Mỗi tuần một chuyên đề

Các khoản lương không phải trích BHXH

• Thread starter tranxuan_lx
  • Ngày gửi
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Bác chế kiểu gì cho em học theo với. Em cũng đang bí vụ này quá
Cái này có j mà chế bạn, cái này lương thực nhận ký 1 bảng lương còn lương đưa vào chi phí là 1 bảng lương khác.
Mình lương thực nhận 8tr mà số sách ký 4tr2 đóng bảo hiểm tối thiểu 2tr9.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Cái này có j mà chế bạn, cái này lương thực nhận ký 1 bảng lương còn lương đưa vào chi phí là 1 bảng lương khác.
Cái này thì có gì khó đâu bạn, nếu làm theo cách bạn thì lương 50 cũng ký 4tr được nữa ấy. cái khó là đưa hết vào chi phí lương mà ko phải đóng BH hết trên lương đó đó mới cao thủ

N

Nhokrua92

Trung cấp
17/3/16
81
1
8
31
Dạ. Thế nhưng các sếp bên em vẫn muốn tiền bảo hiểm thì đóng ít mà chi phí được trừ thì lại nhiều

S

saigonpd

Guest
14/10/10
23
0
1
40
743 phan van tri
Cong ty dóng BH cho nhan viên, không trừ lương nhân viên, e hach toán như sau :
N 6422 : 2.762.500
C338 : 2.762.500
Và :
N 338 : 2.762.500
C 1111: 2.762.500
Như vậy thì có gi sai không các anh/chi ???

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Cái này thì có gì khó đâu bạn, nếu làm theo cách bạn thì lương 50 cũng ký 4tr được nữa ấy. cái khó là đưa hết vào chi phí lương mà ko phải đóng BH hết trên lương đó đó mới cao thủ
Nếu bạn nghĩ vậy thì luật đưa ra cũng k phải quy định nhiều đến vậy. Nếu lương hàng tháng 20tr đc đưa vào cp mà đóng bảo hiểm có mấy triệu. Hỏi thử bạn là cán bộ thuế, hoặc đơn giản là người ngoài nhìn vào có nghi ngờ không, có thấy có j sai sai không. Phụ cấp gấp mấy lần lương cơ bản. Giống lương thì ít lậu thì nhiều. Mình thấy dù thế nào đi nữa cũng phải hợp lý phụ cấp còn nhiều hơn lương thì e k hợp lý

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Rảnh rỗi google kiếm đc cái này khuyến mãi thêm cho mấy bác

BẢO HIỂM XÃ HỘI
VIỆT NAM
-------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------
Số: 1374/BHXH-BT
V/v tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH
Hà Nội, ngày 16 tháng 04 năm 2012
[TBODY] [/TBODY]
Kính gửi: Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương
Quá trình tổ chức thực hiện thu bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc thời gian qua còn có vướng mắc liên quan đến tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động làm căn cứ đóng BHXH đối với người lao động đóng BHXH bắt buộc theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định. Căn cứ quy định tại Luật BHXH, ý kiến của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tại Công văn số 517/LĐTBXH-BHXH ngày 28/02/2012 về việc tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH, Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố một số nội dung sau:
1. Theo quy định tại Khoản 2, Điều 94 Luật BHXH đối với người lao động đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động. Theo quy định của Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành thì tiền lương và các khoản phụ cấp lương là hai khoản khác nhau. Như vậy, căn cứ quy định nêu trên, tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH đối với đối tượng nêu trên không bao gồm các khoản phụ cấp.
2. Về tình trạng doanh nghiệp quy định nhiều khoản phụ cấp và các khoản phụ cấp lớn hơn nhiều lần tiền lương, tiền công, làm giảm mức đóng BHXH, gây thiệt thòi cho người lao động khi về hưu, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã báo cáo Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, đề xuất sửa đổi quy định về tiền lương, tiền công tháng làm căn cứ đóng BHXH. Trong thời gian chưa có quy định mới, yêu cầu BHXH các tỉnh, thành phố thực hiện tốt một số nội dung sau:
- Tăng cường phối hợp với tổ chức Công đoàn thực hiện tuyên truyền, giải thích, hướng dẫn chính sách, pháp luật về BHXH đối với người sử dụng lao động và người lao động để bảo vệ quyền lợi chính đáng của người lao động.
- Phối hợp với cơ quan nhà nước có thẩm quyền tại địa phương tăng cường công tác kiểm tra tình hình chấp hành quy định của pháp luật về tiền lương và BHXH tại doanh nghiệp: việc xây dựng, đăng ký, ban hành và áp dụng thang lương, bảng lương và tình hình đăng ký tham gia, đóng BHXH đối với người lao động để kiến nghị các hình thức xử lý vi phạm phù hợp, kịp thời. Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động để đăng ký tiền lương, tiền công đóng BHXH thấp hơn nhiều lần so với mức tiền lương, tiền công thực trả, gây thiệt thòi cho người lao động khi nghỉ hưu thì kiến nghị xử lý, yêu cầu doanh nghiệp ký lại hợp đồng lao động, điều chỉnh tiền lương, tiền công đóng BHXH đối với người lao động theo đúng quy định.
Yêu cầu BHXH các tỉnh, thành phố triển khai thực hiện nghiêm túc nội dung công văn này. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc thì báo cáo kịp thời về Bảo hiểm xã hội Việt Nam (Ban Thu) để nghiên cứu giải quyết.
Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ LĐTBXH;
- TGĐ, các Phó TGĐ;
- Các đơn vị trực thuộc BHXH;
- Lưu: VT, BT (06b).
KT. TỔNG GIÁM ĐỐC
PHÓ TỔNG GIÁM ĐỐC

Đỗ Văn Sinh
[TBODY] [/TBODY]

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Nếu bạn nghĩ vậy thì luật đưa ra cũng k phải quy định nhiều đến vậy. Nếu lương hàng tháng 20tr đc đưa vào cp mà đóng bảo hiểm có mấy triệu. Hỏi thử bạn là cán bộ thuế, hoặc đơn giản là người ngoài nhìn vào có nghi ngờ không, có thấy có j sai sai không. Phụ cấp gấp mấy lần lương cơ bản. Giống lương thì ít lậu thì nhiều. Mình thấy dù thế nào đi nữa cũng phải hợp lý phụ cấp còn nhiều hơn lương thì e k hợp lý
Thành ra m mới bái cái bạn phía trên lương 20tr mà đóng bh có mấy triêu trên kia là cao thủ đấy. Chứ m thì m bó tay. Còn hạch toán 2 bảng lương thì quá dễ dàng rồi.

Y

YuHana

Guest
16/8/16
4
1
3
33
Chào cả nhà !

Mình cũng bị vấn đề giống cả nhà (Lương thực tế cao, đóng Bh thì ít). Nhưng có thương lượng với Sếp thì đã đồng ý cho điều chỉnh lương BH cao hơn. Nhưng cả nhà cho mình hỏi, nếu tháng này mình báo tăng lương BH cho tất cả nhân viên cùng 1 lúc thì có bị thuế hay BHXH, hay phòng lao động hỏi gì không? Em mới làm phần BH nên hok rành lắm. Cám ơn cả nhà !

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào cả nhà !

Mình cũng bị vấn đề giống cả nhà (Lương thực tế cao, đóng Bh thì ít). Nhưng có thương lượng với Sếp thì đã đồng ý cho điều chỉnh lương BH cao hơn. Nhưng cả nhà cho mình hỏi, nếu tháng này mình báo tăng lương BH cho tất cả nhân viên cùng 1 lúc thì có bị thuế hay BHXH, hay phòng lao động hỏi gì không? Em mới làm phần BH nên hok rành lắm. Cám ơn cả nhà !
Bình thường bạn nhé, bảo hiểm lại mừng đấy

Y

YuHana

Guest
16/8/16
4
1
3
33
Bạn Lặng Yên ơi !
Có vài người nói với mình là. Nếu tăng đồng loạt như vậy thì bảo hiểm không hỏi nhưng sau này thì sẽ hỏi. Cty lấy căn cứ j mà tự nhiên lại tăng lương đồng loạt vậy. Thường thì tăng lương là đồng loạt cho các NV là do lương cơ sở vùng tăng lên. Còn không thì do thay đổi chức vụ, do thâm nhiên nên mới tăng lương. Mà cty bên mình nhỏ, khoảng 20 lao đông ak. Nên bên mình không có xây dựng thang bảng lương. Bạn cho mìh ý kiến với nhé. Thân !

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
lương 7,5 triệu mà đóng Bảo hiểm có 3,745,000 đồng thì phải làm sao hả mn? hix

P

Phan Tường Vi 2310

Trung cấp
19/8/15
167
18
18
30
lương 7,5 triệu mà đóng Bảo hiểm có 3,745,000 đồng thì phải làm sao hả mn? hix
Mình cũng vậy đây. Mình chia:
PC nhà 1.000
PC đt: 800
PC xăng: 800
PC ăn trưa: 680
Thưởng hiệu quả làm việc: 3.745 * 30%=1.124 (điều chỉnh % tùy người)
Cái này là đã tham khảo những người có kinh nghiệm đi trước.
Thật ra thấy phần "thưởng" ko ổn lắm, nhưng người hướng dẫn 10 năm kn nói không sao.
Với theo sức ép của sếp thì mình cũng ko có cách nào :D :D

• Like
Reactions: nganxang
L

loihighlight

Trung cấp
29/10/08
65
21
8
39
Tay Ninh
Theo lộ trình thì năm 2018, tất cả các khoản thu nhập kể cả phụ cấp đều phải nộp BH. Các bạn khỏi chế nữa nhé, và góp ý với các bạn, nếu các bạn chế biến ra các khoản phụ cấp thì phải có quy định cụ thể về mức phụ cấp, tỷ lệ trên hợp đồng lao động hoặc quy chế tài chính, thỏa ước lao động tập thể thì mới được chấp nhận nhé, chứ khơi khơi muốn xào nấu như thế nào trên bảng lương rồi đem ra trình là không có cơ sở đâu nhé.

• Like
Reactions: Lặng Yên
Y

YuHana

Guest
16/8/16
4
1
3
33
Bạn Phan Tường Vi ơi !

Bên mình cũng lương 7-8tr mà đóng có 3.745.000 như bạn ak. Cho mình hỏi tí nhé. "Thưởng hiệu quả công việc" thì có cần làm quyết định hay trong HĐLĐ mình ghi vào luôn, mà % là mỗi ng lao động # nhau hả. Nếu vậy thì mỗi tháng ng lđ vẫn được hưởng tiền thưởng hiệu quả làm việc cố định = 3.745.000 * x% luôn hả. mình cũng mới phụ trách phần này nên không biết gì hết. Mong bạn chỉ với. Thân !

• Like
PHUONGTHAO1992

PHUONGTHAO1992

Sơ cấp
30/7/15
29
8
3
Bạn Phan Tường Vi ơi !

Bên mình cũng lương 7-8tr mà đóng có 3.745.000 như bạn ak. Cho mình hỏi tí nhé. "Thưởng hiệu quả công việc" thì có cần làm quyết định hay trong HĐLĐ mình ghi vào luôn, mà % là mỗi ng lao động # nhau hả. Nếu vậy thì mỗi tháng ng lđ vẫn được hưởng tiền thưởng hiệu quả làm việc cố định = 3.745.000 * x% luôn hả. mình cũng mới phụ trách phần này nên không biết gì hết. Mong bạn chỉ với. Thân !
Bạn làm 1 cái quy chế tiền lương thưởng, phụ cấp,chê độ cho CNV công ty. còn trong HĐLĐ phần thưởng, phụ cấp ghi là: được hưởng theo quy chế lương thưởng, phụ cấp chê độ cho CNV công ty

• Like
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn Lặng Yên ơi !
Có vài người nói với mình là. Nếu tăng đồng loạt như vậy thì bảo hiểm không hỏi nhưng sau này thì sẽ hỏi. Cty lấy căn cứ j mà tự nhiên lại tăng lương đồng loạt vậy. Thường thì tăng lương là đồng loạt cho các NV là do lương cơ sở vùng tăng lên. Còn không thì do thay đổi chức vụ, do thâm nhiên nên mới tăng lương. Mà cty bên mình nhỏ, khoảng 20 lao đông ak. Nên bên mình không có xây dựng thang bảng lương. Bạn cho mìh ý kiến với nhé. Thân !
- 20 người tại sao lại không xây dựng thang bảng lương vậy bạn?
Bên bạn nên tiến hành xây dựng thang bảng lương đi, tránh rắc rối về sau
- Bây giờ công ty làm ăn ra thì tăng lương thôi, không cần phải lăn tăn đâu

N

nganxang

Cao cấp
3/6/15
303
16
18
30
Gò Vấp, TPHCM
Mình cũng vậy đây. Mình chia:
PC nhà 1.000
PC đt: 800
PC xăng: 800
PC ăn trưa: 680
Thưởng hiệu quả làm việc: 3.745 * 30%=1.124 (điều chỉnh % tùy người)
Cái này là đã tham khảo những người có kinh nghiệm đi trước.
Thật ra thấy phần "thưởng" ko ổn lắm, nhưng người hướng dẫn 10 năm kn nói không sao.
Với theo sức ép của sếp thì mình cũng ko có cách nào :D :D
cho mình hỏi tí nữa! mỗi nhân viên cùng 1 loại phụ cấp nhưng số tiền khác nhau đc k bạn nhỉ? như phụ cấp điện thoại nhân viên A thì 500k còn nhân viên B thì 600k đc k?

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
số tiền khác nhau đvẫn được bạn à, tuỳ theo chức vụ công việc của mỗi người mà phụ cấp khác nhau

Sửa lần cuối:
  • Like
H

hana_nguyen69

Guest
9/8/16
10
1
3
37
Lương 4 triệu đóng mức 2t7. Ok hk mọi người :)

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Lương 4 triệu đóng mức 2t7. Ok hk mọi người :)
Miễn cao hơn hoặc bằng lương vùng quy định thì nhiu cũng được, cái quan trọng phần dư ra đưa vào cái gì cho hợp lý ko phải đóng BH thôi á :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA