Đóng dấu treo cho HĐ

• Thread starter haisoi0182
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Các bác cho em hỏi: trường hợp sếp đi ctác, ta sẽ đóng dấu treo vào hóa đơn. Tuy nhiên, phải đóng treo ở cả 3 liên hay chỉ đóng liên 2 thôi còn liên 1 và 3 chờ sếp đi ctác về ký và đóng dấu ở phần thủ trưởng đơn vị (kiểu như là sếp duyệt).

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Bạn chỉ cần đóng dấu treo lên liên 2 giao cho khách hàng, còn 2 liên kia lấy chữ ký của sếp cho chắc chắn.
Thân

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
3 liên hóa đơn cần phải giống nhau. Bạn đóng dấu cả 3 liên nhé bời vì hóa đơn đã viết có back date lại ngày Sếp có mặt ở Cty đâu.

K

kingcpt

Guest
17/4/07
35
0
0
Tp.HCM
www.amathuot.com
Nếu sếp đi công tác thì không phải ký hóa đơn đó, (vì đi công tác thì sao mà ký được, nhưng hoạt động công ty vẫn diễn ra bình thường) trường hợp này người được ủy quyền ký. Nếu không được ủy quyền thì KTT hoặc người phụ trách bán hàng ký vào mục người bán hàng và đóng dấu treo cả 3 liên

Theo thông tư 120 thì người bán hàng phải được ủy quyền ký trên hóa đơn bằng văn bản của thủ trưởng đơn vị và phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Theo thông tư 120 thì người bán hàng phải được ủy quyền ký trên hóa đơn bằng văn bản của thủ trưởng đơn vị và phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn.

Nhưng phải ký chổ người bán hàng nha.:pepsi:

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Cứ đóng dấu treo lên cả 3 liên. Người nào được ủy quyền thì người đó ký nếu không thì nhân viên bán hàng ký cũng được

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Bạn chỉ cần đóng dấu treo lên liên 2 giao cho khách hàng, còn 2 liên kia lấy chữ ký của sếp cho chắc chắn.
Thân

Mình cũng tính làm như bạn nhưng ko biết có ổn ko?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình cũng tính làm như bạn nhưng ko biết có ổn ko?

Cũng không nhất thiết phải lấy chử ký của sếp đâu. Vì sếp không có mặt ở đó nên mới đóng dấu treo trên liên 2 và ủy quyền cho một người khác ký mà.

M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Vậy có đóng dấu treo trên liên 1 và liên 3?

Chào các Anh, Chị.
Theo thông tư 120 chỉ hướng dẫn đóng dấu treo trên liên 2, còn liên 1 và liên 3 em không thấy hướng dẫn tại công văn nào. Như vậy trường hợp sếp ủy quyền cho nhân viên ký và đóng dấu treo trên liên 2, còn liên 1 và liên 3 cũng xử lý giống như vậy hay thủ trưởng phải ký và đóng dấu.
Các Anh, Chị có công văn hướng dẫn cho em xin với, vì mình muốn thực hiện theo luật cho rõ ràng.
Cám ơn các Anh, Chị.
:bigok:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Chào các Anh, Chị.
Theo thông tư 120 chỉ hướng dẫn đóng dấu treo trên liên 2, còn liên 1 và liên 3 em không thấy hướng dẫn tại công văn nào. Như vậy trường hợp sếp ủy quyền cho nhân viên ký và đóng dấu treo trên liên 2, còn liên 1 và liên 3 cũng xử lý giống như vậy hay thủ trưởng phải ký và đóng dấu.
Các Anh, Chị có công văn hướng dẫn cho em xin với, vì mình muốn thực hiện theo luật cho rõ ràng.
Cám ơn các Anh, Chị.
:bigok:

Bạn quên mất nội dung 3 liên phải giống nhau rùi, ký thì phải ký đều trên 3 liên chứ. Dấu treo thì chỉ cần đóng trên liên 2 thui.

M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Thanks

Cám ơn anh Tiger nhé.
Đúng là viết 3 liên phải giống nhau, ký giống nhau. Nhưng còn liên 1 và liên 3 dấu mình đóng ở đâu? Có phải cũng đóng dấu treo như liên 2 không anh Tiger?
Thanks.

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Xin lỗi! mình hỏi thí không phải, doanh nghiệp của bạn thụôc loại hình doanh nghiệp nào vậy? (sản xuất, thương mại, dịch vụ, .....)
1. Với trường hợp có Giấy Uỷ Quyền - người uỷ quyền có trách nhiệm ký vào cả 3 liên và đề "KT" (ký thay) rồi đóng dấu như bình thường ( phần thủ trưởng đơn vị)
2. Không có giấy uỷ quyền - chỉ nên ký vào phần người bán hàng và đóng dấu treo trên góc bên trái của hoá đơn (trong trường hợp khách hàng đòi hỏi kỹ hơn bạn có đề nghị sau khi giám đốc về sẽ ký, đóng dấu bổ xung sau)
3. Chỉ nên ký ở liên 2, còn liên 1 và liên 3 ( là liên lưu hành nội bộ) bạn nên để đẽn khi giám đốc về ký và đóng dấu sau (bổ xung thêm một tờ trình đưa sếp đọc nội dung nói rõ ý do và xin sếp cho xin cái chữ ký).
4. Trường hợp đóng dấu ở mặt sau hoá đơn, đây cũng là lần đầu tiên mình đưọc nghe đến. Nhưng theo mình thì viêc này là không cần thiết.
Lưu ý: Việc đóng dấu và ký còn phụ thuộc vào nội quy, quy chế hoạt động của từng công ty.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Xin cho em được hỏi:
Công ty em đã ký hợp đồng năm với một khách hàng, và trị giá hợp đồng là 750.000.000đ, mỗi một hóa đơn xuất có trị giá khoảng: 75.000.000đ, nhưng trên hóa đơn phần "chữ ký người mua hàng" có được phép ghi: Bán hàng qua điện thoại không? Cần các anh chị giúp đỡ.

V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Được bạn ạ, cty bạn làm một con dấu :"bán hàng qua đt", vậy là ok

L

lelam.lam

Guest
19/4/07
16
0
0
43
dailoc
Theo mình nghỉ làm cái gì cũng có tính nhất quán chứ . Tại sao liên 2 đóng dấu treo còn liên 1 và 3 lại ký . Cái ông ra thông tư 120 ổng nói không rõ ràng đó .

P

phunglam

Trung cấp
Theo nguyên tắc, dù không có xếp ở Cty do đi công tác nhưng chắc chắn khi bán hàng là đã được xếp đồng ý ủy quyền bằng văn bản thì ngừoi được ủy quyền sẽ ký và đóng dấu hoặc bằng lời nói (lệnh) thì những bộ phận còn lại ở Cty mới dám xuất hàng bán. Đúng không các bạn? Thế thì chúng ta đóng liên 2 và dấu treo trên đó để giao khách hàng là đúng. Còn 2 liên kia xếp ký sau để hợp thức chúng từ lưu dù xếp không ở Cty thời gian đó nhưng không thể nói là xếp không biết nghiệp vụ bán hàng đó phát sinh. Dấu Cty chỉ có Ban GĐ được ký và đóng dấu lên chỗ ký tên. Ngoài ra, nếu cần có dấu xác nhận thì chỉ được đóng dấu treo ở trên góc tay trái như BP KD báo giá khách hàng chỉ có chữ ký TP Kinh doanh hoặc BB đối chiếu công nợ có chữ ký KT Trưởng....

Bongthang6

Bongthang6

Guest
26/6/07
11
0
1
somewhere
Công ty tớ bán hàng từ bao năm nay rồi. Sếp tớ cũng hay đi công tác.Sếp cũng chẳng ủy quyền cho ai ký thay cả.Mỗi ngày tớ xuất khoảng chục tờ Hóa đơn,toàn ký chỗ "người Bán hàng", rồi đóng dấu treo ở góc bên trái cho cả 3 liên.chỗ "Người mua hàng" thì: nếu có người mua thì đưa họ ký, nếu k thì ghi là "bán hàng qua ĐT",còn có dấu Bán hàng qua ĐT thì tiện quá rồi chỉ việc dập dấu là xong. (Lưu ý là làm thế nào thì phải giống nhau cho cả 3 liên nhé ).
Cty tớ đã qua mấy lần Quyết toán rồi đấy,mà k thấy bên thuế thắc mắc gì.
Còn ai thấy thắc mắc thì cứ gọi cho cán bộ Thuế quản lý của công ty hỏi lại cho chắc.
Chúc các bạn thành công.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA