 100tr thì dn bạn nên kê khai thuế TNCN tránh gặp phải rủi ro về thuế

• Like
Reactions: ketovi
H

haica90

Sơ cấp
3/12/14
34
1
8
33
Ah công ty mình cũng gặp trường hợp như thế này. Cho mình hỏi thêm là hợp đồng thuê nhà có cần phải công chứng không nhi?

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Theo quy định mới là ko rồi nhá

Sửa lần cuối:
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Để được tính toàn bô số tiền bỏ ra tính vào chi phí được trừ bạn cần làm hợp đồng với bên cho thuê trong đó quy định rõ thời hạn cho thuê, điều khoản bên thuê tự phải hoàn thiện hay bổ sung nội thất, trang trí lại nếu thấy cần thiết, điều khoản gia hạn hợp đồng nếu có. Như vậy khi phát sinh các chi phí sửa chữa, hoàn thiện lại văn phòng, Công ty có thể ghi nhận toàn bộ chi phí này vào 242 và phân bổ dần theo thời gian thuê đã được quy định trên hợp đồng. Khoản thuế GTGT được khấu trừ như bình thường nếu bạn phục vụ cho sản xuất kinh doanh các mặt hàng chịu thuế GTGT. Bản chất nghiệp vụ này là nếu như ko phải bỏ ra sửa chữa, cải tạo lại thì Công ty sẽ phải thuê văn phòng với 1 mức giá nhất định chứ ko phải là cho mượn. Toàn bộ chi phí mà doanh nghiệp bỏ ra để sửa chữa lại bản chất chính là tiền thuê nhà phải trả trong 1 thời gian thuê. Vì vậy, theo mình thời gian phân bổ sẽ là thời gian thuê chứ ko phải là tối đa 3 năm theo hướng dẫn tại mục 2.16 điều 4 thông tư số 96 (sửa đổi thông tư số 78). Còn về nghĩa vụ thuế TNCN, trường hợp này chưa quy định cụ thể trong văn bản hợp nhất số 04/2015 cũng như công văn hướng dẫn. Tuy nhiên, nếu xét về bản chất thì khoản chi phí doanh nghiệp bỏ ra này chính là tiền thuê nhà phải trả. VÌ vậy, nếu nó lớn hơn 100tr thì dn bạn nên kê khai thuế TNCN tránh gặp phải rủi ro về thuế

Cảm ơn Bạn!!!

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Ah công ty mình cũng gặp trường hợp như thế này. Cho mình hỏi thêm là hợp đồng thuê nhà có cần phải công chứng không nhi?
Về vấn đề bạn hỏi mình có câu trả lời như sau :
- Để hoàn thiện hồ sơ quyết toán thuế thì không cần công chứng, không cần hóa đơn, chỉ cần nộp tiền thuế và giữ lại các chứng từ đó.
- Cộng với câu hỏi liên quan đến chủ đề chính của mục này, nghĩa là bạn thuê nhà và có sửa chữa lớn, thì làm hợp đồng nên công chứng, nó sẽ là căn cứ đảm bảo tiền đầu tư của bạn (đã bỏ ra sửa chữa ) còn đúng giá trị khi sảy ra tranh chấp.

• Like
Reactions: ketovi
H

haica90

Sơ cấp
3/12/14
34
1
8
33
Về vấn đề bạn hỏi mình có câu trả lời như sau :
- Để hoàn thiện hồ sơ quyết toán thuế thì không cần công chứng, không cần hóa đơn, chỉ cần nộp tiền thuế và giữ lại các chứng từ đó.
- Cộng với câu hỏi liên quan đến chủ đề chính của mục này, nghĩa là bạn thuê nhà và có sửa chữa lớn, thì làm hợp đồng nên công chứng, nó sẽ là căn cứ đảm bảo tiền đầu tư của bạn (đã bỏ ra sửa chữa ) còn đúng giá trị khi sảy ra tranh chấp.
Trường hợp mình là thuê nhà của sếp chắc không xảy ra vấn đề tranh chấp. Nhưng với cơ quan thuế thì toàn bộ chi phí sửa chữa văn phòng có hợp lý không bạn. Mình sợ những chi phí này bị cơ quan thuế bốc ra thì khổ.

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Trường hợp mình là thuê nhà của sếp chắc không xảy ra vấn đề tranh chấp. Nhưng với cơ quan thuế thì toàn bộ chi phí sửa chữa văn phòng có hợp lý không bạn. Mình sợ những chi phí này bị cơ quan thuế bốc ra thì khổ.
mình thấy bài tư vấn của các bạn bên này khá chi tiết, bạn đọc kỹ nhé,
http://webketoan.com/threads/2813552-chi-phi-sua-chua-van-phong-di-thue/
về phần DN bên bạn thuê nhà GĐ thì cần lưu ý, thuê mượn của một người khác thì bình thường, thuê mượn của GĐ mà sửa chữa lớn thì luôn luôn bị nghi ngờ, vậy nên làm hợp đồng kín kẽ, và khi giải trình quyết toán cũng nên thận trọng.

H

haica90

Sơ cấp
3/12/14
34
1
8
33
mình thấy bài tư vấn của các bạn bên này khá chi tiết, bạn đọc kỹ nhé,
http://webketoan.com/threads/2813552-chi-phi-sua-chua-van-phong-di-thue/
về phần DN bên bạn thuê nhà GĐ thì cần lưu ý, thuê mượn của một người khác thì bình thường, thuê mượn của GĐ mà sửa chữa lớn thì luôn luôn bị nghi ngờ, vậy nên làm hợp đồng kín kẽ, và khi giải trình quyết toán cũng nên thận trọng.
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Về chứng từ thanh toán hay hóa đơn thì ok rồi mình chỉ lo cái hợp đồng thuê văn phòng bên mình không có công chứng khi bắt đầu thi công sửa chữa đến nay đã đưa vào sử dụng rồi.

K

KT không chuyên

Cao cấp
5/9/15
427
138
43
36
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Về chứng từ thanh toán hay hóa đơn thì ok rồi mình chỉ lo cái hợp đồng thuê văn phòng bên mình không có công chứng khi bắt đầu thi công sửa chữa đến nay đã đưa vào sử dụng rồi.
Khi nào bạn cứng hẳn thì sẽ không phải lo cái gọi là Hợp Đồng, vì hợp đồng có nhiều loại, hợp đồng nguyên tắc, hợp đồng bằng văn bản, hợp đồng bằng miệng. :)

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mình xin tham vấn :
- Khi bạn mượn nhà thì cần làm hợp động mượn tài sản ...không nhất thiết phải có quan hệ mua bán, thuê mượn .
- Chi phí sửa chữa cải tạo sẽ được khấu trừ và tính vào chi phí nếu có phát sinh thực tế và có chứng từ hợp lệ chứng từ bao gồm :
+ Hợp đồng mượn nhà, thuê nhà....
+ Hóa đơn chứng từ thanh toán hợp lệ , hợp đồng sửa chữa với bên thứ 3 ,biên bản nghiệm thu ,dự toán quyết toán ..
- Toàn bộ chi phí sửa chữa sẽ được phân bổ đều cho toàn bộ thời gian trên hợp đồng thuê mượn nhà .
- Còn về thuế TNCN của người cho thuê cho mượn thì phải căn cứ vào hợp đồng thuê nhà trong điều khoản có thể có nộp hộ thuế TNCN cho chủ nhà .Hoạt động đi mượn nhà không phát sinh TNCN trong mọi trường hợp kể cả chi phí sửa chữa làm tăng tài sản của người cho thuê .
Bản chất tần tài sản tăng thêm không thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người cho thuê .

H

hosuong

Guest
4/6/15
117
2
18
34
a cho e hỏi, Cty e có thuê nhà làm văn phòng , trong hợp đồng bên e có quyền được sửa chữa nhà theo mục đích của bên cty e khi có sự đồng ý của bên cho thuê. vậy chi phí sửa chữa đó bên e có được đưa vào chi phí không ạ , nếu dưới 20tr thì bên cty e không phân bổ có được không ạ

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Nếu h
a cho e hỏi, Cty e có thuê nhà làm văn phòng , trong hợp đồng bên e có quyền được sửa chữa nhà theo mục đích của bên cty e khi có sự đồng ý của bên cho thuê. vậy chi phí sửa chữa đó bên e có được đưa vào chi phí không ạ , nếu dưới 20tr thì bên cty e không phân bổ có được không ạ
Nếu hợp đồng quy định rõ như vậy thì các chi phí sửa chữa văn phòng hoàn toàn được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nếu hóa đơn chứng từ hợp lệ theo khoản 1 điều 4 thông tư số 96. Thực tế thì tình huống như của công ty bạn cũng xảy ra khá nhiều, đặc biệt như các cửa hàng như của MWG, họ phải sửa sang lại cửa hàng trước khi khai trương bán điện thoại.
Về thời gian phân bổ, thực tế thông tư số 78 hay thông tư 96 sửa đổi chỉ khống chế thời gian tối đa phân bổ vào chi phí được trừ khi tính thuế chứ ko khống chế thời gian tối thiểu phải phân bổ (tối đa không quá 3 năm). Vì vậy, khoản chi phí dù lớn hay nhỏ bạn vẫn có thể đưa ngay 1 lần vào chi phí mà ko cần phân bổ. Về kế toán, đây là ước tính kế toán nên việc phân bổ hay không phân phân bổ, lựa chọn tiêu thức phân bổ ntn thì chỉ cần đưa là cơ sở ước tính hợp lý là ok nhá.

• Like
Reactions: lapbitas
R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Cho e hỏi. Công ty e thì xây nhà 6 tầng vừa làm văn phòng, vừa ở. Đất đứng tên giám đốc. Bên e thuê 1 cty thầu xây dựng ngôi nhà này. Hiện giờ đã xong phần thô.
E muốn hỏi.
Thứ 1. Thủ tục bàn giao nhà như nào ạ? Có cần tạm ứng hay thanh toán 1 phần trước khi bàn giao hoàn thiện ngôi nhà không?
Thứ 2. Cty e có thể để toàn bộ ngôi nhà 6 tầng này làm TSCĐ của cty không? Và khấu hao dần.
Rất cảm ơn ac a

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Cho e hỏi. Công ty e thì xây nhà 6 tầng vừa làm văn phòng, vừa ở. Đất đứng tên giám đốc. Bên e thuê 1 cty thầu xây dựng ngôi nhà này. Hiện giờ đã xong phần thô.
E muốn hỏi.
Thứ 1. Thủ tục bàn giao nhà như nào ạ? Có cần tạm ứng hay thanh toán 1 phần trước khi bàn giao hoàn thiện ngôi nhà không?
Thứ 2. Cty e có thể để toàn bộ ngôi nhà 6 tầng này làm TSCĐ của cty không? Và khấu hao dần.
Rất cảm ơn ac a
Nhà đứng tên giám đốc chứ có đứng tên công ty đâu, nên tài sản này là của riêng giám đốc chứ ko phải là tài sản của Công ty. Do đó, Công ty không có nghĩa vụ phải làm hay thực hiện bất cứ điều khoản nào cả. Nếu muốn sử dụng nhà thì công ty làm hợp đồng thuê nhà từ giám đốc

H

haica90

Sơ cấp
3/12/14
34
1
8
33
Nhà đứng tên giám đốc chứ có đứng tên công ty đâu, nên tài sản này là của riêng giám đốc chứ ko phải là tài sản của Công ty. Do đó, Công ty không có nghĩa vụ phải làm hay thực hiện bất cứ điều khoản nào cả. Nếu muốn sử dụng nhà thì công ty làm hợp đồng thuê nhà từ giám đốc
Và nhớ là khi làm hợp đồng thuê thì phải ghi bên thuê có quyền sửa chữa để phù hợp với văn phòng, Đen hợp đồng thuê đi công chứng luôn cho chắc ăn. Chứ gặp trường hợp như mình đây mới khổ, làm hợp đồng thuê chẳng công chứng giờ thì phải lo sợ.

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Và nhớ là khi làm hợp đồng thuê thì phải ghi bên thuê có quyền sửa chữa để phù hợp với văn phòng, Đen hợp đồng thuê đi công chứng luôn cho chắc ăn. Chứ gặp trường hợp như mình đây mới khổ, làm hợp đồng thuê chẳng công chứng giờ thì phải lo sợ.
Luật nhà ở 2014 đâu phải công chứng gì

R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Nếu cty e muốn để ngồi nhà đó làm TSCĐ của cty thì phải làm như nào ạ??? Nếu góp vốn bằng miếng đất đó, thì việc xây văn phòng có đk gọi là TSCĐ ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA