Có cần lập biên bản thu hồi hóa đơn không?

• Thread starter hoa1973
  • Ngày gửi
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Tình hình của em là như thế này: ngày01/01 e xuất hđ đầu ra và đã xé ra khỏi cuống nhưng chưa giao cho khách hàng, cho đến ngày 04/01 em mới phát hiện ra là hđ mình viết sai vậy cho em hỏi trong trường hợp này mình có cần phải làm bb thu hồi hđ không? vì em nghe chị kt cũ nói là nên làm bb thu hồi bởi vì mặc dù chưa giao cho khách nhưng vì xuất ngày 01 nhưng đến ngày 04 mới phát hiện có nghĩa là nếu xuất lại thì cũng phải sớm nhất là ngày 04 => sai nguyên tắc (nếu xuất lại ngày 01 thì không cần lập biên bản) giao hàng là phải xuất hđ trường hợp này quy về tội bán hàng không xuất hđ. Không biết ý của chị ấy có đúng luật không ? e thì chưa có kn nên lên diễn đàn để mong nhận được ý kiến của các bậc tiền bối, em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Tình hình của em là như thế này: ngày01/01 e xuất hđ đầu ra và đã xé ra khỏi cuống nhưng chưa giao cho khách hàng, cho đến ngày 04/01 em mới phát hiện ra là hđ mình viết sai vậy cho em hỏi trong trường hợp này mình có cần phải làm bb thu hồi hđ không? vì em nghe chị kt cũ nói là nên làm bb thu hồi bởi vì mặc dù chưa giao cho khách nhưng vì xuất ngày 01 nhưng đến ngày 04 mới phát hiện có nghĩa là nếu xuất lại thì cũng phải sớm nhất là ngày 04 => sai nguyên tắc (nếu xuất lại ngày 01 thì không cần lập biên bản) giao hàng là phải xuất hđ trường hợp này quy về tội bán hàng không xuất hđ. Không biết ý của chị ấy có đúng luật không ? e thì chưa có kn nên lên diễn đàn để mong nhận được ý kiến của các bậc tiền bối, em cám ơn.
TT39 điều 20 :
Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
Em đọc và làm theo thông tư nhé .

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Lập biên bản thu hồi ngay.

K

kieutrangkoi

Guest
13/6/16
5
0
1
31
em cũng gặp trường hợp như bạn. nhưng hôm gặp một chị kế toán nói chỉ cần chưa đưa hoá đơn cho khách hàng là có thể xuất lại lúc nào cũng được, bên chị ấy cũng gặp trường hợp như vậy hôm kiểm tra thuế có vấn đề gì đâu. bị nhắc nhở thôi, chị ấy xuất đầu tháng bị sai chị ấy huỷ, cuối tháng chị xuất lại. nghe nhiều ý kiến mà thấy hoang mang quá. giờ chưa biết xử lý sao. nếu làm biên bản thu hồi hoá đơn thì hơi khó vì mình xuất sai chứ bên khách hàng có sai đâu mà bắt họ ký được.hazz. em nản quá anh(chị) ạ.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,666
315
83
Đà Lạt
Theo mình thì cứ phải làm đúng Thông tư cho chắc, đừng làm theo ai hướng dẫn không đúng Thông tư; đâu có gì mà nản???

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Trương hợp của bạn này quá rõ ràng rồi . Đã giao hàng , xuất HĐ chưa giao cho khách hàng ,chưa kê khai ...
Nếu bạn xuất HĐ sau ngày 04 nhưng và xuất hàng ngày 01 thì bạn vi phạm nguyên tắc ghi nhận doanh thu .
Nếu bạn xuất hàng (trên sổ sách ) và xuất HĐ sau ngày 04 thì hoàn toàn hợp lý . Hóa đơn bạn đã viết ngày 01 chỉ cần gạch chéo lưu lại mà không phải làm biên bản thu hồi .

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Theo mình thì cứ phải làm đúng Thông tư cho chắc, đừng làm theo ai hướng dẫn không đúng Thông tư; đâu có gì mà nản???
Cám ơn bạn! Mình cũng muốn làm đúng theo thông tư chứ nhưng theo mình được biết thì tt mới " hđ xé ra khỏi cuốn nhưng chưa giao cho người mua thì không cần làm bb thu hồi, chỉ cần lưu lại và xuất hđ khác''. Như vậy mình lại rơi vào trường hợp như thế này => theo tt thì không cần lập bb thu hồi nhưng lại phát hiện sai sau ngày đó => không tìm thấy trong tt nên không biết mới lên diễn đàn hỏi nè, nếu biết thì đã làm theo tt rồi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Cám ơn bạn! Mình cũng muốn làm đúng theo thông tư chứ nhưng theo mình được biết thì tt mới " hđ xé ra khỏi cuốn nhưng chưa giao cho người mua thì không cần làm bb thu hồi, chỉ cần lưu lại và xuất hđ khác''. Như vậy mình lại rơi vào trường hợp như thế này => theo tt thì không cần lập bb thu hồi nhưng lại phát hiện sai sau ngày đó => không tìm thấy trong tt nên không biết mới lên diễn đàn hỏi nè, nếu biết thì đã làm theo tt rồi.
Sai thì phải thu hồi.
Có thế nào mà loằng ngoằng mãi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Sai thì phải thu hồi.
Có thế nào mà loằng ngoằng mãi.

Sai ở: Khoản nào, điều nào, Thông tư nào ???
Ở #2 Bạn caochien đã trính dẫn TT 39 bạn định áp dụng khoản nào hay có TT khác ?? ...

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Sai ở: Khoản nào, điều nào, Thông tư nào ???
Ở #2 Bạn caochien đã trính dẫn TT 39 bạn định áp dụng khoản nào hay có TT khác ?? ...
Nói vs bạn chuối lắm.
Kiểu như tay mơ ấy.
Chẳng nhẽ lại phải nói rõ ràng chi tiết ra rằng làm ntn?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Thông tư có đủ hết các trường hợp chỉ là bạn chưa hiểu để áp dụng thôi .
Cứ cho là ngày 01 bạn viết xong HĐ nhưng phát hiện sai sót chưa giao HĐ và hàng hóa cho khách hàng nên bạn hủy . Làm sao người ta biết ngày 04 bạn mới phát hiện ra như thế là đúng thông tư luôn .
Và cái HĐ ngày 01 bạn có thể giải thích rằng kế toán viết nhầm ngày . Thực tế bên em xuất hàng và Viết HĐ ngày 04 thế thì ai bắt bẻ được bạn điều gì mà tự dưng lại đi lập biên bản thu hồi bua dây buộc mình .

K

kieutrangkoi

Guest
13/6/16
5
0
1
31
.cảm ơn a nhiều ạ. nhưng em chỉ phụ trách bên xuất hoá đơn còn có một chị kế toán thuế làm nên có nhiều cái chị yêu cầu vậy.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
ý kiến của kin7 và caochienpy không đồng nhất mà toàn là cao thủ hết giờ mình phải làm sao ta?!!! còn cao thủ nào nũa cho minh xin thêm ý kiến, em cám ơn nhiều ạ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nói vs bạn chuối lắm.
Kiểu như tay mơ ấy.
Chẳng nhẽ lại phải nói rõ ràng chi tiết ra rằng làm ntn?

Vào diễn đàn là để nói lên quan điễm của mình giải quyết một vấn đề nào đó mà mọi người quan tâm chưa thống nhất. Có lúc phải tranh luận, dẫn chứng chi tiết để thuyết phục chứ nếu nói chung chung thì giải quyết được cái gì ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Ban hieu ve ngay xuat hoa don va thoi diem ghi nhan doanh thu mot cach may moc qua. viec xu ly hoa don sai sot phai huy bo thong tu da noi ro tung truong hop minh khong noi lai nua. trong truong hop nay hoa don xuat cung trong thang neu ban ke khai thue theo thang hoac hoa don xuat trong qui neu ban ke khai theo qui thi chang anh hưởng gì đến việc xác định thời điểm doanh thu cả và cũng chẳng có thuế nào tính phật trong gia đoạn này. trường hợp bản kê khai theo tháng nhưng hóa đơn xuất và sửa khác tháng hoặc trường hợp kê khai theo qui xuất hoia đơn và sửa hóa đơn khác quí mỗi lần vấn đề nếu quá trình sửa gáy thuế phải nộp bạn sẽ phải nộp phạt và nộp chậm đấy

P

Phamcuong185

Trung cấp
14/8/14
70
10
8
Tiền Giang
Đơn giản thôi mà thì bạn chỉ cần lấy tờ HĐ sai đó ( liên 2 ) dán lại cuốn rồi xuất 1 tờ HĐ khác rồi ghi nhận lại doanh thu là xong thôi ( chứ làm chi mà máy mốc vậy chứ )

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
ý kiến của kin7 và caochienpy không đồng nhất mà toàn là cao thủ hết giờ mình phải làm sao ta?!!! còn cao thủ nào nũa cho minh xin thêm ý kiến, em cám ơn nhiều ạ.
Bạn làm theo bạn kia cũng được.
Khi nào được trải nghiệm bạn sẽ biết ai đúng ai sai.
hoặc cả 2 cùng sai. hoặc cả 2 cùng đúng.:D

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
mình có trường hợp là bên mình xuất hóa đơn với hàng đi kèm ,đi tới nơi giao cho khách ,hàng xấu nên khách không lấy nữa,hóa đơn cũng không nhận luôn,cả hai bên chưa kê khai thuế vậy mình làm biên bản hủy hóa đơn hay thu hồi hóa đơn ?ghi lý do sao ah,cả nhà giúp mình với.

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Khách không lấy, chưa kí tá gì thì kẹp lại vào cuốn hóa đơn thôi. Không cần biên bản, nếu kĩ thì note lại để biết sau giải trình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA