Mỗi tuần một chuyên đề

thuế TNCN 2 công ty.

• Thread starter nguyennguyet87
  • Ngày gửi
nguyennguyet87

nguyennguyet87

Trung cấp
28/12/09
115
11
18
36
hà nội
Công ty em là công ty Hàn quốc. có sếp đại diện người Hàn. nhưng bác ý lại đại diện cho 1 công ty Hàn nữa ( mới thành lập). Hiện tại em đang khấu trừ thuế TNCN của bác ý ở cty em đang làm. Còn thuế TNCN của bác ý của cty mới thành lập kia có phải là bác ý sẽ bị khấu trừ 10% đúng ko ạ.( theo thu nhập vãng lai). Em đang vẫn thắc mắc phân vân chưa biết xử lý tình huống này thế nào ? Vì ở công ty mới thành lập kia bác cũng có HĐ chính thức chứ ko phải hợp đồng 3 tháng.
AC trong hội tư vấn cho e với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Tính lũy tiến cả 2 nơi, giảm trừ gia cảnh bản thân thì nghe giang hồ đồn là chỉ được lựa chọn đăng ký ở 1 nơi 9 tr theo luật, nhưng luật lại chưa có chế tài phạt đăng ký 9 tr cả 2 nơi, nên 2 công ty đều đăng ký bản thân cho vị này9 tr rồi vị này tự đi quyết toán không bị phạt gì vì ... chưa có quy định phạt :D

• Like
Reactions: nguyennguyet87
nguyennguyet87

nguyennguyet87

Trung cấp
28/12/09
115
11
18
36
hà nội
Tính lũy tiến cả 2 nơi, giảm trừ gia cảnh bản thân thì nghe giang hồ đồn là chỉ được lựa chọn đăng ký ở 1 nơi 9 tr theo luật, nhưng luật lại chưa có chế tài phạt đăng ký 9 tr cả 2 nơi, nên 2 công ty đều đăng ký bản thân cho vị này9 tr rồi vị này tự đi quyết toán không bị phạt gì vì ... chưa có quy định phạt :D
em cảm ơn ạ. Em nghĩ tính lũy tiến cả hai nơi còn giảm trừ thì chắc giảm trừ 1 nơi thôi chứ ạ.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Theo luật là chỉ được đăng ký 1 nơi, nhưng nếu đăng ký cả 2 nơi thì cũng không bị phạt vì chưa có chế tài phạt với vi phạm này

• Like
Reactions: phamtienthanh
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
em cảm ơn ạ. Em nghĩ tính lũy tiến cả hai nơi còn giảm trừ thì chắc giảm trừ 1 nơi thôi chứ ạ.
Nếu ông ấy là cá nhân cư trú: Bạn chỉ được giảm trừ 1 nơi. nếu bạn làm giảm trừ 2 nơi sau này quyết toán cũng chỉ được giảm trừ bản thân 108tr/ năm. khi đó có thể sẽ phải nộp bổ sung thuế TNCN + chậm nộp (nếu có). Nơi thứ 2 thù cứ khấu trừ 10% như bạn nói. Cuối năm quyết toán nếu nộp dư thì làm thủ tục nhận lại, cũng không phiền hà gì lắm đâu.Tốt nhất bạn cứ căn cứ luật mà làm, đặc biệt đối với cty NN càng phải đùng luật. Còn nếu ông ấy không phải là cá nhân cứ trú thì khấu trừ 20% thu nhập phát sinh tại VN.

• Like
Reactions: lapbitas
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
10% thôi.20% các ộp pa hàn cắt tiết đấy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì có thể khấu trừ lũy tiến, không phân biệt làm mấy nơi đâu bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA