Lập bảng kê thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter phamtrinh086
  • Ngày gửi
P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Chào các bạn,
Công ty mình thường xuyên nhập khẩu. Các bạn cho mình hỏi nhé, khi nhận được tờ khai của Hải Quan thì chúng ta có phải kê giá trị hàng mua vào chưa có thuế GTGT vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào trong tháng không? Hay chỉ kê khai khi đã nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT. Và nếu kê khai thì giá trị hàng nhập khẩu đó có bao gồm chi phí vận chuyển không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phamtrinh086 nói:
Chào các bạn,
Công ty mình thường xuyên nhập khẩu. Các bạn cho mình hỏi nhé, khi nhận được tờ khai của Hải Quan thì chúng ta có phải kê giá trị hàng mua vào chưa có thuế GTGT vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào trong tháng không? Hay chỉ kê khai khi đã nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT.
Bạn có thể kê khai giá trị hàng nhập khẩu chưa có thuế trước cũng được. Khi nào nộp thuế, có chứng từ thì kê khai tiếp.

phamtrinh086 nói:
Và nếu kê khai thì giá trị hàng nhập khẩu đó có bao gồm chi phí vận chuyển không?
Cũng giống như trên, khi nào có hóa đơn vận chuyển thì mới kê khai.

P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Em xin cảm ơn chị Tú Anh nhiều.

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Bạn có thể kê khai giá trị hàng nhập khẩu chưa có thuế trước cũng được. Khi nào nộp thuế, có chứng từ thì kê khai tiếp.

Cũng giống như trên, khi nào có hóa đơn vận chuyển thì mới kê khai.
To Tu Anh:
Gì mà kỳ vậy, chưa nộp thuế GTGT thì kê khai vào bảng kê nào vậy bạn, mẫu số mấy? Cái cách kê này mình mới nghe lần đầu đó nghen. Còn mình thì làm vầy nè bạn phamtrinh86 ơi: Khi nộp thuế GTGT hang nhập khẩu rồi , bạn kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào, chứng từ kê khai là số giấy nộp tiền, còn tiền trước thuế thì bạn lật tờ khai HQ ra xem giá trị tiền hàng để hải quan tính thuế GTGT là bao nhiêu rồi kê vào, có thế thôi. Mình làm như vậy, và cán bộ thuế TP.HCM nói là đúng đó, kể cả trong hồ sơ hoàn thuế mình cũng làm vậy. Bạn phamtrinh86 cứ yên tâm làm theo cách này đi nhé.

P

phamtrinh086

Guest
29/11/06
46
1
8
40
Tp.HCM
Ok, cảm ơn VTQ nhé, vậy khi nào mình nộp thuế, có biên lai thuế thì khi đó mình sẽ kê khai cho khỏi mắc công bạn ha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu, kê khai giá trị hàng nhập khẩu vào mẫu 03/GTGT. Chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu sẽ kê khai thuế GTGT, cũng vào mẫu 03/GTGT.

Bạn chưa nghe thì bây giờ bạn được nghe.

vtq nói:
To Tu Anh:
Gì mà kỳ vậy, chưa nộp thuế GTGT thì kê khai vào bảng kê nào vậy bạn, mẫu số mấy? Cái cách kê này mình mới nghe lần đầu đó nghen.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To Tu Anh:
Gì mà kỳ vậy, chưa nộp thuế GTGT thì kê khai vào bảng kê nào vậy bạn, mẫu số mấy? Cái cách kê này mình mới nghe lần đầu đó nghen. Còn mình thì làm vầy nè bạn phamtrinh86 ơi: Khi nộp thuế GTGT hang nhập khẩu rồi , bạn kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào, chứng từ kê khai là số giấy nộp tiền, còn tiền trước thuế thì bạn lật tờ khai HQ ra xem giá trị tiền hàng để hải quan tính thuế GTGT là bao nhiêu rồi kê vào, có thế thôi. Mình làm như vậy, và cán bộ thuế TP.HCM nói là đúng đó, kể cả trong hồ sơ hoàn thuế mình cũng làm vậy. Bạn phamtrinh86 cứ yên tâm làm theo cách này đi nhé.

Gì đâu mà kỳ, bạn Trinh hỏi việc kê khai giá trị hàng hóa nhâp khẩu chứ có hỏi đến việc kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu đâu

V

vtq

Guest
19/1/07
24
0
0
TP.HCM
Gì đâu mà kỳ, bạn Trinh hỏi việc kê khai giá trị hàng hóa nhâp khẩu chứ có hỏi đến việc kê khai thuế GTGT của hàng nhập khẩu đâu

To: Tu Anh
vtq biết bạn có một bụng văn bản, thông tư, nghị định, vậy bạn vui lòng cho biết chỗ nào hướng dẫn làm như bạn nói. Mình biết bạn nghĩ vậy thôi chứ chưa làm thực tế bao giờ, đúng không?
To: Xuantham
Rõ ràng là chị chưa đọc kỹ tựa chủ đề này rồi, còn nếu thực tế chị làm như vầy thì...bó tay
Nếu kê vào bảng kê 03/GTGT, vậy chứng từ kê là ... tờ khai hải quan à? kê giá trị chưa có thuế, phần thuế để trống (cán bộ thuế hiểu là bằng 0), thế nào cũng hỏi-> giải trình-> mắc công
Sau đó nộp thuế GTGT, kê khai phần thuế, chứng từ khai là giấy nộp tiền, không kê khai phần giá trị trước thuế nữa (vì đã kê trước rồi mà)-> phần trước thuế để trống->cán bộ thuế hỏi->giải trình->mất thời gian.
Tóm lại là vừa khó theo dõi, vừa tự mình làm khổ mình->thực tế không nên làm vậy.
Xin lỗi hai bậc tiền bối của WKT nhé, vtq chỉ hướng dẫn phamtrinh86 theo kinh nghiệm thực tế thôi, còn nếu có vi phạm vào thông tư , nghị định nào thì hai bậc tiền bối chỉ giáo. Cám ơn nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có những điều hiển nhiên thì cần gì phải quy định? Bảng kê 03/GTGT có ghi "Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào", vậy Tờ khai hải quan hàng nhập khẩu không phải là chứng từ hợp lệ à mà không được kê khai vào bảng kê 03/GTGT?

Việc bạn chờ chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu là để tiện theo cách nghĩ của bạn thôi, bạn sợ phải giải trình nhiều với thuế. Nhưng điều đó là thừa! Hàng nhập khẩu về, chờ một thời gian sau mới phải nộp thuế GTGT, kê khai giá trị hàng nhập khẩu trước thì đã sao? Không lẽ cán bộ thuế dốt quá mà không hiểu điều đó? Quy định nào không cho kê khai hàng nhập khẩu vào Bảng kê 03/GTGT trước khi đóng thuế GTGT hàng nhập khẩu? Bạn chỉ ra đi.

K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Có những điều hiển nhiên thì cần gì phải quy định? Bảng kê 03/GTGT có ghi "Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mua vào", vậy Tờ khai hải quan hàng nhập khẩu không phải là chứng từ hợp lệ à mà không được kê khai vào bảng kê 03/GTGT?

Việc bạn chờ chứng từ nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu là để tiện theo cách nghĩ của bạn thôi, bạn sợ phải giải trình nhiều với thuế. Nhưng điều đó là thừa! Hàng nhập khẩu về, chờ một thời gian sau mới phải nộp thuế GTGT, kê khai giá trị hàng nhập khẩu trước thì đã sao? Không lẽ cán bộ thuế dốt quá mà không hiểu điều đó? Quy định nào không cho kê khai hàng nhập khẩu vào Bảng kê 03/GTGT trước khi đóng thuế GTGT hàng nhập khẩu? Bạn chỉ ra đi.

Tại sao các hóa đơn GTGT mua HHDV trong nước chúng ta kê khai thuế ngay khi phát sinh không cần đợi đến lúc thanh toán mà hàng nhập khẩu lại không làm vậy được ?
Cho nên theo tôi cứ việc kê khai GT hàng nhập khẩu chưa có thuế GTGT và thuế GTGT hàng nhập khẩu cùng 1 lúc vào bảng kê số 03 ngay trong tháng nhập hàng. Đâu cần thiết phải đợi đến khi nộp thuế mới kê khai. Cán bộ thuế có hỏi thì đưa tờ khai HQ ra là OK.

D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
To: Tu Anh
vtq biết bạn có một bụng văn bản, thông tư, nghị định, vậy bạn vui lòng cho biết chỗ nào hướng dẫn làm như bạn nói. Mình biết bạn nghĩ vậy thôi chứ chưa làm thực tế bao giờ, đúng không?
To: Xuantham
Rõ ràng là chị chưa đọc kỹ tựa chủ đề này rồi, còn nếu thực tế chị làm như vầy thì...bó tay
Nếu kê vào bảng kê 03/GTGT, vậy chứng từ kê là ... tờ khai hải quan à? kê giá trị chưa có thuế, phần thuế để trống (cán bộ thuế hiểu là bằng 0), thế nào cũng hỏi-> giải trình-> mắc công
Sau đó nộp thuế GTGT, kê khai phần thuế, chứng từ khai là giấy nộp tiền, không kê khai phần giá trị trước thuế nữa (vì đã kê trước rồi mà)-> phần trước thuế để trống->cán bộ thuế hỏi->giải trình->mất thời gian.
Tóm lại là vừa khó theo dõi, vừa tự mình làm khổ mình->thực tế không nên làm vậy.
Xin lỗi hai bậc tiền bối của WKT nhé, vtq chỉ hướng dẫn phamtrinh86 theo kinh nghiệm thực tế thôi, còn nếu có vi phạm vào thông tư , nghị định nào thì hai bậc tiền bối chỉ giáo. Cám ơn nhiều.
( Đọc bài thấy khó chịu nên giành máy của Doanh Doanh post đở - Xuan Tham )

Em ơi!
1. Trên diễn đàn ở các topic nói chung là để trao đổi với nhau và qua trao đổi mỗi người tự quýet địinh mình sẽ làm theo hướng dẫn của ai. Chưa chắc là mình làm là đúng, mà cũng chuă chắc người khác làm sai. Nhưng dù sao thì không nên dùng lời lẻ như vậy để trả lời.
2. Đọc kỹ lại các bài đi, và hiểu cho đúng câu người ta nói.

Bạn Trinh hỏi là :
có phải kê giá trị hàng mua vào chưa có thuế GTGT vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào trong tháng không? Hay chỉ kê khai khi đã nộp thuế nhập khẩu và thuế GTGT
Tú Anh trả lời rất rõ ràng là: có thể ==> Điêù này có nghĩa là không phải là bắt buộc.

Cách em làm chỉ là trong cách làm để cho thuận tiện. Và thật sự với lời lẻ của em như vậy thì chị cũng không nên nói tiếp với em làm gì. Qua lời của em người ta cũng biết em đã hiểu kiến hức em ra sao. Một ngày sau này chắc chắn khi đọc lại những lập luận của mình em sẽ thấy mắc cở.

Không những Tú Anh mà ngay của chị thì đã quá rành cái vụ này rồi, và quyết tóan cũng không ít rồi. Nếu nói liên tục hơn 1 năm qua chị tóan lo giải quyết và chuẩn bị và quyết tóan thuế ở các công ty đều có nghiệp vụ XK-NK, và chưa bao giờ có một cán bộ thuế nào không hiểu trên BK03 thuế GTGT hàng Nhập Khẩu mà bỏ trống cả! Và chả có cán bộ thuế nào yêu cầu giải trình như em nói cả. Bởi vì họ biết là DN làm đúng.

Chả có NĐ,TT nào hướng dẫn cái vụ này cả. Chỉ khi nào DN nào không biết làm thì gửi công văn hỏi, sẽ đươc hứớng dẫn.

Chị không hứng thú với cái việc phải trả lời theo kiểu này, bởi vì cách trả lời của em shock quá. Chị nhớ hình như năm 2004 có 1 DN nào đó có gửi CV hỏi về việc kê khai này.

Cách làm của em không sai. Đó là 1 trong 2 cách làm (vì vậy TÚ Anh đã dùng từ rất rõ là có thể). Nhưng qua đó chắc chắn 1 điều là em sẽ không làm đúng chế độ kế tóan nếu BK này được lập từ dữ liệu trên sổ kế tóan. Và chắc chắn là em không sử dụng, hoặc không rành dữ liệu trên phần mềm kế tóan nằm ở đâu

Sửa lần cuối:
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Cái Này Mình được Tư Vấn Rồi!

Về vấn đề này mình đã được mấy bác Cục Thuế tư vấn rồi!
1.Khi nhận được tờ khai hải quan bạn chỉ kê khai trên tờ khai 03 Giá Trị Hàng Hóa không kê khai thuế GTGT sau đó khi lên tờ khai thuế (01) thì chỉ tiêu [16] bạn nhập GT hàng NK còn chỉ tiêu [17] để trống. Khi có biên lai nộp thuế( giây nộp tiền) thì bạn kê khai thuế và không ghi GT hàng hóa nhập khẩu tất nhiên lúc này chỉ tiêu 16 để trống và chỉ ghi 17. Khi mà trong kỳ tháng có cả tờ khai lẫn biên lai nộp thuế thì đơn gian rồi!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Riêng đối với thuế GTGT hàng nhập khẩu sẽ khác. Thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ được kê khai sau khi đã có chứng từ nộp thuế GTGT và khi đó, thuế GTGT mới được khấu trừ.

kapo nói:
Tại sao các hóa đơn GTGT mua HHDV trong nước chúng ta kê khai thuế ngay khi phát sinh không cần đợi đến lúc thanh toán mà hàng nhập khẩu lại không làm vậy được ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA