Sự liên quan giữa ngày trên hoá đơn mua vào, ngày lập phiếu chi và số phiếu chi.

• Thread starter than lai con
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Đúng là: Một người Lịch sự !!! coi trời = vung.
Tôi coi trời bằng vung hay ko bạn ko đủ tuổi để phán xét.
Tôi lịch sự vs ai là quyền của tôi. Ko phải nghĩa vụ.
Bạn có bảo được kẻ xấu đối xử tốt vs bạn ko? Bảo kẻ xấu ko đi hại người không?

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Mình làm thì ngày trên phiếu ở trên phần mềm lúc nào cũng có: ngày hạch toán, ngày chứng từ.
Mình làm ở 2 công ty khác nhau thì cũng xử lý khác nhau:
- Công ty 1: Có phân công kế toán và đúng quy trình mới được chi tiền: kế toán công nợ chuyển hồ sơ sang kế toán thanh toán, kế toán thanh toán làm phiếu chi, chuyển phiếu chi sang thủ quỹ thì mới xuất tiền cho nhà cung cấp.
Nếu là ngày 16 mới nhận được hóa đơn ngày 7 thì vẫn làm phiếu chi tiền ngày hạch toán là 16, ngày chứng từ là ngày 7, số phiếu vẫn liên tục.
- Công ty 2: Có 1-2 kế toán, sếp tự thu tự chi, có hóa đơn nào thì đưa về cho kế toán hạch toán.
Kế toán làm phiếu chi đúng ngày như hóa đơn, ngày hạch toán giống ngày hóa đơn luôn, cuối tháng đánh lại số phiếu, và kế toán sắp xếp lại chứng từ theo thứ tự đó.

Cho nên mình nghĩ, tùy mô hình, cách quản lý của đơn vị mà xử lý cho phù hợp, miễn là khi cấp trên hay cơ quan thuế yêu cầu mình có thể đưa ngay được chứng từ theo yêu cầu là được!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình làm thì ngày trên phiếu ở trên phần mềm lúc nào cũng có: ngày hạch toán, ngày chứng từ.
Mình làm ở 2 công ty khác nhau thì cũng xử lý khác nhau:
- Công ty 1: Có phân công kế toán và đúng quy trình mới được chi tiền: kế toán công nợ chuyển hồ sơ sang kế toán thanh toán, kế toán thanh toán làm phiếu chi, chuyển phiếu chi sang thủ quỹ thì mới xuất tiền cho nhà cung cấp.
Nếu là ngày 16 mới nhận được hóa đơn ngày 7 thì vẫn làm phiếu chi tiền ngày hạch toán là 16, ngày chứng từ là ngày 7, số phiếu vẫn liên tục.
- Công ty 2: Có 1-2 kế toán, sếp tự thu tự chi, có hóa đơn nào thì đưa về cho kế toán hạch toán.
Kế toán làm phiếu chi đúng ngày như hóa đơn, ngày hạch toán giống ngày hóa đơn luôn, cuối tháng đánh lại số phiếu, và kế toán sắp xếp lại chứng từ theo thứ tự đó.

Cho nên mình nghĩ, tùy mô hình, cách quản lý của đơn vị mà xử lý cho phù hợp, miễn là khi cấp trên hay cơ quan thuế yêu cầu mình có thể đưa ngay được chứng từ theo yêu cầu là được!
Công ty 1 của bạn trình độ cao hơn công ty 2.
Mô hình công ty 1 nếu nghiệp vụ phát triển sẽ làm được.
Còn mô hình công ty 2 là kiểu nông dân, nếu số lượng nghiệp vụ phát triển lên sẽ bắt buộc phải quay về mo hình công ty 1.
Bạn nên nhớ.
Quan điểm thì có nhiều. Nhưng chân lý thì chỉ có 1.

• Like
Reactions: thuduyen283
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
các bác cho em hỏi em làm thế này đúng hay sai:
ngày 09/6 cty em phát sinh 1 tờ hoá đơn đầu vào, em lập phiếu chi số C-012, nhưng hôm sau xếp mang về 1 tờ hoá đơn ngày 07/6, hôm nay là ngày 16/6. Vậy em lập phiếu chi cho tờ hoá đơn này và ghi số tiếp theo C-013, vậy có được không các bác? tức là ngày của hoá đơn có ngày nhỏ hơn lại có số phiếu chi lớn hơn, và ngược lại. không biết vậy có được không ạ?

Phieu thu - phieu chi la chung tu noi bo phan anh nghiep vu thu chi neu danh so phieu thu chi nhu danh so hoa don nhieu khi se dan den truong hop ban mac phai theo kinh nghiem cua minh phieu thu chi de de kiem tra kiem soat va gan voi nghiep vu thanh toan thi ban nen danh so phieu thu chi theo so hoa don thanh toan nhu vay khi kiem tra se de phat hien sai sot con ngay thu chi thi theo ngay thuc te

Nguyễn Thùy Minh_mm

Nguyễn Thùy Minh_mm

Guest
16/10/15
71
9
8
32
Vậy trường hợp sau đây được không a: hoá đơn ngày 5/6 có số phiếu chi là c-11, hoá đơn ngày 3/6 số phiếu chi là c-12, hoá đơn ngày 1/6 là c-13, cả deu đã thanh toán.
Bạn cứ đánh số vậy ok hết, ko sao cả, ko quan tâm ngày hoá đơn làm gì, cái này bạn làm phiếu chi để đối chiếu với quỹ tiền mặt có khớp hay không, và HĐ đi kèm là chứng từ chứng minh. Không quan trọng ngày HĐ, mình nhắc lại là KHÔNG QUAN TRỌNG NGÀY HOÁ ĐƠN. HĐ về ngày nào thì chứng từ hợp pháp kế toán chi theo ngày đó là ok, chứ ko phải chi theo ngày HĐ

D

Duyên 2057

Guest
2/6/16
103
8
18
32
Xin lỗi đọc bài bạn này tiện cho mình hỏi ạ, mình mới vào công ty mới thành lập nên chưa có gì. cả nhà cho mình hỏi thế nhiều cái công ty mình mua hàng ngoài có hóa đơn GTGT rồi mình không lập phiếu chi mà chỉ có hóa đơn thôi được không, vì bên mình còn chưa ổn định mình làm phiếu chi trên execl. ai giải thích giúp mình với
Cảm ơn ạ

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
xoay 180 độ, nể 2 bác quá :D
em vẫn vậy đấy chứ bác, có hận thù gì đâu. lúc cần nặng lời thì lên giọng. không thì nhẹ nhàng, giống như làm việc với cơ quan chức năng (đặc biệt là thuế), mình đúng thì cãi sống cãi chết cho bằng được, đến cái mình sai thì vâng vâng dạ dạ. :)

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Xin lỗi đọc bài bạn này tiện cho mình hỏi ạ, mình mới vào công ty mới thành lập nên chưa có gì. cả nhà cho mình hỏi thế nhiều cái công ty mình mua hàng ngoài có hóa đơn GTGT rồi mình không lập phiếu chi mà chỉ có hóa đơn thôi được không, vì bên mình còn chưa ổn định mình làm phiếu chi trên execl. ai giải thích giúp mình với
Cảm ơn ạ
cái phiếu thu phiếu chi theo dõi quỹ tiền mặt nội bộ thì bạn phải làm luôn khi phát sinh chứ, không đến lúc tổng hợp thì lấy gì làm căn cứ, còn cái mà mọi người tranh luận là thuộc sổ sách lưu trữ & dùng quyết toán thuế.

D

Duyên 2057

Guest
2/6/16
103
8
18
32
cái phiếu thu phiếu chi theo dõi quỹ tiền mặt nội bộ thì bạn phải làm luôn khi phát sinh chứ, không đến lúc tổng hợp thì lấy gì làm căn cứ, còn cái mà mọi người tranh luận là thuộc sổ sách lưu trữ & dùng quyết toán thuế.
Dạ vậy là cứ phát sinh hóa đơn nào thì mình lập phiếu chi cho hóa đơn đó ạ, taijem mới vào trướ đó cty đã hoạt động mua hàng rồi, và chỉ thấy lưu lại hóa đơn GTGT thôi ạ. vậy em có cần lập phiếu chi cho tháng trước không ak?
vì tháng trước cty hoạt động và không có phiếu chi

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Dạ vậy là cứ phát sinh hóa đơn nào thì mình lập phiếu chi cho hóa đơn đó ạ, taijem mới vào trướ đó cty đã hoạt động mua hàng rồi, và chỉ thấy lưu lại hóa đơn GTGT thôi ạ. vậy em có cần lập phiếu chi cho tháng trước không ak?
vì tháng trước cty hoạt động và không có phiếu chi
không phải là phát sinh hóa đơn nào thì viết phiếu thu phiếu chi cho hóa đơn đấy, mà là phát sinh bất kỳ khoản thu chi nào bằng tiền mặt thì phải viết cho khoản đó, có nhiều khoản không có hóa đơn.

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Còn mô hình công ty 2 là kiểu nông dân, nếu số lượng nghiệp vụ phát triển lên sẽ bắt buộc phải quay về mo hình công ty 1.
Bạn nên nhớ.

Ok bác, em xin tiếp thu! :D

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Bạn nên nhớ.
Dùng từ tiếng việt mà cũng sai được.
phải nói là công ty 1 có quy mô lớn & chặt chẽ hơn cty 2, chứ không thể nói trình độ họ cao hơn được.
lãnh đạo và nhân viên cty 2 level cao hơn cty 1 ( vì không chặt chẽ mà họ vẫn quản lý được dn) :p

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Dùng từ tiếng việt mà cũng sai được.
phải nói là công ty 1 có quy mô lớn & chặt chẽ hơn cty 2, chứ không thể nói trình độ họ cao hơn được.
lãnh đạo và nhân viên cty 2 level cao hơn cty 1 ( vì không chặt chẽ mà họ vẫn quản lý được dn) :p
Ông này chém gió vãi.
Nói cùn, thể hiện thái độ lỳ lợm và kém tiếp thu.
Tôi thích bạn như vậy.
Hãy phát huy nhé.:D

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Ông này chém gió vãi.
Nói cùn, thể hiện thái độ lỳ lợm và kém tiếp thu.
Tôi thích bạn như vậy.
Hãy phát huy nhé.:D
Trình chém của tôi đã làm cây gãy đổ
level chửi của tôi có thể làm cây xấu hổ mà tự vẫn
Tôi sẽ theo dõi và giành nó cho bạn.

D

Duyên 2057

Guest
2/6/16
103
8
18
32
không phải là phát sinh hóa đơn nào thì viết phiếu thu phiếu chi cho hóa đơn đấy, mà là phát sinh bất kỳ khoản thu chi nào bằng tiền mặt thì phải viết cho khoản đó, có nhiều khoản không có hóa đơn.
Dạ Em cảm ơn rất nhiều ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA