Có cần chữ ký khách hàng trên hóa đơn đỏ

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Theo quy định của BTC thì tất cả các hóa đơn đỏ phải có đầy đủ chữ ký và ghi rõ họ tên. Tuy nhiên 1Cty chỉ dùng 1 quyển hóa đơn trong khi cùng thời điểm có nhiều khách hàng khác nhau thâm chí ở các địa phương khác nhau. Vì vậy nếu lấy chữ ký khách hàng thì quá phức tạp và không thể thực hiện được. Nên mình thấy 1 số Cty ghi ở phần chữ ký khách hàng là bán hàng qua điện thoại).
Vậy mình xin hỏi theo các bác giải quyết thế nào. Có văn bản quy định nào cho phép không nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Theo quy định của BTC thì tất cả các hóa đơn đỏ phải có đầy đủ chữ ký và ghi rõ họ tên. Tuy nhiên 1Cty chỉ dùng 1 quyển hóa đơn trong khi cùng thời điểm có nhiều khách hàng khác nhau thâm chí ở các địa phương khác nhau. Vì vậy nếu lấy chữ ký khách hàng thì quá phức tạp và không thể thực hiện được. Nên mình thấy 1 số Cty ghi ở phần chữ ký khách hàng là bán hàng qua điện thoại).
Vậy mình xin hỏi theo các bác giải quyết thế nào. Có văn bản quy định nào cho phép không nhé.
Bạn có thể ghi ở chỗ khách hàng là "bán hàng qua fax, điện thoại" thế là ok

H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội

Rất nhiều cty khi xuất hóa đơn đều ghi ở phần chữ ký khách hàng là bán hàng qua điện thoại mặc dù khách hàng đang đứng ngay đấy. Nhiều cty làm sẵn cả dấu BHQĐT để khỏi phải viết tay mất thời gian. Điều này luật kế toán cho phép nên bạn ko phải phân vân làm j cả.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
haisoi0182 nói:
Điều này luật kế toán cho phép nên bạn ko phải phân vân làm j cả.
Luật Kế toán có quy định điều này đâu.

salemok nói:
Có văn bản quy định nào cho phép không nhé.
Điều này được quy định tại Điểm 1.11, Mục VI, Phần B Thông tư 120/2002/TT-BTC Về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn

M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Chào Các Anh, Chị!
Như vậy liên 1 và liên 3 các công ty đó cũng đóng dấu "Bán hàng qua ĐT và FAX" đúng không ạ?
Em thấy một số công ty đưa mình liên 2 không ghi gì bên phần chữ ký KH cả. Không biết họ làm sao lấy được chữ ký của KH trên liên 1 và liên 3 nhỉ. (Có lẽ liên 1 và liên 3 họ ghi bán hàng qua FAX, hoặc tự bên bán ký vào luôn; như vậy có bị xử phạt không các Anh, Chị - 3 liên lhông giống nhau.)
Help me!
Thanks.
:drummer:

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Một số hóa đơn mua hàng của mình chỉ có chữ ký của người bán hàng mà không co chữ ký của thủ trưởng đơn vị bán liệu có hợp lệ không

S

sun_rang2884

Guest
23/11/06
18
0
0
39
Hà Nội
Không có chữ kí của thủ trưởng nhg nếu có đóng dấu treo là được mà bạn

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Có văn bản nào quy định không

M

minh014

Guest
11/4/07
29
0
0
TP.HCM
Một số hóa đơn mua hàng của mình chỉ có chữ ký của người bán hàng mà không co chữ ký của thủ trưởng đơn vị bán liệu có hợp lệ không

Hợp lệ. Trong Thông tư 120/2002. Vấn đề này trong diễn đàn bàn hoài. Bạn tham khảo tại mục 1.2 phần VI. Thông tư có thể lấy tại Thư viện của web kế toán.
:friend:

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
chữ ký của thủ trưởng phải có ủy quyền ký (theo thông tư 120).
Nhưng vấn đề là chỗ thủ trưởng ký thì bên bán họ không ký liệu co được không.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
chữ ký của thủ trưởng phải có ủy quyền ký (theo thông tư 120).
Nhưng vấn đề là chỗ thủ trưởng ký thì bên bán họ không ký liệu co được không.

- Thế bên bán họ ko có thủ trưởng hả bạn !!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Về hóa đơn chứng từ các bạn đọc Thông Tư 32 đi, Thông Tư nà thay thế cho TT120 và trong đó sẽ hướng dẫn những trường hợp mà trước đây được hướngdẫn bằng CV mỗi nới mỗi khác. Các bạn xem theo TT32 làm việc sẽ yên tâm hơn

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Như vậy là hóa đơn của mình không có chữ ký của thủ trưởng bên bán bị loại à. Mình có nhiều hóa đơn bị vậy thì giải quyết sao.

*****winer

*****winer

Bushido
không bị loại đâu bạn cũng còn tùy, nhưng lần sau bạn nên chú ý. Hơn nữa những câu trả lời của thành viên WKT ko có nghĩa là bạn phải làm như vậy, đó chỉ để tham khảo thôi, phải linh động mà áp dụng cho DN của mình. Có những việc bạn phân tích & suy luận thấy logic và ko trái pháp luật cũng có nghĩa mình làm sẽ ko sai, vậy nhé salemok

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
HI all,
Theo mình nghĩ, nếu thủ trưởng đi vắng, đã có ủy quyền và đóng dấu treo trên liên 2 thì ổn. Chổ người mua hàng có thể ghi hay đóng rằng fax or điện thoại mà. Bên liên 2 vẫn có chổ người mua hàng mà. Thông thường nếu đơn vị bên kia đừng bỏ trốn thì xem như mình cứ thẳng tiến.

V

vanvo

Guest
2/3/07
55
1
0
Hoang Sa-Vietnam
Trường hợp thuê phòng nghỉ khách sạn : Đã check-out và thanh toán tiền rồi nhưng gửi hóa đơn sau thì chổ người mua hàng ghi thế nào !

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Trường hợp thuê phòng nghỉ khách sạn : Đã check-out và thanh toán tiền rồi nhưng gửi hóa đơn sau thì chổ người mua hàng ghi thế nào !

Chẵng lẻ lúc bạn check-out họ không có hóa đơn xuất cho mình ah???
Nếu họ gửi sau, okie, vẫn có thể ký được như thường. Thông thường họ sẽ gởi liên 2 và 3 cho chúng ta ký, sau khi ký xong, bạn sẽ gửi liên 3 về lại cho họ, thế là xong muh.
Tiger.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA