Chi phí đi chơi lễ có được htóan chi phí tính thuế TNDN ?

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
lễ kỳ này cty tổ chức đi chơi. chi phí ăn ở nếu có hóa đơn đỏ thì mình đưa vào chi phí tiếp khách được không nhỉ?????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenha27

Guest
26/10/06
1
0
1
Q9-Tp.HCM
Theo mình biết chi phí đi chơi lễ không đưa vào CP, nó được lấy từ quỹ phúc lợi của Cty

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest
mình nghĩ là cho vào chi phí đc bạn ạh. Có hóa đơn đỏvề ăn ở thì cứ tính vào chi phí tiếp khạc đi.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
cty mình mới nên chẳng có quỹ gì cả. sếp chỉ đưa mình vài triệu để chi phí lặt vặt, nếu đưa vào chi phi ko biết mấy ông thuế có bắt bẻ. có ai có ý kiến gì nữa ko ạ

H

havyqn2005

Guest
7/9/06
1
0
0
Thừa Thiên Huế
Không được đâu, muốn chi gì phải có chứng từ hẳn hoi. Còn đưa vào chi phí được hay ko la phải coi chi phí đó có hợp lý không. Thân.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
lễ kỳ này cty tổ chức đi chơi. chi phí ăn ở nếu có hóa đơn đỏ thì mình đưa vào chi phí tiếp khách được không nhỉ?????????

- Đúng theo luật thì những chi phí nào mà ko liên quan đến doanh thu hoặc ko tham gia vào quá trình SXKD của đơn vị thì ko được coi là chi phí hợp lý

- Nhưng làm kế toán thì cũng phải biết "tùy cơ ứng biến"

- Nói rõ với bạn thì lại bị cho vào thùng rác vì vi phạm nội qui của diễn đàn

T

thanhphuongha

Trung cấp
21/10/06
60
0
6
40
TP HCM
Đi chơi lễ--có là chi phí hợp lý không??

Lễ này công ty em đi chơi lễ đăng ký theo tour,cho em hỏi chi phí đó có được hạch toán vào chi phí hợp lý không ạ?Trả lời gấp giúp em,sếp đang hỏi mà em thì....:wall:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Lễ này công ty em đi chơi lễ đăng ký theo tour,cho em hỏi chi phí đó có được hạch toán vào chi phí hợp lý không ạ?Trả lời gấp giúp em,sếp đang hỏi mà em thì....:wall:

Đương nhiên là không bạn ạ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
-

Vâng bạn nói rất chân thành , nhưng nói một câu thật lòng mình rằng các bạn chưa xác định nổi khoản này có được tính là chi phí hợp lý không mà định "tùy cơ ứng biến" thì 90% là bị lộ, 10% còn lại do quan hệ tốt cán bộ chuyên quản nhắm mắt cho qua.

L

lelam.lam

Guest
19/4/07
16
0
0
43
dailoc
Trời ạ, cái đó theo mình đưa vào chi phí thì không ổn đâu . Nếu Cty của bạn không có quỹ phúc lợi thì nên lập ra quỹ phúc lợi ngay ,rồi trích quỹ đó mà chi ra.

T

tuanvina

Guest
10/5/07
11
0
1
44
Bien Hoa
trời ạ! mấy cái chi phí đi chơi,tiền thưởng lễ lạy như 30/4,2/9... gì đó ko thể đưa vào chi phí. phải trích từ quỹ phúc lợi ra.Nếu cty ko có thì phải lập ra để trích.
:dance2:

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
- Đúng theo luật thì những chi phí nào mà ko liên quan đến doanh thu hoặc ko tham gia vào quá trình SXKD của đơn vị thì ko được coi là chi phí hợp lý

Em vẫn biết theo quy tắc thì những chi phí nào mà ko liên quan đến doanh thu hoặc ko tham gia vào quá trình SXKD của đơn vị thì ko được coi là chi phí hợp lý
Nhờ anh chỉ giáo cho cái cụm từ " tuỳ cơ ứng biến " với ạ! Thế theo như trong trường hợp cái Cty của em thiên về hoá chất cho nghành gạch ấy mà lại có vài cái hoá đơn ăn uống ở Seahorse (Mũi Né) thì em phải giải thích thế nào cho Thuế ạ? (À, cái này do Cty em đi nghĩ mát mới có, nhưng em khg dám đưa vào)

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Ối trời ơi, sao lại bảo "chi phí tái tạo sức lao động" cho nhân viên là không liên quan đến hoạt động SXKD nhỉ??, nếu công ty bạn có chính sách rõ ràng về việc tổ chức tham quan du lịch ngày lễ thì cứ đưa vào chi phí, bây giờ BHXH còn chi trả cho mình quỹ dưỡng sức cho nhân viên nữa là... Nếu bạn không chi tiền bằng nguồn quỹ này thì theo mình bạn cứ đưa vào kê khai thuế và tính chi phí .

T

thanhliem

Guest
19/5/07
3
0
1
ha nam
công ty tớ làm cũng thiên về hóa chất, nhưng bọn tớ vẫn hạch toán chi phí liên quan đến nghỉ mát cho vào tài khoản 642,và vẫn kê khai với cơ quan thuế như bình thường.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Đúng là theo luật thì ko được. Bên mình cho vào chi phí tham quan học tập kinh nghiệm or đi thực địa. THuế đến thì "phục vụ chu đáo nhiệt tình" với Thuế thì mọi việc mới OK còn ko thì chấp nhận bỏ ra khỏi chi phí hợp lý

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
công ty tớ làm cũng thiên về hóa chất, nhưng bọn tớ vẫn hạch toán chi phí liên quan đến nghỉ mát cho vào tài khoản 642,và vẫn kê khai với cơ quan thuế như bình thường.

Đúng là theo luật thì ko được. Bên mình cho vào chi phí tham quan học tập kinh nghiệm or đi thực địa. THuế đến thì "phục vụ chu đáo nhiệt tình" với Thuế thì mọi việc mới OK còn ko thì chấp nhận bỏ ra khỏi chi phí hợp lý

trong kinh doanh thì thế nào cũng phải có những chi phí này, có anh chị nào vẫn kê khai những chi phí đi chơi đó mà bị loại ra ko ạ ?

Sửa lần cuối:
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Tóm lại, khoản chi phí tổ chức cho nhân viên công ty đi chơi thì không được hạch toán vào chi phí hợp lý!

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Thôi mình chốt lại thế này! không được và mình đã chứng kiến thuế đã loại ra khỏi. Muốn đưa vào à! với trường hợp " hóa đơn ghi là chi phí tiếp khách"!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA