Chi phí thuê ngoài từ công ty khác hạch toán vào TK nào

• Thread starter baolinh755
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bạn ko hiểu rồi.
Lao động thuê ngoài nhé. Hiểu cho rõ bản chất.
Xem có hạch toán vào 622 ko.
Hiểu sai lại còn. :D
Đến thế này mà còn cố ... Vái cả nón thôi :p:p:p

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Và ... Chỉ mình bạn hiểu !!!o_Oo_Oo_O
Em chán chả buồn nói lại bác ah, thôi cứ để cho mọi người trên diễn đàn đánh giá thôi, nếu mọi ng hiểu theo bảo chất của vụ việc thì sẽ có câu trả lời cho riêng mình thôi chứ nói với ông này chày cối lắm

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em chán chả buồn nói lại bác ah, thôi cứ để cho mọi người trên diễn đàn đánh giá thôi, nếu mọi ng hiểu theo bảo chất của vụ việc thì sẽ có câu trả lời cho riêng mình thôi chứ nói với ông này chày cối lắm

Bạn chẳng việc gì mà Chán. Trên diễn đàn mỗi người mỗi tính, mỗi người hiểu một cách. Vì vậy mình phải lựa chọn những ý kiến đúng, hợp lý còn những ý kiến khác bỏ qua coi như không có. Chỉ vất vã cho những bạn mới vào nghề còn yếu .. không biết lựa chọn thôi. Hãy vui lên để vừa học hỏi vừa góp sức giúp cho các bạn trẻ trên diễn đàn bạn nhé.

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cả nhà giúp e giải quyết băn khoăn này với ạ:

Cty e làm bên dịch vụ sửa chữa tàu biển, có những hợp đồng Sửa chữa lớn bên e không tự làm hết được nên đã ký hợp đồng thuê công ty khác làm một số hạng mục, chi phí vật tư, thiết bị bên e cấp, bên đó chỉ sửa chữa thôi ạ. Vậy khi nhận được hoá đơn bên đó xuất thì phải hạch toán vào chi phí 622 hay 627 ạ. Đầu năm tới giờ e hạch toán 627, vì chưa gặp trường hợp này nên không biết TK e hạch toán như vậy có đúng ko. Mong cả nhà giúp e với ạ.
E cảm ơn nhiều
Cai nay ban phai hach toan vao tai khoan 627 dich vu thue ngoai vi ban nen nho ben cung cap cho ban khong phai chi co nhan cong khong; tai khoan 622 la chi phi nhan cong truc tiep chi co nhan cong thuan tuy con ben cung cap dich vu nhan cong cho ban no bao ham ca nhan cong truc tiep cua nguoi lao dong v cac chi phi khac cua ho noi cach kha day la doanh thu cua ho neu ban vao TK622 vo hinh chung lam sai ban chat nghiep vu dich vu thue ngoai do vay ban phai luu y khi tinh gia thanh cua ben ban de xac dinh dung cac chi phi theo khoan muc

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cai nay ban phai hach toan vao tai khoan 627 dich vu thue ngoai vi ban nen nho ben cung cap cho ban khong phai chi co nhan cong khong; tai khoan 622 la chi phi nhan cong truc tiep chi co nhan cong thuan tuy con ben cung cap dich vu nhan cong cho ban no bao ham ca nhan cong truc tiep cua nguoi lao dong v cac chi phi khac cua ho noi cach kha day la doanh thu cua ho neu ban vao TK622 vo hinh chung lam sai ban chat nghiep vu dich vu thue ngoai do vay ban phai luu y khi tinh gia thanh cua ben ban de xac dinh dung cac chi phi theo khoan muc

Chắc bạn chưa xem kỹ TT 200 và chưa đọc kỹ câu hỏi: ( ..ký hợp đồng thuê công ty khác làm một số hạng mục, chi phí vật tư, thiết bị bên e cấp, bên đó chỉ sửa chữa thôi ạ... và ở #8....Về bản chất nó là nhân công nhưng do mình thuê lại cty khác..) Trước khi trả lời. Trường hợp có các khoản chi phí khác thì HT vào 154 chứ không HT vào 627.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chắc bạn chưa xem kỹ TT 200 và chưa đọc kỹ câu hỏi: ( ..ký hợp đồng thuê công ty khác làm một số hạng mục, chi phí vật tư, thiết bị bên e cấp, bên đó chỉ sửa chữa thôi ạ... và ở #8....Về bản chất nó là nhân công nhưng do mình thuê lại cty khác..) Trước khi trả lời. Trường hợp có các khoản chi phí khác thì HT vào 154 chứ không HT vào 627.
Bạn có nghĩ bạn bị ngộ nhận khi đọc TT 200 không?
Bạn nên đọc thêm sách. Thay vì đọc nguyên TT 200 rồi đi áp đặt vào người khác.

Còn về vấn đề trên. Bạn chủ thớt đang hiểu sai vấn đề. Bạn đọc ko hiểu lại đi bê nguyên cả đống đấy vào gép vs TT 200. Còn nói nhăng nói cuội.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bản chất của vụ việc là nhân công à?
Ko hiểu còn chày cối.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bản chất của vụ việc là nhân công à?
Ko hiểu còn chày cối.

Vậy theo bạn bản chất ở đây là gì ? Khi người đặt câu hỏi đã nói: (..Về bản chất là tiền nhân công..) :p:p:p

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Nói chung tùy vào cách theo dõi của kế toán công ty thôi. Khoản này nếu ghi nhận là 622 hay 627 đều được. Các công ty xây dựng thì thường các chi phí thuê khoán nhân công hoặc khoán trọn gói với công ty khác thì hạch toán thẳng giá vốn 6322. Nên tùy theo cách theo dõi giá thành công trình mà hạch toán cho phù hợp là được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Dung nham giua nhan cong truc tiep tuc la cong ty bo nhan cong ra lam, con day la dich vu thue ngoai thi cong ben thue cung cap vat tu, thiet bi ... neu ben thue ky truc tiep voi nguoi lao dong lam viec nay thi do la thue nhan cong ben ngoai, con neu ho thue mot doi tac thuc hien dich vu sua chua thi doi voi be n thuc hien day la doanh thu dich vu sua chua luc nay no khong con don thuan la nhan cong nua ma la dich vu noi vay chac ban hieu

yeuketoan2016

yeuketoan2016

:D Thế mới nói là các quy định tài khoản hạch toán chỉ là hướng dẫn thôi. Cái này nhiều công ty hạch toán đủ kiểu 621, 622, 623, 627, 6322 ... vì nó liên quan đến theo dõi giá thành. Nôm na kiểu dạng công ty đã có chi phí lương dự trù cho hạng mục này, giờ thuê đơn vị khác làm 1 phần thì lại phải tách phần đó theo tỷ lệ các chi phí 621, 622, 623, 267 ... để theo dõi giá thành công trình. Vì xây dựng chỉ nhân công mà không có các phụ trợ khác đi kèm có làm được không? không tách ra hạch toán chi tiết thì ảnh hưởng đến quản trị giá thành. Còn các công ty không quan trọng về theo dõi giá thành chi tiết thì có thể hạch toán thẳng 6322 - chi phí thầu phụ.

:rolleyes: các Thím, các mợ phải bình tĩnh trao đổi xem quan điểm từng người. Bộ Kinh Vân còn bảo: Khí định như sơn, Tâm tịnh như thủy, phải kiểm xoát trạng thái tâm lý như thế mới luyện kế toán đến cảnh giới: Thiên biến vạn hóa, khiến cho Thuế, Kiểm toán không biết đâu mà đỡ :D:D:D

• Like
Reactions: Huyền Mia
B

baolinh755

Guest
9/9/15
19
0
1
34
Em cảm ơn các bác đã cho e ý kiến. Đúng là vất vả cho những người chưa có nhiều kinh nghiệm như em phải lựa chọn cách nào cho phù hợp các bác ạ. :(

T

Thủy -BKT

DẠY NGHỀ KẾ TOÁN
6/6/16
14
4
3
53
HÀ NỘI
chethai.xim.tv
Em cảm ơn các bác đã cho e ý kiến. Đúng là vất vả cho những người chưa có nhiều kinh nghiệm như em phải lựa chọn cách nào cho phù hợp các bác ạ. :(
Các cao nhân tranh luận làm em chủ thớt cứ hoa cả mắt lên, chả biết theo ai.

• Like
Reactions: xuantham
T

Thủy -BKT

DẠY NGHỀ KẾ TOÁN
6/6/16
14
4
3
53
HÀ NỘI
chethai.xim.tv
Quan trọng là bạn nên xem câu từ trong hợp đồng là thuê nhân công của công ty ... làm hay là thuê công ty... thực hiện việc gì để lựa chọ cho phù hợp

httrahuong

httrahuong

Trung cấp
1/7/13
93
54
18
TPHCM
Về bản chất nó là nhân công nhưng do mình thuê lại cty khác, bên đó cũng xuất hoá đơn phần chi phí thuê đó vậy cũng hạch toán vào 622 được luôn ạ. Có liên quan gì đến 334 không ạ. Vì thường thì phần chi phí 622 phải tương ứng với TK 334 đúng không ạ?
Không phải khi nào thì 622 cũng đi kèm 334 đâu bạn, nhưng ở nghiệp vụ này, khi đã xác định được là của công trình hay thành phẩm nào thì nên sử dụng TK154 và chi tiết theo hạng mục.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nói chung tùy vào cách theo dõi của kế toán công ty thôi. Khoản này nếu ghi nhận là 622 hay 627 đều được. Các công ty xây dựng thì thường các chi phí thuê khoán nhân công hoặc khoán trọn gói với công ty khác thì hạch toán thẳng giá vốn 6322. Nên tùy theo cách theo dõi giá thành công trình mà hạch toán cho phù hợp là được.

Không thể hiểu như bạn được.
Trước hết bạn xem lại TL Phân loại chi phí SX trong nghành XD để biết phải HT vào đâu và trả lời. Nhiều bạn tranh luận theo cảm tính hay không hiểu hết bản chất của chi phí.

Sửa lần cuối:
yeuketoan2016

yeuketoan2016

Nhân công thuê ngoài ở đay ko thể hiểu là nhân công của dv khác, ký ngắn hạn thoi vụ mới gọi là thuê ngoài, toàn các vị ko làm xây dựng tranh luận theo ý hiểu của mình