Sự liên quan giữa ngày trên hoá đơn mua vào, ngày lập phiếu chi và số phiếu chi.

• Thread starter than lai con
  • Ngày gửi
T

than lai con

Guest
16/6/16
8
1
3
40
các bác cho em hỏi em làm thế này đúng hay sai:
ngày 09/6 cty em phát sinh 1 tờ hoá đơn đầu vào, em lập phiếu chi số C-012, nhưng hôm sau xếp mang về 1 tờ hoá đơn ngày 07/6, hôm nay là ngày 16/6. Vậy em lập phiếu chi cho tờ hoá đơn này và ghi số tiếp theo C-013, vậy có được không các bác? tức là ngày của hoá đơn có ngày nhỏ hơn lại có số phiếu chi lớn hơn, và ngược lại. không biết vậy có được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Thùy Minh_mm

Nguyễn Thùy Minh_mm

Guest
16/10/15
71
9
8
32
Không sao đâu bạn, Hoá đơn là chứng từ, nhưng mình nhận được chứng từ ngày nào thì mới lập phiếu chi ngày đó! Kế toán làm việc trên chứng từ, có chừng từ mới hạch toán và thu chi

• Like
Reactions: than lai con
van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
ôi trời bạn mua hàng, chưa thanh toán thì cứ nhập kho bao giờ thanh toán thì làm phiếu chi thôi. chi sau chi trước ảnh hưởng gì (đừng quá thời hạn thanh toán mà bị phạt hợp đồng với nta là được

• Like
T

than lai con

Guest
16/6/16
8
1
3
40
ôi trời bạn mua hàng, chưa thanh toán thì cứ nhập kho bao giờ thanh toán thì làm phiếu chi thôi. chi sau chi trước ảnh hưởng gì (đừng quá thời hạn thanh toán mà bị phạt hợp đồng với nta là được
Còn với hoá đơn tiếp khách thì sao ạ?

van anh nb90

van anh nb90

Đứng im có nghĩa là bạn đang chết dần
ăn uống nếu bạn có khả năng nợ với nta thì cũng dc chả sao. không có ac thuế nào có thể loại chi phí của bạn vì bạn nhận được hóa đơn mà trả tiền sau cả. Nếu loại thế chắc nhà tớ loại gần hết

• Like
Nguyễn Thùy Minh_mm

Nguyễn Thùy Minh_mm

Guest
16/10/15
71
9
8
32
Thạt ra bây giờ Thuế đã nới lỏng quy định, cho phép bạn kê khai thuế GTGt đầu vào của những HĐ chưa thanh toán, nhưng phải đảm bảo là kỳ báo cáo tiếp theo bên bạn có thanh toán cho họ. Vì vậy với HĐ tiếp khách mà bạn nói đó, Nếu chưa bị đòi tiền thì bạn cứ kê vào thảoi mái, sau đó hớ trả tiền họ là được

• Like
T

than lai con

Guest
16/6/16
8
1
3
40
Thạt ra bây giờ Thuế đã nới lỏng quy định, cho phép bạn kê khai thuế GTGt đầu vào của những HĐ chưa thanh toán, nhưng phải đảm bảo là kỳ báo cáo tiếp theo bên bạn có thanh toán cho họ. Vì vậy với HĐ tiếp khách mà bạn nói đó, Nếu chưa bị đòi tiền thì bạn cứ kê vào thảoi mái, sau đó hớ trả tiền họ là được
Vậy trường hợp sau đây được không a: hoá đơn ngày 5/6 có số phiếu chi là c-11, hoá đơn ngày 3/6 số phiếu chi là c-12, hoá đơn ngày 1/6 là c-13, cả deu đã thanh toán.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Bạn đã có quyển phiếu thu phiếu chi in sẵn, cứ phát sinh đến đâu ghi chép đến đấy, cái nào phát sinh trước thì ghi số đứng trước (không được bỏ trống, nhảy cách số nào)
còn trên phần mềm, cuối tháng bạn đánh số lại 1 lần, hoặc cuối năm trước khi in sổ sách bạn đánh số lại từng tháng một.

T

than lai con

Guest
16/6/16
8
1
3
40
Bạn đã có quyển phiếu thu phiếu chi in sẵn, cứ phát sinh đến đâu ghi chép đến đấy, cái nào phát sinh trước thì ghi số đứng trước (không được bỏ trống, nhảy cách số nào)
còn trên phần mềm, cuối tháng bạn đánh số lại 1 lần, hoặc cuối năm trước khi in sổ sách bạn đánh số lại từng tháng một.
vậy trường hợp như 3 hoá đơn trên là không được hả bạn, cuối tháng phải sửa lại cho đúng thứ tự : 1/6 số 11, 3/6 số 12, 5/6 số 13 hả bạn?

Ms. Green Grass

Ms. Green Grass

Guest
6/6/16
58
7
8
31
mình đánh số theo ngày đc ko nhỉ. ví dụ ngày 3/6 thì 030601 rồi 030602 :D

T

than lai con

Guest
16/6/16
8
1
3
40
vậy cuoi tháng phải đánh số phiêu chi lại theo đúng trật tự ngày tháng ạ (ngay nào trước ghi số đứng trước, dù phát sinh sau)? vậy khi in đánh số giống trên quyen phiêu chi đã ghi không được ạ?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
vậy cuoi tháng phải đánh số phiêu chi lại theo đúng trật tự ngày tháng ạ (ngay nào trước ghi số đứng trước, dù phát sinh sau)? vậy khi in đánh số giống trên quyen phiêu chi đã ghi không được ạ?
Ai bảo bạn thế?
Ghi chép là fix luôn.
Làm gì có chuyện cuối tháng đánh lại.
Nghiệp vụ nào đến trước thì làm trước.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Tư vấn bố láo bố xiên.
DN to hàng trăm nghiệp vụ 1 tháng đánh chứng từ kiểu này có mà đập đầu vào tường.

• Like
Reactions: springhoang
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Phiếu thu phiếu chi chủ yếu là dùng cho việc kiểm kê quỹ tiền mặt nội bộ, nên cuối mỗi năm tài chính bạn sẽ làm báo cáo gửi giám đốc kèm các quyển phiếu thu phiếu chi đó, và dùng nó làm lưu trữ luôn.
riêng với phần mềm, các phiếu thu phiếu chi có thể có luôn hoặc có sau rất lâu so với ngày hóa đơn, nên việc bạn hạch toán theo sự phát sinh sẽ gây lộn xộn, khi cần tìm lại sẽ rất khó.

• Like
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Tư vấn bố láo bố xiên.
DN to hàng trăm nghiệp vụ 1 tháng đánh chứng từ kiểu này có mà đập đầu vào tường.
Nếu không biết thì có thể đào tạo
còn loại não ngắn thì vứt bỏ
hãy kiểm tra xem, tất cả các phần mềm kế toán đều có tiện ích đánh lại số thứ tự chứng từ để làm mô hình ah?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Nếu không biết thì có thể đào tạo
còn loại não ngắn thì vứt bỏ
hãy kiểm tra xem, tất cả các phần mềm kế toán đều có tiện ích đánh lại số thứ tự chứng từ để làm mô hình ah?
Tiện ích làm kiểu nông dân.
Ng ta đánh chứng từ chỉ 1 lần.
Như vậy ms kiểm tra kiểu soát được.
Đánh lại kiểu 1 mình 1 chợ thế đúng kiểu nông dân.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Tiện ích làm kiểu nông dân.
Ng ta đánh chứng từ chỉ 1 lần.
Như vậy ms kiểm tra kiểu soát được.
Đánh lại kiểu 1 mình 1 chợ thế đúng kiểu nông dân.
Kẻ dùng sản phẩm của nông dân mà khinh thường nông dân là kẻ ăn cháo đá bát.
Một con ếch ngồi đáy giếng nên khinh miệt cả giáo trình đại học.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA