Mỗi tuần một chuyên đề

Xin giúp về làm lương công ty xây lắp

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
anh (chị) cho em hỏi về vấn đề làm lương trong xây lắp với ạ.. trong công trình đã quyết toán em đã phân tích tìm ra được giá trị nhân công khoán cho toàn bộ công trình vậy với giá trị đó em làm bảng lương như thế nào ạ.. Em cám ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dantaichinhketaon

Trung cấp
11/8/10
76
4
8
38
hà nội
Vấn đề này trên diễn đàn đã trao đổi rất nhiều rồi. bạn tham khảo các bài viết trong diễn đàn nhé.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Vấn đề này trên diễn đàn đã trao đổi rất nhiều rồi. bạn tham khảo các bài viết trong diễn đàn nhé.
Cám ơn bạn nhưng mình vẫn chưa hiểu cách làm lương trong công trình nên nhờ mọi người ạ

Dòng Đời Lang Thang

Dòng Đời Lang Thang

Trung cấp
8/4/16
112
15
18
40
anh (chị) cho em hỏi về vấn đề làm lương trong xây lắp với ạ.. trong công trình đã quyết toán em đã phân tích tìm ra được giá trị nhân công khoán cho toàn bộ công trình vậy với giá trị đó em làm bảng lương như thế nào ạ.. Em cám ơn ạ
Trường hợp nhân công bạn đã khoán thì lấy méo gì làm lương cho hạng mục đó nữa, bên đội nhận khoán có trách nhiệm xuất hóa n nhân công cho bên bạn, bạn tập hợp chi phí nhân công ở đây.. thủ tục mua hóa đơn nhân công của Thuế, vui lòng để topic khác trả lời.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@HO Anh Hue Giúp em với :(

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
@HO Anh Hue Giúp em với :(
Bạn ơi nếu làm kế toán đúng nghĩa thì. Lương và các chi phí theo DT chỉ phục vụ cho quản lý, kiễm tra ... thôi. Bạn tập hợp chi phí phải theo thực tế PS hàng tháng ( Từ khi bắt đầu thi công đến khi bàn giao đưa vào sử dụng ) theo chi tiết khoản mục chi phí. Tiền lương cũng vậy. Hàng tháng bạn có các bảng lương ( lương thời gian, lương khoán SP ... ) chi cho từng tổ, nhóm, người .. hạch toán vào 622 hay 154 ( chi tiết C.trình, hạng mục C.trình ... ) Khi C.trình hoàn thành Tiền lương trong 154 có thể cao hay thấp hơn GT tiền lương trong DT. Nếu cao hơn nhiều thì phải loại ra khỏi GT khi tính thuế TNDN. Chú ý: C.trình có khối lượng phát sinh, những giai đoạn có QĐ tăng lương, Đơn giá thay đỗi theo thông báo ... Những phần này sẽ được chủ ĐT lập sau GT nghiệm thu theo DT.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em cám ơn ạ... Em biết là theo thực tế như vậy ạ.. Nhưng ở đơn vị em chị KT làm dựa vào công trình đã quyết toán đã phân tích tìm ra được giá trị nhân công khoán cho toàn bộ công trình rồi từ giá trị khoán nhân công đó chị KT lập bảng giao khoán cho 1 đội trưởng trong đơn vị với thời gian bắt đầu đến hoàn thành đến khi quyết toán công trình sẽ làm quyết toán bảng giao khoán đó.. Và trong 1 tháng làm nhiều công trình thì chị KT làm chung 1 bảng lương.. Dạ cho em hỏi là làm như vậy có đúng không ạ..
đây là bảng lương ạ http://photo.webketoan.vn/upanh/KbA
KbA

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em cám ơn ạ... Em biết là theo thực tế như vậy ạ.. Nhưng ở đơn vị em chị KT làm dựa vào công trình đã quyết toán đã phân tích tìm ra được giá trị nhân công khoán cho toàn bộ công trình rồi từ giá trị khoán nhân công đó chị KT lập bảng giao khoán cho 1 đội trưởng trong đơn vị với thời gian bắt đầu đến hoàn thành đến khi quyết toán công trình sẽ làm quyết toán bảng giao khoán đó.. Và trong 1 tháng làm nhiều công trình thì chị KT làm chung 1 bảng lương.. Dạ cho em hỏi là làm như vậy có đúng không ạ..
đây là bảng lương ạ http://photo.webketoan.vn/upanh/KbA
KbA

- Bạn có thể dựa vào Dự toán để lập kế hoạch các chi phí, từ Kế hoạch chi phí để làm các Hợp đồng mua VT, tiền lương ... mới đúng. Nếu như KT trưởng ở DN bạn: (..dựa vào công trình đã quyết toán ..) Là khi C.trình đã hoàn thành mới lập thì không được vì: Bạn biết đặc điểm của C.trình XL là: Khối lượng lớn, thời gian thi công dài ... Có C.trình vài ba năm mới xong. Trong quá trình thi công có Nhật ký thi công, nghiệm thu khối lượng, Hạng mục .. hoàn thành phải xuất Hóa đơn... Chờ đến lúc công trình đã quyết toán mà hoàn thiện Hồ sơ lại từ đầu sẽ rất vất vả, nhiều chổ không hợp lý.
- Trong tháng : (..tháng làm nhiều công trình thì chị KT làm chung 1 bảng lương...) kể cả VT... đều không được vì: Mỗi Ctrình trong tháng có khối lượng công việc hoàn thành khác nhau ( theo nhật ký thi công ) sẽ sử dụng Lao động, VT ... khác nhau. Mặt khác khi Thanh tra, kiễm tra .. chi phí Sẽ theo từng Hạng mục, C.trình vì vậy bắt buộc DN phải theo dõi chi phí riêng. Nhiều kế toán không nắm được thực tế hàng tháng ở DN nên dùng cách phân bổ chi phí nhưng rất dễ sai sót.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
- Bạn có thể dựào Dự toán để lập kế hoạch các chi phí, từ Kế hoạch chi phí để làm các Hợp đồng mua VT, tiền lương ... mới đúng. Nếu như KT trưởng ở DN bạn: (..dựa vào công trình đã quyết toán ..) Là khi C.trình đã hoàn thành mới lập thì không được vì: Bạn biết đặc điểm của C.trình XL là: Khối lượng lớn, thời gian thi công dài ... Có C.trình vài ba năm mới xong. Trong quá trình thi công có Nhật ký thi công, nghiệm thu khối lượng, Hạng mục .. hoàn thành phải xuất Hóa đơn... Chờ đến lúc công trình đã quyết toán mà hoàn thiện Hồ sơ lại từ đầu sẽ rất vất vả, nhiều chổ không hợp lý.
- Trong tháng : (..tháng làm nhiều công trình thì chị KT làm chung 1 bảng lương...) kể cả VT... đều không được vì: Mỗi Ctrình trong tháng có khối lượng công việc hoàn thành khác nhau ( theo nhật ký thi công ) sẽ sử dụng Lao động, VT ... khác nhau. Mặt khác khi Thanh tra, kiễm tra .. chi phí Sẽ theo từng Hạng mục, C.trình vì vậy bắt buộc DN phải theo dõi chi phí riêng. Nhiều kế toán không nắm được thực tế hàng tháng ở DN nên dùng cách phân bổ chi phí nhưng rất dễ sai sót.
Dạ em cám ơn ạ.. theo như bảng lương em đưa trên là sai ạ.. Vậy mà lúc Kiểm toán nhà nước của Tổng cục thuế em thấy chị KT làm vậy mà vẫn bt ạ

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ em cám ơn ạ.. theo như bảng lương em đưa trên là sai ạ.. Vậy mà lúc Kiểm toán nhà nước của Tổng cục thuế em thấy chị KT làm vậy mà vẫn bt ạ

Có thể các đoàn mới chỉ kiễm tra chi phí của những C.trình đã hoàn thành các C.trình đang DD thì chưa hay ... nhiều lý do mà bạn. Nhưng mới 2 đoàn chưa phải là hết vẫn còn Thanh, kiễm tra mà. Muốn yên tâm KT phải làm chắc.:cool::cool::cool:

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Có thể các đoàn mới chỉ kiễm tra chi phí của những C.trình đã hoàn thành các C.trình đang DD thì chưa hay ... nhiều lý do mà bạn. Nhưng mới 2 đoàn chưa phải là hết vẫn còn Thanh, kiễm tra mà. Muốn yên tâm KT phải làm chắc.:cool::cool::cool:
Dạ em cám ơn ạ.. Em thấy chị KT làm khác những gì em biết như bạn nói quá :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA